[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sazi

Xe điện
1) Về khả năng dịch bùng phát ở Hà Nội, em nghĩ là có thể. Tuy nhiên vẫn hy vọng là với các biện pháp mạnh tăng dần (hình như mai kia thấy còn bảo là xiết hơn nữa), em nghĩ là Hà Nội có thể tránh được cảnh như trong tpHCM.
2) Lối sống ngoài Bắc khác trong Nam. Ngoài này có tiền là tích cóp mua nhà, dự trữ cho dù gia đình không phải là khá giả, trong đó dân trong Nam sống phóng khoáng hơn, nhưng cũng ít tích trữ hơn. Gì chứ ăn hàng quán bên ngoài thì dân trong Nam ăn nhiều hơn ngoài HN là chắc chắn. Cũng vì lý do đó nên dập dịch trong TpHCM khá khó khăn.
3) Có điều cách nói của mợ khá phản cảm. Có thông tin, có dự báo hoặc thậm chí có kiến thức về chuyện đấy thì có thể cảnh báo, có thể chỉ ra những điểm Hà Nội cần làm nghiêm hơn để tránh thảm cảnh xảy ra. Giờ là lúc nào mà còn ăn thua dọa dẫm một hai câu vu vơ rồi bảo là mình có thông tin?
Bạn tin vào ý thức + nghiêm + lối sống à. Tôi chỉ tin vào xét nghiệm, phong tỏa chặt + sàng lọc mới hi vọng đc.

thekloop

Xe buýt
Thông tin về vụ ông Hải rất phức tạp và nhiều luồng quá...

Em chưa thấy có gì chưa rõ ở đây cả, Ông BT Quận thì bảo trung tâm y tế phường nhận cuộc gọi và có mặt sau khoảng 15 phút, ông Hải nói gọi nhiều lần (115, tt y tế quận, phường, CDC...) ko rõ gọi những đâu.
Ông Hải cũng ko xác nhận là bị Covid hay không, mà gọi để cấp cứu như bệnh nhân bình thường

legend7seas

Xe tải
Nhắc các bác thế thôi, vì cháu có điều kiện tiếp xúc với các dữ liệu và dự báo. Dự báo về Sài Gòn (hiện nay), cháu đã được tiếp cận từ đầu tháng 04/2021.
Vậy những dự báo chệch cả dặm do các cháu chạy mô hình tải miễn phí trên mạng với vài trăm tổ hợp tham số khác nhau thì giấu đi hết hả cháu. Cháu chạy hộ bác mô hình cho HN 3, 4 tháng nữa, chọn đại một kết quả rồi bác cháu mình đặt tiền cược gửi các chã ở đây giữ hộ nhé. Chứ kiểu đợi kết quả thực tế xong mới so mô hình thì dễ nói khoác quá.

Ngoc Que

Xe buýt
Em hỏi cụ khí không phải : ông ấy đang làm cái gì ? Bản chất là ông ấy đi giúp người ta , giúp không được thì nhờ người khác giúp . Ông ta có mặt ở hiện trường xắn tay lên làm và chấp hành tất cả những gì quy định về chống dịch . Còn cụ với em đang ngồi ở đây để rảnh mà bình phẩm ông ấy đấy .
Ý em ông ấy là người nổi tiếng rồi. pots lên sẽ có nhiều cách hiểu trái chiều, lợi dụng, kích động.. Nhiều người đang làm vậy, chứ ko phải riêng ông ấy.

ngoc_phuong

Xe lăn
Mỗi ngày SG thêm vài ngàn ca, luỹ kế cho đến lúc này là hàng chục ngàn ca, và con số này vẫn tiếp tục tăng, trong khi năng lực xử lý của hệ thống y tế là bao nhiêu ca cùng lúc? —> vỡ trận là điều hoàn toàn logic . Tôi nghĩ những trường hợp như trên ko phải là cá biệt, thậm chí nó càng ngày càng phổ biến trong bối cảnh hiện tại.
Quan điểm cá nhân của tôi là luôn nhìn các con số thống kê chính thống một cách thận trọng, và phải kết hợp với các nguồn thông tin khác để xác định được tình hình một cách tương đối chính xác, mới thấy được sự nguy hiểm đang cận kề.
Thấy tuyến đường vào Bình Hưng Hòa kêu là hiển thị màu đỏ.
Mà đêm qua thì thành hồ giới nghiêm

Sazi

Xe điện
Tối nay em xem VTV, đại ý có đoạn HN đã nhìn ra vấn đề này và chỉ đạo xuống cơ sở yêu cầu rà soát tới từng cơ quan, doanh nghiệp trong địa bàn. Ai không tuân thủ thì chịu trách nhiệm. Địa bàn nào không nghiêm sẽ chịu trách nhiệm. Nên hi vọng mai sẽ có thay đổi tiếp. Lãnh đạo HN đang rất sâu sát Cụ ạ. Chắc mợ sẽ sớm có quyết định WFH thôi.
Tôi ủng hộ cách làm này, đến từng DN kiểm tra phạt thật nặng, có vậy đội thiết yếu mới bớt chạy lông nhông ngoài đường.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
HN chắc chắn phải giữ cho bằng được và sẽ giữ được. Dân ý thức tương đối tốt đương nhiên còn 1 số bộ phận thích đóng tiền cho nhà nước. Giờ ko có việc j chính đáng chả dám ra đường. Đi chợ giờ cũng chả dám đi. Nhà có j ăn nấy. Ai cũng đều hiểu nếu 1 chỗ nào đó ở VN như HCM thì ko còn lực lượng để ứng cứu. Các tỉnh phía bắc giữ gôn chắc lắm.
Cứ phạt thật lực thì mấy cụ thích nộp phạt ấy chỉ 2 ngày là ko còn một mống
- Oánh thẳng vào kinh tế thì nó hiệu quả hơn 10 lần loa phường cụ ah

Translator83

Xe buýt
Chúng em ở HN cũng lo cho HN nhưng cug hướng về và dõi theo SG bác ạ, cầu mong cho SG sớm bình phục với những quy định nghiêm ngặt hơn như hiện tại, mong Hà Nội cug khoẻ mạnh để còn hỗ trợ nhân lực cho SG. Bản thân con covid nó không tự chạy mà do con người giao lưu, di chuyển cụ ạ, nên mỗi người chúng ta cần chấp hành quy định và biết tự bảo vệ mình với 5k, như đi sthi thì nên đội mũ chống giọt bắn, giữ khoảng cách... Sự chủ quan sẽ gây hậu quả rất nghiêm trọng ạ.
Cầu trời cho cả nước bình yên chứ SG của e giờ đau đớn quá các cụ ạ. Vì đâu ra nông nỗi thế này? Giờ dịch giã chết chóc rồi lòng người bất an, rạn nứt xã hội, người quen của e giờ mở miệng ra chửi +s, chửi làm gì k biết nữa. Em giờ k muốn chửi ai nữa chỉ muốn làm con rùa rụt cổ trốn trong hang chuột cho qua mùa dịch này thôi. Càng biết nhiều càng đau lòng thêm.

hoaduong

Xe đạp
Tối nay em xem VTV, đại ý có đoạn HN đã nhìn ra vấn đề này và chỉ đạo xuống cơ sở yêu cầu rà soát tới từng cơ quan, doanh nghiệp trong địa bàn. Ai không tuân thủ thì chịu trách nhiệm. Địa bàn nào không nghiêm sẽ chịu trách nhiệm. Nên hi vọng mai sẽ có thay đổi tiếp. Lãnh đạo HN đang rất sâu sát Cụ ạ. Chắc mợ sẽ sớm có quyết định WFH thôi.
Đúng cụ ạ. Công ty cháu ở Quan Nhân, Trung Hòa, Cầu Giấy. T2 vẫn đi làm. Phường họ vào nhắc nhở tận nơi, ko thiết yếu nên yc làm việc tại nhà. Hôm nay nghỉ rồi cụ.

Website
www.otofun.net
Đúng cụ ạ. Công ty cháu ở Quan Nhân, Trung Hòa, Cầu Giấy. T2 vẫn đi làm. Phường họ vào nhắc nhở tận nơi, ko thiết yếu nên yc làm việc tại nhà. Hôm nay nghỉ rồi cụ.
Cơ quan của gấu em ở cùng quận TX cơ mà em đoán phường không chắc dám vào đấy. Thấy T2 gấu về bảo gần như cả cq đi làm và được cấp giấy đi đường mà em phát rồ lên vì năm ngoái lockdown còn làm việc ở nhà hết mà năm nay rõ ràng nguy hiểm hơn. Éo hiểu bọn nó nghĩ gì

Hn07

Xe tăng
Ý em ông ấy là người nổi tiếng rồi. pots lên sẽ có nhiều cách hiểu trái chiều, lợi dụng, kích động.. Nhiều người đang làm vậy, chứ ko phải riêng ông ấy.
Cụ viết có 2 dòng comment này người nào họ muốn hiểu trái chiều họ vẫn nghĩ thế thôi . Em nói sự thật nên nó khó vào tai , cụ cứ bỏ qua cho nhẹ đầu . Dịch dã thế này ai cũng căng thẳng rồi nghĩ thoáng đi cụ ( cứ coi như em nghĩ sai và nói sai )

Hn07

Xe tăng
Thì vì thế nên bác BT hôm nọ mới xl dân đó. Làm LĐ cũng khó lắm, nhân lực vật lực giới hạn trong 1 số nhất định trong khi số ca bệnh cứ tăng vùn vụt
Em thực sự ghi nhận bác BT đã dám lên tiếng nhận lỗi ( dù câu chữ nó cũng không phải xin lỗi đâu ạ ). Nhưng điều quan trọng hơn là các bước đi tiếp theo có tính hiệu quả chứ ko phải tiếp tục chống dịch bằng "văn bản" hay "nghị quyết" .
Khi mọi thứ bình thường trở lại rồi các bác ấy muốn nói gì cũng đc .

Trạng thái
Thớt đang đóng