[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Dám cá với cụ là với chủng Delta này, đang làm như Hà Nội bây giờ thì 1-2 tuần nữa sẽ lên con số hàng trăm và 3-4 tuần là hàng ngàn F0 với khoảng 10-20% mất dấu nguồn lây. Nỗ lực còn phải nhìn vào thực tế kẻ thù nó đang ở mức độ nào. Nó sang level khác rồi mà dùng cách chống đẳng cấp cũ thì mệt
E thấy còn nghiêm như cách cũ ấy.Năm nay mà làm mạnh như năm ngoái thì chắc giờ này dịch hết rồi ấy cụ

kienvinh

Xe lăn
Tôi từng bốt trong này hàm ý khen người Thái vì họ tuyên bố người nước ngoài làm việc tại Thái (foreign workers) có quyền bình đẳng trong tiếp cận vắc xin như người Thái. Hóa ra Cam Pu Chia cũng làm tốt như thế:

sakai_yo

Xe lăn
Mỗi ngày HCM bay ra chưa nổi 20 chuyến
Làm gì được 2000 khách bay/ngày
Em chả tin bọn báo chí này
Sau khi áp 16 cho Tp HCM thì mỗi ngày chỉ tiêu bay là 1700 chỗ. Thế nên trước 16 mà 2000 khách thì e thấy quá bình thường.

Vova

Xe container
Phong tỏa nhiều điểm trên phố trung tâm Hà Nội liên quan ca dương tính mới

Em vẫn nghĩ là để đi lại như đợt mấy tuần vừa rồi là một kiểu thả gà ra đuổi. Thực ra nên duy trì chuyến bay nhưng chỉ ở mức tối thiểu, chỉ dành cho những ai cấp thiết phải ra Hà Nội hoặc các địa phương khác, yêu cầu test nhanh tất cả hành khách khi hạ cánh hoặc về địa phương, ... Chứ với khả năng và tốc độ lây lan nhanh chóng của chủng virus mới, chỉ cần lọt lưới một số F0, rồi virus lẳng lặng truyền từ người này qua người kia mấy vòng thì chẳng mấy chốc Hà Nội cũng lại được ưu tiên vaccine. Bài học TP HCM to tướng. Thành phố lớn, đầu mối giao thông dập dịch khó hơn các tỉnh khác nhiều.
Gì chứ nhìn như trong link trên, từ Bùi Thị Xuân, Tô Hiến Thành, Nguyễn Công Trứ ..., làm thế nào để kiểm soát được khách vào ăn phở, rồi thợ đến mua vật tư điện ... Trong khi đó chiều có việc chạy qua cầu Long Biên, em thấy người dân, đặc biệt là các bạn thanh niên vẫn tụ tập, chụp ảnh, tán ngẫu như không có dịch :(

Mít tố nữ

Xe tăng
Các cụ xôn xao tại sao HN không bắt người về từ SG khai báo, cách ly từ tháng 6 thì đây.
Ngày 11/6 khi SG đã bùng dịch vẫn còn những bài báo như này. Em có nhớ khi đọc bài này em đã rất bất bình vì ông kinh tế đi bàn chuyện chống dịch thay cho y tế. Em trích link đây các cụ xem
Trích vài đoạn:
Đại biểu Hoàng Văn Cường cho rằng cách chống dịch dễ nhất là giãn cách sớm, khoanh vùng rộng và ngăn cản giao thương, song "lãnh đạo có bản lĩnh không làm như vậy".

Theo TS Nguyễn Sĩ Dũng, "thành quả chống dịch thì dễ đong đếm, nhưng thiệt hại về kinh tế từ những biện pháp cực đoan nhiều khi rất lớn song khó đong đếm". Vì vậy, mặc dù các địa phương được phân cấp, phân quyền, nhưng khi áp dụng biện pháp chống dịch gây ảnh hưởng tiêu cực đến nơi khác thì phải có sự thống nhất và được Trung ương đồng ý.

"Trong nền kinh tế hiện nay, chỉ một địa phương ngăn cấm phương tiện hàng hóa, nguyên vật liệu có thể ảnh hưởng đến cả nước, thậm chí đổ vỡ dây chuyền sản xuất vì nhiều doanh nghiệp xây dựng nhà máy tại các tỉnh khác nhau", ông Dũng nói.

Chỉnh sửa cuối:

witch12

Xe tải
Các cụ xôn xao tại sao HN không bắt người về từ SG khai báo, cách ly từ tháng 6 thì đây.
Ngày 11/6 khi SG đã bùng dịch vẫn còn những bài báo như này. Em có nhớ khi đọc bài này em đã rất bất bình vì ông kinh tế đi bàn chuyện chống dịch thay cho y tế. Em trích link đây các cụ xem
Chung quy vẫn chỉ là câu chuyện tiền và sức khỏe. Em thì chọn sức khỏe, nay mấy bác mất cũng chỉ 6x 7x đều ở tuổi các đấng sinh thành cả . Tiền thì quý thật đấy nhưng mạng người quý hơn, những người mất đó họ đều có gia đình con cháu. Chỉ là mình ko cảm nhận dc nỗi đau của gia đình họ . Nên phát triển kinh tế lùi đi chút, giữ được mạng người vẫn quan trọng nhất . Tiên tiến như Thụy Điển chọn miễn dịch cộng đồng lúc đầu và câu chuyện toàn người già ra đi, những người đóng góp cho đất nc đó lúc tuổi trẻ nhưng chính sách nước đó lại đẩy các cụ ấy về tổ tiên sớm em chẳng thấy nhân văn mà thấy mất nết. Sau đó nó vẫn phải tiêm, khác nào vả vào mặt quyết định lúc đầu ? Giờ tỉ lệ tiêm 30% mũi 2, và 50% mũi 1, dân số Thụy điển chỉ có 10 triệu người .

hoviba

Xe container
Chung quy vẫn chỉ là câu chuyện tiền và sức khỏe. Em thì chọn sức khỏe, nay mấy bác mất cũng chỉ 6x 7x đều ở tuổi các đấng sinh thành cả . Tiền thì quý thật đấy nhưng mạng người quý hơn, những người mất đó họ đều có gia đình con cháu. Chỉ là mình ko cảm nhận dc nỗi đau của gia đình họ . Nên phát triển kinh tế lùi đi chút, giữ được mạng người vẫn quan trọng nhất . Tiên tiến như Thụy Điển chọn miễn dịch cộng đồng lúc đầu và câu chuyện toàn người già ra đi, những người đóng góp cho đất nc đó nhưng chính sách nước đó lại đẩy các cụ ấy về tổ tiên sớm em chẳng thấy nhân văn mà thấy mất nết. Sau đó nó vẫn phải tiêm, khác nào vả vào mặt quyết định lúc đầu ? Giờ tỉ lệ tiêm 30% mũi 2, và 50% mũi 1, dân số Thụy điển chỉ có 10 triệu người .
Em cũng đồng quan điểm với cụ về vấn đề này. Như em, nếu em là công nhân mà được ưu tiên để tiêm thì nếu cho phép nhường lại xuất tiêm này thì em sẽ nhường cho Bố Mẹ em tiêm trước. Chắc mọi người sẽ cho rằng như thế là đẩy Ông Bà ra làm người thí nghiệm, nhiều may rủi. Nhưng trên thực tế vắc xin AstraZeneca đã được sử dụng nhiều nơi trên thế giới và đều đảm bảo ở mức cho phép. Khi người cao tuổi được bảo vệ thì những người trẻ khoẻ mới an tâm làm việc hết mình được.

Mít tố nữ

Xe tăng
Chung quy vẫn chỉ là câu chuyện tiền và sức khỏe. Em thì chọn sức khỏe, nay mấy bác mất cũng chỉ 6x 7x đều ở tuổi các đấng sinh thành cả . Tiền thì quý thật đấy nhưng mạng người quý hơn, những người mất đó họ đều có gia đình con cháu. Chỉ là mình ko cảm nhận dc nỗi đau của gia đình họ . Nên phát triển kinh tế lùi đi chút, giữ được mạng người vẫn quan trọng nhất . Tiên tiến như Thụy Điển chọn miễn dịch cộng đồng lúc đầu và câu chuyện toàn người già ra đi, những người đóng góp cho đất nc đó lúc tuổi trẻ nhưng chính sách nước đó lại đẩy các cụ ấy về tổ tiên sớm em chẳng thấy nhân văn mà thấy mất nết. Sau đó nó vẫn phải tiêm, khác nào vả vào mặt quyết định lúc đầu ? Giờ tỉ lệ tiêm 30% mũi 2, và 50% mũi 1, dân số Thụy điển chỉ có 10 triệu người .
Em tin rằng khi bắt buộc phải lựa chọn giữa tiền và sức khỏe thì ai cũng chọn như cụ thôi và ai cũng có người thân, cha mẹ để lo lắng.
Em bất bình nhất là cái câu nhận xét đầu tiên của ông ấy về bản lĩnh ấy.

caucaloc

[Tịch thu bằng lái]
Em tin rằng khi bắt buộc phải lựa chọn giữa tiền và sức khỏe thì ai cũng chọn như cụ thôi và ai cũng có người thân, cha mẹ để lo lắng.
Em bất bình nhất là cái câu nhận xét đầu tiên của ông ấy về bản lĩnh ấy.
Những ông "không biết gì về ống nước, mà đòi sửa điện"

antidau

Xe container

5 ca ở Bùi Thị Xuân hôm nay. Ra HN từ ngày 4 đến 10.7. Gần 1 tuần các ông lang thang HN rồi.
Mong sao HN tìm dc hết F1 để xét nghiệm, cách ly.
Nhà cháu nghĩ là 5 tay này nhiều tiền ra lánh dịch Covid, kiêm đi ăn chơi tay vịn chịch choạc. Mà cái món karaoke mở chui này thì không khai đâu
Có lẽ mai cụ chủ tịch Hà Nội nên ra lệnh cấm hàng quán ngồi ăn, chỉ bán về mới an tâm được

Chỉnh sửa cuối:

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
HN chắc đang dồn hết nhân lực truy vết nhanh trong 1,2 ngày. Ko được mà vẫn xuất hiện f0 là lock. Chả nói gì dân, chính các lờ đờ nhìn gương SG là cũng sợ rồi.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu nghĩ là 5 tay này nhiều tiền ra lánh dịch Covid, kiêm đi ăn chơi tay vịn chịch choạc. Mà cái món karaoke mở chui này thì không khai đâu
Có lẽ mai cụ chủ tịch Hà Nội nên ra lệnh cấm hàng quán ngồi ăn, chỉ bán về mới an tâm được
5 ông này cho nhập đội Juv là chuẩn.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
6000 người tự khai báo thôi, số chưa thống kê được chắc gấp 5-10 lần, và họ đã đi lung tung khắp HN mấy tuần này. Giờ chỉ có giãn cách sớm để những ca nhiễm bị trói lại và nổi lên, ko còn biện pháp nào khác nữa. Chuyện ko ai muốn nhưng nó xảy ra rồi
Tất cả những ng đi MB từ 23-6 ra HN đều khai báo và đều đã dc xét nghiệm pcr. Em ra hôm 27 cũng vừa dc đi pcr. Thấy bảo kết quả cả quận TX chưa có ai +. Cũng lạ!

• Vodka
Reactions: A98

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]

Sáng nay Hà Nội chưa có thêm ca nào.

KeVoDanh007

Xe máy
m nhớ mấy tuần trước cũng có Cụ dự covid nó đi sâu trong cộng đồng rồi, giờ đến Cụ "sâu rộng" lắm rồi. Sao nó đi mãi mà chả có ca nào mất dấu vết như TPHCM cả. Chẳng nhẽ covid tại HN mà không phát hiện ra nó lại tự bị tiêu diệt (người bị lây tự khỏi) tất tật?.
Chả ai nói cứng được giờ này cả, nhưng nên theo dõi

sakai_yo

Xe lăn
HCM hôm nào cũng mấy trăm ca điều tra dịch tễ, thật quá vất cho đội truy vết.

minhhai985

Xe lăn
Đã chinh phạt mốc 30k, các mốc khác chắc nhanh 8-|

.rr

Xe tải
Có phải ai cũng có tiền để mua nhiều đâu hả cụ mà quy định khối lượng, bg đầy ng k có tiền, họ chỉ có thể mua 1-2 món đồ để sống qua ngày, chả nhẽ lại không cho mua???
Thì gộp mua chung. Em thấy bên Vũ Hán kể cũng có những nhóm người cùng khu tập hợp lại. Cử người khoẻ thay nhau đi chơ, mua chung cho cả nhóm.
Có người sức khoẻ yếu thì trong khu mua hộ luôn, không để họ ra ngoài, cũng là cách tự bảo vệ. Người già, người yếu thì sức đề kháng kém, ra ngoài dễ lây, lây về thì lại là ổ nuôi virus lây cả xóm.

Trạng thái
Thớt đang đóng