[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

antidau

Xe container
Hà Nội lại đến cái văn bản chi tiết cũng lại gõ không xong. Thế nào là thiết yếu ? Thực phẩm không phải thiết yếu à ?

xda0306

Xe tải
Đúng ạ. Tiền thuê phương tiện (Bình Định tính thuê máy bay), chi phí cách ly...thì cứ hỗ trợ trực tiếp cho người cần về để họ tạm ở yên một chỗ hay hơn nhiều.
Còn kiểm soát và chia lửa nữa chứ cụ.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Về vaccine, BT y tế Anh đã tiêm đủ 2 liều AZ “xịn” mà vẫn dính chưởng đợt này. Hài hơn nữa là từ ngày hôm nay công dân Anh dù đã tiêm đủ 2 mũi vaccine khi từ Pháp trở về cũng vẫn phải tự cách ly 10 ngày, do Anh lo ngại khả năng kháng vaccine AZ của biến chủng Nam Phi mới xuất hiện ở Pháp.

Thế nên nghĩ ở VN tranh nhau “chạy” tiêm vaccine lúc này có đáng ko? Thuận theo tự nhiên cho nó nhàn 🤗

Cụ sang thớt vacxin mà chém gió dùm đi. Mod đã nhắc nhở nhiều rồi.

bencau

Xe tải
Sao lại cho người ngoại tỉnh lao động ở HCM về quê tránh dịch (từ dùng của báo tầu nhanh) các bác nhỉ? Họ chính là nguồn dịch hay ít ra là nguy cơ cao chứ gì nữa?

Ở đâu thì cũng phải ăn. Ở lại HCM hay các tỉnh nam bộ thì sẵn chỗ trọ rồi, cứ thế ai ở đâu nguyên đấy.

Hết tiền trả tiền trọ chứ gì? Đức năm ngoái ra luật cấm chủ nhà đuổi người thuê nhà không thanh toán được tiền thuê do ảnh hưởng của covid. Đồng thời hỗ trợ tài chính cho giới chủ (chủ nhà, chủ hãng...) để người lao động giữ được việc, giữ được nhà, không đến nỗi vào bước đường cùng...

Nhanh, mạnh, thần tốc nhưng phải có chiến lược đúng thì mới tốt được.

Mà người lao động về quê rồi diễn biến nặng thì chữa trị vào đâu?
So với Đức thì sao mà so được, CP VN có mà hỗ trợ tài chính cho giới chủ (chủ nhà, chủ hãng) được vào mắt.
Nếu người dân muốn rời tp đông đúc nguy cơ lây nhiễm cao, +chi phí sinh hoạt, nhà cửa đắt đỏ thì họ hoàn toàn có quyền về quê nhà họ để tránh dịch, có gì xấu? Có gì sai?
Ngược lại thành phố sẽ đỡ quá tải, các siêu thị sẽ ko chen chúc vì người dân chỉ có lựa chọn duy nhất là đến siêu thị mua đồ về nấu ăn ở nhà!
Vì thế chủ trương cho sv, người lao động trở về quê nhà tránh dịch là hợp tình hợp lý, mà về là ở đâu nguyên đó luôn, ko đi lung tung, ko quay trở lại tp cho tới khi hết dịch!

thanhlam171

Xe tăng
HN may có tấm gương HCM to tổ bố nên làm chặt luôn khi có dấu hiệu chứ đổi vị trí lại là HN bị trước HCM thfi có khi cũng chủ quan mà toang
Em nghĩ Hà Nội nên xây bệnh viện hoặc lắp đặt bệnh viện dã chiến trước đi ko kịp như TPHCM

Dân Tổ

Xe container
Thì cũng phải để ngày hôm nay các cơ quan, doanh nghiệp..mới bố trí sắp xếp nhân lực đi làm được chứ. Cháu tối qua cũng hóng chỉ đạo từ cơ quan mà không thấy gì nên sáng nay vẫn đi làm bình thường. Và vừa được lệnh các phòng ban sắp xếp nhân sự cho nghỉ luân phiên rồi.
Chính xác cụ ạ, công điện áp dụng từ 0h sáng nay nhưng với đa phần cơ quan, công ty, doanh nghiệp tại HN mình thì sẽ phải có thời gian trong ngày hôm nay để bố trí, sắp xếp thời gian biểu đi làm cho từng bộ phận, đảm bảo không quá số lượng 5 người/ phòng ban theo đúng hướng dẫn của công điện.

Sáng nay nhiều chợ cũng đã được các phường phụ trách, tổ trật tự và công an phường hướng dẫn giãn cách.

thanhlam171

Xe tăng
Lên (các) kịch bản đã chứ...
Kịch bản với covid đời cũ thôi cụ, Covid delta mới chu kỳ nó 4-5 ngày thôi, chưa kể lây lan nhanh kỷ lục. Chỗ vợ em có ông thứ 2 tiếp xúc F0 thì thứ 6 ông ấy sốt và giờ đã thành F0 rồi.

hph0909

Xe tải
Hà Nội thì tuỳ nơi, quanh hồ Ngọc Khánh mấy hôm trước có bác lớn tuổi vẫn tập quanh hồ dân phòng nhắc không nghe, Công an mời lên đồn ngay. Nhưng dưới Hà Đông bạn em bảo quán phở vẫn bán tại chỗ bình thường. Nên tổng thể dân Nam hay Bắc thì cũng như nhau thôi, thích thoải mái về mình. Ăn nhau là chính quyền địa phương làm thế nào thôi.

ntvinh1602

Xe buýt
HN may có tấm gương HCM to tổ bố nên làm chặt luôn khi có dấu hiệu chứ đổi vị trí lại là HN bị trước HCM thfi có khi cũng chủ quan mà toang
Nếu thật sự HN mà học tập từ tấm gương SG thì hiện tại việc cần làm em nghĩ là nên xét nghiệm tầm soát covid diện rộng để tìm F0 lang thang. Em nghĩ thế nào cũng có. Còn không tìm ra nhanh mà để nó lây tới 4-5 chu kì như hội Phục Hưng mới phát hiện ra thì lại y như SG.

Grandtouring

Xe điện
Hà Nội thì tuỳ nơi, quanh hồ Ngọc Khánh mấy hôm trước có bác lớn tuổi vẫn tập quanh hồ dân phòng nhắc không nghe, Công an mời lên đồn ngay. Nhưng dưới Hà Đông bạn em bảo quán phở vẫn bán tại chỗ bình thường. Nên tổng thể dân Nam hay Bắc thì cũng như nhau thôi, thích thoải mái về mình. Ăn nhau là chính quyền địa phương làm thế nào thôi.
Hà Đông, chỗ nào bán phở để em đến ăn ☺
Em ở Văn Quán, làm cực gắt từ lâu, chứ không phải hôm nay, không quán nào mở hết, dân tụ tập, thể thao là CA phường bắt quay về nhà hết.

hph0909

Xe tải
Em ở Văn Quán, làm cực gắt từ lâu, chứ không phải hôm nay, không quán nào mở hết, dân tụ tập, thể thao là CA phường bắt quay về nhà hết.
Em nói mấy hôm trước cơ. Bạn em ở dưới bưu điện Hà Đông.

moly

Xe điện
Nếu thật sự HN mà học tập từ tấm gương SG thì hiện tại việc cần làm em nghĩ là nên xét nghiệm tầm soát covid diện rộng để tìm F0 lang thang. Em nghĩ thế nào cũng có. Còn không tìm ra nhanh mà để nó lây tới 4-5 chu kì như hội Phục Hưng mới phát hiện ra thì lại y như SG.
sg bị là có rất nhiều mầm mống âm thầm ko chỉ có nhánh hội Phục hưng. Khi phát hiện ra dấu hiệu có nhiều fo ko rõ nguồn lây thfif lại chủ quan, nghĩ sẽ xử lý được, ko đánh giá đúng nguy cơ. Riêng cái khoản chị thỉ 10 ra làm lung tung xòe đã mất một thời gian vô cùng quý báu để chặn dịch rồi

minh0075

Xe điện
Dạo trước thì mạn Đa Sỹ, Kiến Hưng, Cầu Đơ... vẫn có nhà bán lén lún trong nhà thật, nhưng đợt này làm gắt rồi. Vào cái Eon Mall Dương Nội mới thảm, cái mall to vật lơ thơ vài cặp thanh niên vật vờ, điều hoà lạnh toát chắc ko có nguồn nhiệt.
Hà nội chơi bản 16 thiếu chắc vướng cái họp cuốc hụi, họp xong chơi bản full biết còn kịp ko nữa. Covid đã vắng,trời lại còn giông bão thê lương...

Dungha

Xe điện
Rất nhiều cơ quan, đơn vị trên địa bàn HN đã đi làm online từ khi bắt đầu đợt dịch thứ 4 rồi cụ ạ.
Như cơ quan em đang 50% hôm nay chuyển sang chỉ maya người thay nhau trực rồi cụ. Giảm xuống 20%.

kienvinh

Xe lăn
Kịch bản với covid đời cũ thôi cụ, Covid delta mới chu kỳ nó 4-5 ngày thôi, chưa kể lây lan nhanh kỷ lục. Chỗ vợ em có ông thứ 2 tiếp xúc F0 thì thứ 6 ông ấy sốt và giờ đã thành F0 rồi.
Vẫn phải có kịch bản, tức là tính toán trước chứ bác. Kiểu như số ca dương tính sẽ biến động như nào (UK họ tính trước số ca mỗi ngày sau mở cửa 19/7 có thể lên đến 100k chẳng hạn đấy). Đến mức nào thì hết khả năng chịu tải của ngành Y tế; xây bệnh viện dã chiến thì hết bao tiền và cứu được bao nhiêu mạng... để doanh nghiệp đóng cửa nghỉ sản xuất dân thì thiệt hại đến bao nhiêu thì fly chair (bay ghế :D) nói chung tính hết trước rồi nhập con số vào hàng ngày rồi xem kết quả mô hình bảo gì thôi.

kienvinh

Xe lăn
Thôn tôi làm chặt từ đầu tháng 5 vẫn chưa thả, với công điện hôm qua thì đương nhiên là càng không thả rồi.

Đóng công viên nên bà con nông dân tụ tập đá bóng đá cầu nhảy dây ở khu vực sân kho hợp tác xã. Y tế thôn cùng với dân phòng cùng với CA lấp ló phía sau ập đến. Bà con cắt không còn hột máu chạy hết vì ai cũng sợ nộp 3tr rưỡi trong thời buổi khó khăn này.

Grandtouring

Xe điện
Thôn tôi làm chặt từ đầu tháng 5 vẫn chưa thả, với công điện hôm qua thì đương nhiên là càng không thả rồi.

Đóng công viên nên bà con nông dân tụ tập đá bóng đá cầu nhảy dây ở khu vực sân kho hợp tác xã. Y tế thôn cùng với dân phòng cùng với CA lấp ló phía sau ập đến. Bà con cắt không còn hột máu chạy hết vì ai cũng sợ nộp 3tr rưỡi trong thời buổi khó khăn này.
Like thôn cụ. Nhà em Văn Quán, nhà cụ nhạc bên Nguyễn Trãi (HĐ) mà nhà lâu rồi không dám sang thăm các cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng