[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hung Phuc

Xe điện
Hơn 100.000 người Pháp biểu tình phản đối tiêm vaccine bắt buộc

Khoảng 114.000 người xuống đường khắp nước Pháp phản đối kế hoạch tiêm chủng bắt buộc được Tổng thống Macron công bố nhằm ngăn làn sóng Covid-19 mới.

Didilailai

Xe tải
Đồng ý với cụ là dân ngoài này sợ covid hơn ở trong kia, nhưng trông chờ vào ý thức thì ko được đâu, HN cần phải áp luôn CT16 trong vòng 7-10 ngày từ 0h ngày 21/7, sau khi đã chuẩn bị chân hàng thiết yếu đầy đủ. Sau đó tập trung xét nghiệm diện rộng ở những khu vực nguy cơ cao, truy vết, cố gắng quét được F0 càng nhiều càng tốt. Nếu ổn thì tiếp tục áp dụng nội dung công điện như hôm qua. Không làm rắn ngay từ đầu thì dễ như các tỉnh phía Nam lắm.
Đó là sự kết hợp hài hoà giữa quản lý nhà nước và ý người dân đó cụ, về mặt nhà nước thì khoang vùng xét nghiệm sàng lọc dập dịch bao gồm xử lý nghiêm các trường hợp không tuân thủ, về ý người dân thì luôn tự giác thực hiện nghiêm túc các quy định trong phòng chống như thực hiện 5k, chỉ ra ngoài khi cần thiết…

Didilailai

Xe tải
Vâng, ý thức người dan hà nội ở đâu tốt em ko biết nhưng sáng nay đi chợ chen chúc nhau vào chọn trứng, thịt cá, người bán ko khẩu trang, người mua người thì đeo nghiêm chỉnh , người thfi khẩu trang để dưới cằm , chắc đi tập thể dục (đeo khó thở )tranh thủ đi chợ luôn. Vẫn tập thể dục buổi sáng đầy đường
Em nghĩ sau này nếu có các công điện khẩn như công điện của chiều hôm qua thì nên triển khai các lực lượng an ninh trật tự ở các điểm siêu thị, chợ nhằm giảm lượng người mua chen lấn xô đẩy. Bởi do tâm lý mua hàng tích trữ đâu đâu cũng có khi có công điện về áp dụng chỉ thị phòng chống dịch mức cao

salestumlum

Xe tăng
Mỗi người hãy ý thức, cố lên 1 tý
Tối qua em thấy mọi người ở HN đi vơ vét đồ mà thấy buồn quá, đói ăn ngày mấy ngày có sao đâu? Dịch mới chết, chưa chết đói được

HẠN CHẾ RA NGOÀI, HẠN CHẾ TIẾP XÚC
DỊCH ĐÃ Ở NGAY CẠNH CHÚNG TA, KHÔNG XA, VÀ RẤT NGUY HIỂM

vandatAT

Xe container
Mỗi người hãy ý thức tốt, bảo vệ mình, bảo vệ cộng đồng.
Mình chính phủ làm ko xuể đâu.

Dân Tổ

Xe container

Hung Phuc

Xe điện
Bí thư Hà Nội nói về quyết định thực hiện một số biện pháp theo Chỉ thị 16

Theo Bí thư Thành ủy Hà Nội Đinh Tiến Dũng, trên địa bàn Hà Nội đã xuất hiện nhiều ca mắc mới trong cộng đồng, bao gồm cả một số ca chưa xác định nguồn lây.

Không giống các chủng vi-rút SARS-CoV-2 trước, cơ quan y tế khẳng định chủng mới Delta có khả năng truyền nhiễm rất nhanh. Tình hình dịch Covid-19 trên địa bàn đang rất cấp thiết, cấp bách đòi hỏi phải có giải pháp đủ mạnh để tận dụng tối đa “thời điểm vàng” quyết tâm chặn đứng dịch lây lan diện rộng.

Do đó, Thường trực Thành ủy đã giao Ban Cán sự đảng UBND thành phố chỉ đạo quyết định thực hiện một số biện pháp theo Chỉ thị số 16/CT-TTg ngày 31-3-2020 của Thủ tướng Chính phủ.

Chiều 18/7, Chủ tịch UBND thành phố đã ban hành Công điện số 15/CĐ-CTUBND cụ thể hóa tinh thần này.

Bí thư Thành ủy Hà Nội nêu rõ, mặc dù dừng tất cả hoạt động kinh doanh dịch vụ không thiết yếu, nhưng thành phố đã quy định cụ thể từng loại hình, lĩnh vực, cách thức hoạt động bảo đảm an toàn nhằm duy trì sản xuất, kinh doanh, phát triển kinh tế, bảo đảm sinh kế cho dân.

Đây cũng là điểm riêng thể hiện sự chủ động, linh hoạt của thành phố trong vận dụng một số biện pháp theo Chỉ thị 16/CT-TTg.

Ông Đinh Tiến Dũng kêu gọi người dân toàn thành phố tiếp tục đoàn kết, chung sức, chung lòng, ủng hộ và thực hiện nghiêm các biện pháp mới mà thành phố áp dụng, nhất là không tụ tập đông người; chỉ ra đường khi thực sự cần thiết và tuân thủ “5K” khi bắt buộc phải đi ra ngoài.

“Mọi chủ trương, biện pháp nếu không có sự đồng lòng, chấp hành từ người dân thì sẽ không có hiệu quả”, Bí thư Hà Nội nói.

Meorung31

Xe hơi
hôm nay đi làm Hà Nội thông báo giãn cách mà hình như chả có gì thay đổi ( đang lo lắng cho công tác chống dịch hiện tại )

moly

Xe điện
hôm nay đi làm Hà Nội thông báo giãn cách mà hình như chả có gì thay đổi ( đang lo lắng cho công tác chống dịch hiện tại )
Em cũng thây thế ạ. tháy bình thường như mọi khi, đặc biệt đi chợ sáng nay, ko thấy gì khác biệt

tasx

Xe tăng
Em bị cách ly rồi nên có chăng chỉ đói ăn thôi =))
Các Cụ ở ngoài phải thật cẩn trọng và giữ gìn nhé. Hạn chế tối thiểu để mong dịch bệnh mau qua.
Cứ tưởng Singapore ngon lành rồi, sáng nay trao đổi em mới thấy giật mình khi xem số liệu tuần qua. Chỉ hơi lỏng tay chút là delta nó táng ngay. Để xem tỉ lệ tiêm vắc xin tốt rồi có đi đến miễn dịch cộng đồng nổi không ???

Screenshot (1917).png

Sazi

Xe điện
Những gì cần làm và có thể làm được phụ thuộc vào tầm nhìn của người đó. VD với chủ DN khi chủ trương "5k + vacxin" điều bạn có thể làm là tìm nguồn tiếp cận để tiêm cho CBCNV. Khi chủ trương "Mục tiêu kép" sẽ là đúng với những người có cùng tư duy "Vượt khó"... Những gì có thể làm mới giúp bạn an yên ở hiện tại. Ngược lại khi không biết mình làm gì, thì làm được là kêu ca, phàn nàn, đỗ lỗi...
Càng dịch, càng phải đặt đúng góc nhìn bởi cuộc sống là do mình tự quyết định. Những gì bạn nhìn ra sẽ định hướng đi của bạn. Không làm đc gì thì kêu ca chả giải quyết được gì, nó chỉ khiến bạn bất ổn thêm.

BMW R60

Xe tăng
Em cũng thây thế ạ. tháy bình thường như mọi khi, đặc biệt đi chợ sáng nay, ko thấy gì khác biệt
Thì cũng phải để ngày hôm nay các cơ quan, doanh nghiệp..mới bố trí sắp xếp nhân lực đi làm được chứ. Cháu tối qua cũng hóng chỉ đạo từ cơ quan mà không thấy gì nên sáng nay vẫn đi làm bình thường. Và vừa được lệnh các phòng ban sắp xếp nhân sự cho nghỉ luân phiên rồi.

tvu732

Xe buýt
Những gì cần làm và có thể làm được phụ thuộc vào tầm nhìn của người đó. VD với chủ DN khi chủ trương "5k + vacxin" điều bạn có thể làm là tìm nguồn tiếp cận để tiêm cho CBCNV. Khi chủ trương "Mục tiêu kép" sẽ là đúng với những người có cùng tư duy "Vượt khó"... Những gì có thể làm mới giúp bạn an yên ở hiện tại. Ngược lại khi không biết mình làm gì, thì làm được là kêu ca, phàn nàn, đỗ lỗi...
Càng dịch, càng phải đặt đúng góc nhìn bởi cuộc sống là do mình tự quyết định. Những gì bạn nhìn ra sẽ định hướng đi của bạn. Không làm đc gì thì kêu ca chả giải quyết được gì, nó chỉ khiến bạn bất ổn thêm.
Cụ trộn lẫn các vấn đề với nhau rồi. Riêng đoạn bôi đậm: tư duy tích cực là điều cần thiết, nhưng nếu không dựa trên cơ sở thực tế mà cứ cố làm, không chịu thay đổi thì người ta gọi là "chủ quan, duy ý chí" đấy ạ.

AAK

Xe tải
Sao lại cho người ngoại tỉnh lao động ở HCM về quê tránh dịch (từ dùng của báo tầu nhanh) các bác nhỉ? Họ chính là nguồn dịch hay ít ra là nguy cơ cao chứ gì nữa?

Ở đâu thì cũng phải ăn. Ở lại HCM hay các tỉnh nam bộ thì sẵn chỗ trọ rồi, cứ thế ai ở đâu nguyên đấy.

Hết tiền trả tiền trọ chứ gì? Đức năm ngoái ra luật cấm chủ nhà đuổi người thuê nhà không thanh toán được tiền thuê do ảnh hưởng của covid. Đồng thời hỗ trợ tài chính cho giới chủ (chủ nhà, chủ hãng...) để người lao động giữ được việc, giữ được nhà, không đến nỗi vào bước đường cùng...

Nhanh, mạnh, thần tốc nhưng phải có chiến lược đúng thì mới tốt được.

Mà người lao động về quê rồi diễn biến nặng thì chữa trị vào đâu?
Đúng ạ. Tiền thuê phương tiện (Bình Định tính thuê máy bay), chi phí cách ly...thì cứ hỗ trợ trực tiếp cho người cần về để họ tạm ở yên một chỗ hay hơn nhiều.

moly

Xe điện
HN may có tấm gương HCM to tổ bố nên làm chặt luôn khi có dấu hiệu chứ đổi vị trí lại là HN bị trước HCM thfi có khi cũng chủ quan mà toang

Sazi

Xe điện
Cụ trộn lẫn các vấn đề với nhau rồi. Riêng đoạn bôi đậm: tư duy tích cực là điều cần thiết, nhưng nếu không dựa trên cơ sở thực tế mà cứ cố làm, không chịu thay đổi thì người ta gọi là "chủ quan, duy ý chí" đấy ạ.
Nếu bạn là chủ doanh nghiệp bạn sẽ nghĩ khác. Nếu bạn là chủ gia đình bạn vẫn đi chợ và chống dịch.

Kính các bác

Đề nghị các bác muốn bàn luận, tìm hiểu về Vaccine thì sang thớt dưới. Tất cả những bài bình luận liên quan đến Vaccine sẽ bị xóa mà không cần thông báo. Trân trọng cảm ơn các bác!

Trạng thái
Thớt đang đóng