[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Ý kiến của những người trực tiếp.
Cái ý này quá đúng. Dân chỉ sợ vào khu cách ly từ lợn hơi lành thành lợn què luôn :))

“.....Đừng sợ người dân khi phát hiện bệnh trốn tránh gây lây lan, họ chỉ trốn khi bị bắt vào cách ly, nếu họ biết sẽ được theo dõi, chăm sóc tốt, hỗ trợ tốt tại nhà thì chắc chắn sẽ không trốn tránh và tự cách ly bảo vệ người thân, đó là tâm lý người bệnh.”

tomo21311

Xe tăng
6000 người tự khai báo thôi, số chưa thống kê được chắc gấp 5-10 lần, và họ đã đi lung tung khắp HN mấy tuần này. Giờ chỉ có giãn cách sớm để những ca nhiễm bị trói lại và nổi lên, ko còn biện pháp nào khác nữa. Chuyện ko ai muốn nhưng nó xảy ra rồi
Chỉ có 7 ngày đã tần này rồi

Cavaho

Xe tăng
Khi TP HCM bùng dịch đầu tháng 7 chỉ cần HN làm chặt đội từ Tp HCM về tự cách ly tại nhà 14 ngày thì cũng đỡ phần nào, đằng này thả gà ra đuổi.

The Silent

Xe tăng
Quận 7 chính thức đề nghị đóng cửa khu cn Tân Thuận, dự là số lượng trong vài ngày tới khu vực dân cư quanh khu công nghiệp này sẽ tăng sớ lượng người nhiễm lên khá cao, chưa tính 03 phường hiện nay đã đang cách ly. Nguyên nhân là kcn đã ko thực hiện nghiêm việc xét nghiệm, nhều doanh nghiệp nghi ngờ công nhân nhiễm bệnh nhưng không báo cáo, vẫn để công nhân đi làm đi về bình thường. Em mới hóng được các cụ ạ.

His0ka

Xe buýt
Em ở Can. Em không nói chống lại nhưng đúng là nếu không có cách thức đồng nhất, chặt chẽ là khó kiểm soát. Khi lên đỉnh dịch, các tỉnh bang bên em chặn cả đường không lẫn đường bộ giao thông từ các tỉnh bang khác sang. Trừ các dịch vụ vận tải vận chuyển hàng hoá thiết yếu và các việc thiết yếu cá nhân, những di chuyển không thiết yếu như đi chơi, du lịch, thăm bạn bè … là họ mời người từ tỉnh bang khác quay về hết cho đến khi tình hình ổn định hơn. Chứ cứ mở thế này là thả gà ra đuổi, không thể tầm soát.
Vấn đề nhìn bề ngoài nó cho cái cảm giác là chồng chéo nhưng bản chất bên trong lại ko phải vậy. Có lẽ cụ chưa hiểu đc cái sức mạnh của nghị quyết với chỉ thị nó ghê gớm cỡ nào.
Nó chỉ đơn giản là phải chơi liều canh bạc này mà thôi. Ko chơi thì sẽ có nguy cơ mất tất cả, vậy nên nó mới sinh ra một thứ "kép".
Chỉ thị 16 nghe thì có vẻ nghiêm nhưng lồng ghép và quán triệt ngầm trong lúc phổ biến xuống là làm lỏng lỏng một chút ko dân nó đói nó chơi tới z thật, mà đúng là đói là sinh liều ngay. Thế nên tình trạng nó cứ loang lổ.

Tiếp đến, đây cũng là cơ hội để có cái cớ... "Ko hoàn thành nhiệm vụ", mà cái này nặng lắm chứ chả đùa lúc đem lên họp. Thế nên SG mới có cái vụ hục hoặc với đội tình nguyện.

Cụ ở bên đó, môi trường nó khác hoàn toàn, trên sách vở lý thuyết nó ko mô tả chính xác đc. Phải thực sự trong guồng của nó thì mới nhìn thấu đc bản chất của nó.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Nghe bảo con số ước ước lượng trong khoảng thời gian từ 30/4 đến h là tầm 150k người đi lại bằng tất cả các phương tiện. Chỉ cần 1% trong đó nhiễm, thì....thôi ko muốn nghĩ tới nữa tý xem final Euro mất ngon

A98

Xe container
Nghe bảo con số ước ước lượng trong khoảng thời gian từ 30/4 đến h là tầm 150k người đi lại bằng tất cả các phương tiện. Chỉ cần 1% trong đó nhiễm, thì....thôi ko muốn nghĩ tới nữa tý xem final Euro mất ngon
1% thì vỡ trận từ lâu rồi cụ ạ. 1 phần ngàn cũng vỡ.

elevonic

Xe lăn
Quận 7 chính thức đề nghị đóng cửa khu cn Tân Thuận, dự là số lượng trong vài ngày tới khu vực dân cư quanh khu công nghiệp này sẽ tăng sớ lượng người nhiễm lên khá cao, chưa tính 03 phường hiện nay đã đang cách ly. Nguyên nhân là kcn đã ko thực hiện nghiêm việc xét nghiệm, nhều doanh nghiệp nghi ngờ công nhân nhiễm bệnh nhưng không báo cáo, vẫn để công nhân đi làm đi về bình thường. Em mới hóng được các cụ ạ.
View attachment 6353871

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự ko hiểu logic chống dịch là gì nữa? SG toang phải lock 16 nhưng lại thả cho hàng trăm ngàn người túa về các tỉnh khác nhau. Bó tay với logic

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội

5 ca ở Bùi Thị Xuân hôm nay. Ra HN từ ngày 4 đến 10.7. Gần 1 tuần các ông lang thang HN rồi.
Mong sao HN tìm dc hết F1 để xét nghiệm, cách ly.
Khó truy hết lắm cụ con này còn thuộc loại siêu lây nhiễm nữa

unknown01

Xe tải
Đưa nhận định nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội mang tính quy chụp chưa được kiểm chứng.
Điểm cảnh cáo(Hết hạn 22/7/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

caucaloc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng nói như Ấn , In nhé. Ko thì em lại phải thủ sẵn bình Oxy. Mà bình Oxy mua ở đâu và bn tiền 1 bình vậy các cụ?
Một người bệnh cần bao nhiêu lượng oxy một ngày? Và phải dùng bao nhiêu ngày? Thêm nữa là nhà cụ có bao nhiêu người? Cần phải tính trước khi mua để thủ sẵn nhé cụ.

caucaloc

[Tịch thu bằng lái]
Giờ chỉ mong hà nội qua được chứ hà nội mà giống sài gòn thì e e là mình không đủ nguồn lực đâu
Em không nghĩ con virus nó sợ Hà Nội hay Bắc Kinh, Paris, New York gì đâu.....nó cân toàn thế giới này, nó không ngán bố con đứa nào. Chỉ trong vòng vài tháng nó di chuyển từ Vũ Hán đến khắp nơi trên thế giới. Hà Nội cách Sài Gòn bao xa? Cho nên cần phải làm hết sức lực để chống dịch.

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bây giờ Delta như trò chơi xác suất rồi. Xác suất nhiễm, xác suất triệu chứng.nặng, xác suất tử vong.
Người.lớn thì còn có vắc xin mà níu giữ hi vọng. Riêng trẻ em thực sự lo lắng. Chỉ hóng hớt thoáng qua là do vắc xin mới chưa đánh giá đc các tác động lâu dài đến trẻ em nên hầu như chưa triển khai tiêm cho trẻ em.

Hung Phuc

Xe điện
Long An tạm dừng hoạt động công ty, doanh nghiệp từ 0h ngày 12/7

Tất cả công ty, doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh Long An phải tạm dừng hoạt động để lên phương án cho công nhân ăn ở, sản xuất tại chỗ nhằm phòng, chống dịch COVID-19.

Ngày 11/7, ông Phạm Tấn Hòa, Phó chủ tịch UBND tỉnh Long An cho biết, các công ty, doanh nghiệp đã ghi nhận F0, F1 buộc phải dừng hoạt động ngay để tập trung truy vết và khoanh vùng cách ly. Ngoài ra, các công ty, doanh nghiệp còn lại cũng phải tạm dừng hoạt động từ 0h ngày 12/7.

Các trường hợp đặc biệt vì nhiệm vụ phòng chống thiên tai, an ninh quốc phòng và tình huống khẩn cấp khác, cần báo Chủ tịch tỉnh để xin ý kiến chỉ đạo giải quyết.

Khi các công ty, doanh nghiệp xây dựng xong phương án "3 tại chỗ" (ăn uống, nghỉ ngơi và làm việc), phải báo cáo ngay cho cơ quan chức năng tiến hành thẩm định, trước khi hoạt động trở lại.

wishman2

Xe tải
Hà Nội đầy đủ các yếu tố của một ổ dịch tiềm năng , đông dân, giao lưu đi lại với các địa phương nhiều ...
Sau Tp HCM sẽ là HN , các cụ ở HN chuẩn bị nhé !

adxnguyen

Xe tăng
Haha
Đợt chống dịch trước thì một số cụ cứ kêu toang
Đợt này thì lại kêu vỡ :))
Chắc là đang trông mong kết quả đó lắm nhỉ
Nhưng rồi thì các cụ này sẽ lại thất vọng như các lần trước thôi.
Ai đang sợ thì lúc chả có ca nào cũng vẫn gào lên sợ lắm lo lắm.
Những kẻ đang có dã tâm nói lung tung để gây tâm lí hoang mang khiến công cuộc phòng chống dịch của cả nước thì cũng vẫn đang tranh thủ tối đa những ngày khó khăn vì dịch bệnh này để tung tin nhảm các thể loại.
Và những người đang nỗ lực vẫn cứ toàn tâm, toàn lực chống dịch.

ntvinh1602

Xe buýt
Để xem HN có học hỏi được kinh nghiệm gì từ cách xử lý chậm chạp đuổi theo sau dịch như SG vừa qua không? Chứ em bắt đầu thấy HN xét nghiệm ra F0 nhiều rồi, theo em bắt đầu lock luôn và ngay theo CT16 để "tiên hạ thủ vi cường" được rồi đấy...

Còn cứ xét nghiệm, truy vết rồi thấy chỗ nào khoanh chỗ đó thì lại đi theo vết xe đổ của SG, dịch lây được 4-5 chu kì rồi vẫn truy vết, đuổi mãi mà không tóm được cái đuôi của chính mình...

Trạng thái
Thớt đang đóng