[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nhìn nhận là nguồn cung của cả đất nước, cho cả đất nước vẫn đang dồi dào, cũng nhưng khả năng sản xuất nông sản thực phẩm lương thực của cả đất nước vẫn chưa bị ảnh hưởng đến mức sản lượng giảm.
Chỉ có cục bộ những lúc những nơi việc vận chuyển bị đứt gãy trong thời điểm nào đó mà thôi.

Vì vạy, riêng về mặt lương thực, thực phẩm thì đến lúc này chả có gì lo về dài hạn cả.

Chỉ khi nào dịch lan tới vùng sản xuất nông sản ý, nếu nó làm cho việc chỉ có thu hoạch mà không có gối vụ sau; hoặc không có người chăm sóc làm cây cối vật nuôi không phát triển... thì mới là sợ.

Thiển cận vậy?
Giãn cách hay không giãn cách thì tổng số cái mồm ăn ở HN tăng hay giảm??
Khi giãn cách, người dân ít vận động hơn, ăn được nhiều hơn hay ít hơn?? Đi đá bóng, đánh bóng, lượn ngoài đường, vận động xong là vào quán ăn như NHỢN, trong khi nếu về nhà chỉ đôi bát cơm, canh với tý thức ăn là xong bữa!
Cụ chắc đíu đi chợ bao giờ? Từ khi cấm ăn ở quán, thực phẩm ở chợ nhiều hơn, ngon hơn và giá rẻ hơn đấy!

TOLOTALA

Xe tải
Sáng nay khu nhà em mấy mụ vẫn tập thể dục bình thường, các bác già già vẫn đạp xe nườm nượp, chả hiểu sao lại ý thức thiếu đến thế, toàn người nhiều tuổi, trẻ trâu lại chả thấy đứa nào ra đường. E thì đêm hôm qua tự nhiên khó ngủ vì cứ cảm thấy lo lo. Chỉ sợ với ý thức thế này thì chả mấy HN lại đua với SG thôi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thiếu thì cũng có thiếu.

Nhưng đến mức lo cho cả sau 15 ngày nữa thì cũng hơi quá.

Cũng theo bác sĩ Nam, tại Bệnh viện dã chiến số 4, trang thiết bị phòng hộ cho nhân viên y tế dự trù chỉ còn đủ sử dụng trong 10-15 ngày tới. Nếu không được cung cấp thêm thì sau thời gian trên sẽ không còn đồ bảo hộ cho nhân viên y tế nữa.

Vova

Xe container
Đều là những ca đã cách ly thì cũng không đáng lo như SG, ngày nào cũng hàng trăm ca đang điều tra dịch tễ, mà cứ dồn dập như thế thì điều tra truy vết gì nổi
TpHCM giờ thì truy vết làm gì nữa. Lúc nãy em nhìn trên FB nhóm Cộng đồng y khoa ..., thấy bác sĩ trong đấy một khẩu trang N95 dùng lại đã đến 3 ngày (mà chưa đc thay khẩu trang mới). Vừa thấy xót xa, vừa thấy bực. Nước mình bằng bao nhiêu nỗ lực đã được yên bình trong hơn 1 năm, để chứng kiến hết nước này đến nước kia ngập trong thảm cảnh Covid: thiếu trang thiết bị y tế, thiếu oxy, bệnh viện quá tải ... Lẽ ra với quỹ thời gian như thế, với các bài học như thế, với hoàn cảnh đáng lẽ là phải tốt hơn (do đã có vaccine, do đã có kiến thức về covid ...), VN và TPHCM hoàn toàn có thể chuẩn bị để đối phó tốt hơn với đợt dịch này. Thế nhưng xem ra tình hình ở các nước khác lại có thể lặp lại :(. Bao nhiêu nhân lực, trang thiết bị đang dồn vào hỗ trợ miền Nam mà còn chưa thấy dịch đi xuống, giờ miền Bắc không làm nghiêm, không giữ được thì chẳng biết đến lúc sau sẽ nhờ ai cứu?

Nhạc

Xe container
Sáng nay khu nhà em mấy mụ vẫn tập thể dục bình thường, các bác già già vẫn đạp xe nườm nượp, chả hiểu sao lại ý thức thiếu đến thế, toàn người nhiều tuổi, trẻ trâu lại chả thấy đứa nào ra đường. E thì đêm hôm qua tự nhiên khó ngủ vì cứ cảm thấy lo lo. Chỉ sợ với ý thức thế này thì chả mấy HN lại đua với SG thôi.
Các cụ ấy nghĩ chắc nó chừa mình ra.

Belat Missan

Xe điện
Bổ sung các chốt kiểm dịch tại ngã tư chính, kèm sẵn xe cứu thương. Cụ nào ra đường thì vẫy vào, test nhanh dương bế đi luôn.

Tầm đôi hôm là các cụ hết cảm hứng ra đường :D

itgp2

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ không phù hợp

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Didilailai

Xe tải
Bác Đam nói cần 2 mũi giáp công để phòng chống covid. Nhưng theo em có 2 mũi nữa rất quan trọng cực kỳ quan trọng: đấy là công tác dân vận và vận lương. Tất nhiên là đã làm rồi nhưng cần phải nêu bật lên để toàn dân đồng lòng thì mới hy vọng thắng được con virut này.

Dân vận: mỗi người có lẽ phải tự coi mình là f0 để phòng lây cho người khác. Vì thực sự covid giờ everywhere. Nó có thể đến từ người là, từ người thân, đồng nghiệp của mình bất kể thời điểm vì vậy bản thân phòng là ko đủ mà người xung quanh mình phải hỗ trợ mình.
Thông tin về covid còn có manh mún. Khai báo sức khỏe, cập nhật thông tin covid, cảnh báo.... có vài cái app, ko biết ông nào là lead. Tập trung lại. Có dịch, có ca nghi nhiễm gân khu vực location của đthoai là push noti luôn. Rồi data tiêm chung v.v...

Vận lương: ttcp đã làm rồi, đã chỉ đạo thành lập 7 tổ đặc nhiệm nơi tiền phương rồi. Cảm giác các bộ vẫn còn đâu đó local???

Thực sự rất là khó khăn, miền Nam còn khó khăn hơn rất nhiều, xấu hơn nhiều, nhưng em tin là dân ta sẽ chiến thắng, được về lại cái ngày xưa được uống cafe, được căt tóc (em ước giá mà em cắt tóc nhiều hơn:)), được nghe thấy tiếng trống trường, được cho con học, được hít thở tự do...
Đấy thực sự là ngày giải phóng đất nước thời hiện đại các cụ nhỉ.
Nêu nhân dân miền nam mà ý thức tự giác ko lơi là như cụ nói thì đâu đến nỗi như bây giờ. Chống dịch thì ý thức của mỗi người là chính đó cụ. Ý thức không có + với phạt không nghiêm thì thấy hậu quả ngay.
Đợt dịch HN lần này hay lần nào khác nữa em tin tưởng ý thức người phòng dịch rất cao và sẽ không bị như ở SG đâu

.rr

Xe tải
Ai làm hả bác?

Chiều tối nay vào một siêu thị ở Cầu Giấy tôi còn không thấy họ có nhân viên an ninh đứng ở cửa để đo nhiệt độ, nhắc nhở đeo khẩu trang như mọi khi vì lúc đó những nhân viên này đang đi nhặt hàng hết rồi. Họ nhặt hàng cho các đơn hàng mua online và số lượng các đơn đó đang tăng đột biến.

Siêu thị mở cửa nhưng chỉ được nhận một cách giới hạn số khách hàng vào một thời điểm - đó là cách việc này nên diễn ra.

Chính chợ cóc lại hay. Phường nào cũng có mấy cái xe tải 5 tạ thỉnh thoảng đi khua vòng là đâu vào đấy.
Địa phương nên yêu cầu siêu thị kiểm soát số người vào mua hàng tại 1 thời điểm và khoảng cách giữa các khách. Ở phường em hàng quán bên ngoài, chợ truyền thống là có cái xe nó đi khua 1 vòng, hàng nào để khách đứng tụ tập đông người là bị phạt tiền, thậm chí tịch thu hàng về luôn. Có cậu bán rau rất đông khách thuê riêng căn nhà hai mặt tiền, mỗi đợt dịch bị bắt phạt 3-4 lần rồi, rất là tội nghiệp. Người ta bán hàng cửa mở rộng thông thoáng, lây sẽ thấp hơn nhiều siêu thị bật điều hoà không gian kín thì bị quản và bị phạt, giờ còn có thể bị bắt nghỉ bán hàng nếu phường cứng nhắc (đợt dịch trước cũng bị bắt nghỉ bán mất 1 lúc).
Em không hiểu giờ có biện pháp nào để triệt khuẩn, thông khí định kỳ tại siêu thị không nhỉ? Xem tivi thấy nói con Delta tồn tại trong không khí 16 giờ?
Chỗ em có những người đi làm thuê nửa buổi cho cửa hàng ăn, ví dụ rửa bát thuê được trả có 50.000 thôi. Mất thu nhập lâu lắm rồi. Có nhà hai mẹ con trông vào khoản lương có mỗi 3 triệu đồng của người con, dịch vụ đóng cửa, mẹ mất việc, bây giờ đang đi lang thang nhặt rác để kiếm thêm :(

itgp2

[Tịch thu bằng lái]
Nêu nhân dân miền nam mà ý thức tự giác ko lơi là như cụ nói thì đâu đến nỗi như bây giờ. Chống dịch thì ý thức của mỗi người là chính đó cụ. Ý thức không có + với phạt không nghiêm thì thấy hậu quả ngay.
Đợt dịch HN lần này hay lần nào khác nữa em tin tưởng ý thức người phòng dịch rất cao và sẽ không bị như ở SG đâu
Em cũng tin tưởng chính quyền và người dân HN sẽ làm tốt hơn dân Sài Gòn. Đợt dịch BV Bạch Mai năm ngoái căng như dây đàn xong cũng đâu vào đấy mà.

Phuluclo

Xe tăng
Ngôn ngữ không phù hợp

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

moly

Xe điện
Em cũng tin tưởng chính quyền và người dân HN sẽ làm tốt hơn dân Sài Gòn. Đợt dịch BV Bạch Mai năm ngoái căng như dây đàn xong cũng đâu vào đấy mà.
Vâng, ý thức người dan hà nội ở đâu tốt em ko biết nhưng sáng nay đi chợ chen chúc nhau vào chọn trứng, thịt cá, người bán ko khẩu trang, người mua người thì đeo nghiêm chỉnh , người thfi khẩu trang để dưới cằm , chắc đi tập thể dục (đeo khó thở )tranh thủ đi chợ luôn. Vẫn tập thể dục buổi sáng đầy đường

The Silent

Xe tăng
Em đang ngồi cố thủ trong nhà nghe tiếng xe cứu thương chạy ngoài đường rồi cầu nguyện cho chuyện này nhanh qua. Em bực cái lão sói nhà e từ ngày SG bị dịch lão dự đoán đúng tình hình trước cả tháng. Giờ mỗi lần VC bàn luận chuyện covid em chửi lão thối mồm đừng dự đoán gì nữa hichic. Sáng nay lão ra nhà thuốc gần nhà mua C sủi thì hết hàng, paracetamol cũng hết, về nhà lão lẩm bẩm làm e cũng bực. Lên FB thấy bạn bè chia sẻ cái tút kêu gọi của bs ở BV chống covid Thủ Đức kêu gọi ủng hộ khẩu trang bảo hộ kính chống giọt bắn cho bs khu điều trị mà hoảng. Dưới phần bình luận có 1 số bs cũng tham gia chống covid vào than thở chỗ của họ cũng thiếu, họ còn biết kêu gọi vậy bị ảnh hưởng bản thân nhưng hết cách...e sốc luôn các cụ ơi. Tình hình căng thẳng thật sự, giờ mong chính quyền chăm lo tốt cho đội ngũ y bác sĩ để họ chiến đấu chứ nguồn lực y bác sĩ có hạn mà.
Cầu trời cho mọi thứ qua nhanh. Tự bảo vệ bản thân mình đi các cụ.
Bình tĩnh nào.mợ. Thiếu cục bộ trong 1 thời điểm thôi. Khẩu trang, kính chống giọt bắn không thiếu. Cần giờ là máy thở. Cần nhiều. Ll hỗ trợ ngoài kia vào tới liên rục mấy tuần qua chiến ác. Cũng giảm áp kha khá rồi. Giờ không phải là lúc hoảng nữa.

• Vodka
Reactions: LLY

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Giờ thịt đội cột điện lại ko muốn về nữa rồi :(
Em là một cái cột điện đây. Ngay cả khi bên này chưa có vacxin, người ta chết như rạ, em cũng không muốn về trốn dịch nhé, vì lúc ấy các cụ nói nghe rất buồn : " cây cột điện có chân cũng muốn chạy về... ".
Những người chạy về trốn dịch lúc ấy đa phần là du học sinh còn mang quốc tịch Việt Nam, gia tài ở Mỹ chỉ có 2 cái vali, đi về nhẹ tênh. Còn mấy cây cột điện thì gia đình, nhà cửa, công việc làm ăn ở Mỹ tự dưng bỏ hết mà về à? Về rồi ở đâu? làm gì?
Trong mùa dịch bệnh này, tốt nhất là đâu ở yên đấy. Trời kêu ai nấy dạ. Ngay lúc này đây, dù vacxin dư thừa, ở bên này dịch bệnh cũng đang có chiều hướng tăng lại ở một số tiểu bang do chủng Delta. Điều đó cho thấy cuộc chiến đấu sinh tử với con virus Corona này còn nhiều gian khó.

Chỉnh sửa cuối:

GaoBz

Xe đạp
Không hiểu xây dựng kịch bản 300k nhiễm có bao gồm việc sẵn sàng đủ vật tư thiết bị không (em e là khó), hay đến lúc đó mới kích hoạt kinh phí, mở thầu. Kịch bản trên giấy thì rất dễ, nhưng lại bỏ qua các yếu tố thực tế (yếu tố tâm lý thì khó kiểm soát) thì không bao giờ hoàn thành nổi mục tiêu.

Thaoprohp

Xe tăng
Vấn đề bây giờ quan trọng nhất là đề ra đuoc các giải pháp xử lý cho từng vấn đề đang nổi cộm cần tháo gỡ, chứ cãi nhau với đổ lỗi thì cũng có giải quyết được gì đâu các cụ ?

S500 Prometey

Xe máy
Đồng ý với cụ là dân ngoài này sợ covid hơn ở trong kia, nhưng trông chờ vào ý thức thì ko được đâu, HN cần phải áp luôn CT16 trong vòng 7-10 ngày từ 0h ngày 21/7, sau khi đã chuẩn bị chân hàng thiết yếu đầy đủ. Sau đó tập trung xét nghiệm diện rộng ở những khu vực nguy cơ cao, truy vết, cố gắng quét được F0 càng nhiều càng tốt. Nếu ổn thì tiếp tục áp dụng nội dung công điện như hôm qua. Không làm rắn ngay từ đầu thì dễ như các tỉnh phía Nam lắm.

coquay

Xe container
Đặc tính dt dồi. Ngay cả thời trước covid, cụ nào đi theo tour hoặc group ra nước ngoài sẽ thấy đầu tiên 1 người mua 1 thứ vớ vẩn gì đó, lát sau cả nhóm người Việt hùa nhau xúm vào vơ vét cho bằng hết !
E đã nghiệm từ chính mình, qua Nhật vào mall sờ soạng mua 1 cái nạo củ quả vớ vẩn, mấy bà đi theo thấy e mua thế là thôi dồi, các bà xúm vào vơ vét mua bằng sạch mỗi bà vài tá, làm mấy e nhân viên bán hàng tròn xoe mắt :))
đúng a. hồi xưa em đi tour Thái với Hongkong dân mình nhất mấy bà hay mua theo người khác

như ở Thái có 3 món là mua thuốc đc chiết suất từ rắn cao hổ với bạc rõ là đc nói trc rồi mấy thứ như cao hổ nó bán rẻ thế thì làm gì có hàng thật thế mà 1 2 người mua là xúm vào mua theo

kể ra tâm lý dan mình cũng nhiều cái hay nhỉ

Trạng thái
Thớt đang đóng