[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

elevonic

Xe lăn
Vẫn có đứa chưa chừa.
Kích động, gây hoang mang chia rẽ trong lúc căng thẳng như này phải trảm

“Theo đó, bằng tài khoản Facebook Hằng Nguyễn của mình, bà H. đã đăng bài: “Hà Nội phát lệnh lúc 0h để 6h thực hiện chỉ thị 16…” . Nội dung bài viết đề cập đến công tác chống dịch của TP.HCM, so sánh lối sống của người dân TP.HCM với người Hà Nội, đồng thời cho rằng: "Sài Gòn phải ăn cứu trợ", "ăn đồ từ thiện của dân nghèo, mọi miền khó khăn của đất nước"...”

nowhereland

Xe điện
Về phương án "3 tại chỗ", cá nhân em cho rằng đó là một phương án tốt. Nhưng chẳng hiểu sao khi triển khai lại tào lao như vậy!
Em đưa ra ý kiến để các cụ, các mợ là chủ doanh nghiệp xem phải không?
"3 tại chỗ" nên xem nó là điều kiện cần để tiếp tục sản xuất kinh doanh, chứ không phải là thủ tục đối phó. Lấy cớ gì mà hôm trước ban hành xuống rồi doanh nghiệp vội vàng tổ chức sơ sài, hôm sau "gom" công nhân sinh hoạt chung như vậy thì không nổ ca mới sợ.
Đáng lý, sau khi tổ chức sinh hoạt tại chỗ cho công nhân xong, phải xét nghiệm và chắc rằng công nhân nào an toàn mới cho vào làm theo phương án "3 tại chỗ" chứ. Nếu vì đáp ứng tiến độ sản xuất mà cho công nhân vào làm việc "3 tại chỗ", rồi cứ 2 3 ngày xét nghiệm 1 lần có phải lãng phí không? Ca thì vẫn nổ như thường.
Xét lần 1 âm tính, lần 2 âm tính, lần 3 mới +, có ca âm mãi vài tuần sau mới +. Thì như thế nào là đảm bảo an toàn?

Nhạc

Xe container
Cầu trời cho cả nước bình yên chứ SG của e giờ đau đớn quá các cụ ạ. Vì đâu ra nông nỗi thế này? Giờ dịch giã chết chóc rồi lòng người bất an, rạn nứt xã hội, người quen của e giờ mở miệng ra chửi +s, chửi làm gì k biết nữa. Em giờ k muốn chửi ai nữa chỉ muốn làm con rùa rụt cổ trốn trong hang chuột cho qua mùa dịch này thôi. Càng biết nhiều càng đau lòng thêm.
Trong ý cs vẫn ít nhiều màu sắc khác, tránh sao được. Chúc cụ lạc quan giữ tâm trí an yên.

His0ka

Xe buýt
Về phương án "3 tại chỗ", cá nhân em cho rằng đó là một phương án tốt. Nhưng chẳng hiểu sao khi triển khai lại tào lao như vậy!
Em đưa ra ý kiến để các cụ, các mợ là chủ doanh nghiệp xem phải không?
"3 tại chỗ" nên xem nó là điều kiện cần để tiếp tục sản xuất kinh doanh, chứ không phải là thủ tục đối phó. Lấy cớ gì mà hôm trước ban hành xuống rồi doanh nghiệp vội vàng tổ chức sơ sài, hôm sau "gom" công nhân sinh hoạt chung như vậy thì không nổ ca mới sợ.
Đáng lý, sau khi tổ chức sinh hoạt tại chỗ cho công nhân xong, phải xét nghiệm và chắc rằng công nhân nào an toàn mới cho vào làm theo phương án "3 tại chỗ" chứ. Nếu vì đáp ứng tiến độ sản xuất mà cho công nhân vào làm việc "3 tại chỗ", rồi cứ 2 3 ngày xét nghiệm 1 lần có phải lãng phí không? Ca thì vẫn nổ như thường.
Vấn đề là khi có tiếp xúc trong thực tế là ko có chỗ nào có thể đảm bảo 5k 100% đc cụ ạ. Trừ khi mặc full giáp trụ như bên y tế.
Vậy nên cứ loay hoay với giãn cách và phong toả thì ko ổn. Hãy tiêm vắc xin nhanh lên!

Ví dụ như bây giờ muốn tiêm mũi 1 cho khoảng 60% dân SG trong xxx ngày thì cần nguồn lực yyy nào và tốc độ tiêm là bao nhiêu mũi/ngày??? Cái này thì tuyệt nhiên chả thấy gì...

Hn07

Xe tăng
Đọc thấy rất buồn, ngoài việc đau lòng của SG mà chính quyền đang gồng mình tháo gỡ, em thấy có không ít comment kiểu HN sớm muộn sẽ toang như SG thôi, hoặc kiểu HN phải toang như SG mới thỏa lòng dự đoán, quan điểm......của đám này. Em không biết nên gọi những cái đầu này là óc gì nữa.
Nên nhớ sau khi SG chuyển nặng tầm cuối tháng 6 đầu tháng 7, các chuyến bay hay tàu, xe.....vẫn tiếp tục đổ ra HN cho đến giữa tháng 7, nhưng không phải chỉ riêng ở HN mà tỏa rất nhiều về các tỉnh, thành miền Bắc. Nhưng đến nay qua từ 2 đến 3 tuần, tất cả các tỉnh miền Bắc đều từ an toàn đến rất an toàn. Có thể thấy vấn đề này nếu có thì chỉ còn ở HN và HN đang cố gắng kiểm soát. Và với thực tế khả năng phát tán rất kinh khủng của chủng Delta thì ca nhiễm đầu tiên của đợt mới này với HN đã hơn 15 ngày rồi, với số ca như hiện nay là đã kiểm soát được tương đối tốt rồi.
Việc cần làm bây giờ là hãy nghiêm chỉnh thực hiện 5k và giãn cách, để chính quyền khống chế dịch. Nếu chưa thể cắt được hoàn toàn chuỗi lây nhiễm ngay, cũng hạn chế tối đa được sự lây nhiễm thứ phát, để mọi việc nằm trong tầm kiểm soát.
Cụ còn chưa tính đến số lượng người dân lao động ở SG đang phải chạy xe máy đi về các tỉnh . Chuyện này là không thể tránh khỏi và sự thực là đã ngoài tầm kiểm soát .

Số lượng ca xuất hiện ở Hà Nội bi giờ đáng sợ ở chỗ có nhiều ca trong "cộng đồng" vô tình xét nghiệm khi vào bệnh viện . Nó khác hoàn toàn trước đây khi có ca bệnh đều truy vết và khoanh vùng đc .

Website
www.otofun.net
Hà Nội đã kịp lock rồi cháu. Sẽ chỉ có các ổ dịch cục bộ chứ không bùng như Sài Gòn. Vấn đề là sẽ lock trong bao lâu thôi.
Lock nhưng em thấy vẫn chưa triệt để như tinh thần chỉ thị và trên tivi lão ạ. Cái cơ quan của gấu nhà em thuộc 1 Cục hành chính hoàn toàn có thể làm việc tại nhà mà mấy thằng sếp cấp trung nó vẫn bắt cán bộ, nhân viên đi làm gần hết và cấp giấy đi đường cho tất cả. Dĩ nhiên em cho gấu ở nhà và sẵn sàng nghỉ cả không lương luôn nếu kéo dài nhưng em thấy vẫn chủ quan lắm :(

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Hn sg thì rõ là như nhau về số dân, nhưng các tỉnh vệ tinh quanh Hn đanh đá hơn đám Bình Dương, Long An, Đồng Nai nhiều . Hn mở cứ mở, có tỉnh nó còn bắt giấy xét nghiệm trc khi hn đến 10 ca như hiện tại. Kệ, ai gào cứ gào , bố mày đóng trc đã kiểu thế. Dân Bắc nó đanh đá hơn dân Nam nhiều các cụ. Gái Bắc còn ghê hơn nữa cơ . Em ko phân biệt vùng miền nhé, em nói đến đức tính bà là sát thôi.

Xem mấy tỉnh vệ tinh quanh hn nổ số ca là biết . Qua chỗ em ai từ hn về ngày 21,22 ( trước ngày ra cv 1 hay 2 ngày gì đó )nó cũng tóm đi cách li tập trung trả phí hết. Mọi thứ tính sau. Kiểu vậy.
Em nhất trí với cụ mục này
- Hải phòng , quảng ninh bắt PCR mới được vào
- Nam Định quê em thì cứ có test thì vào , rồi nằm nhà 14-21 ngày
- Hải Dương thì chốt bắt khai báo từ sóng 3 , kể cả khi dịch đã đỡ vẫn duy trì chốt

Trục

Xe ba gác
Lock nhưng em thấy vẫn chưa triệt để như tinh thần chỉ thị và trên tivi lão ạ. Cái cơ quan của gấu nhà em thuộc 1 Cục hành chính hoàn toàn có thể làm việc tại nhà mà mấy thằng sếp cấp trung nó vẫn bắt cán bộ, nhân viên đi làm gần hết và cấp giấy đi đường cho tất cả. Dĩ nhiên em cho gấu ở nhà và sẵn sàng nghỉ cả không lương luôn nếu kéo dài nhưng em thấy vẫn chủ quan lắm :(
Xã em góp mấy ca + trong ngày nay rồi đấy.
Kế hoạch tiêm phòng ngày mai phải lùi lại rồi.

Hn07

Xe tăng
Theo em thì ông Hải không nên post những dòng trạng thái kiểu như này. Ông ấy đã làm tốt rồi rhif hãy làm hơn nữa góp sức cùng TP như những y bác sĩ khắp mọi miền không ngại nguy khó khăn nguy hiểm đang nỗ lực thầm lặng vì TP suốt cả tháng qua.
Em hỏi cụ khí không phải : ông ấy đang làm cái gì ? Bản chất là ông ấy đi giúp người ta , giúp không được thì nhờ người khác giúp . Ông ta có mặt ở hiện trường xắn tay lên làm và chấp hành tất cả những gì quy định về chống dịch . Còn cụ với em đang ngồi ở đây để rảnh mà bình phẩm ông ấy đấy .

chandai.toinack

Xe điện
London, New York, Moscow còn chết như ngả rạ, HN là cái quái gì đối với con virus này?
Càng biết sợ nó cho nghiêm túc thì càng đỡ chết, HN chưa biết sợ đủ liều đâu.
Từ thứ 6 trước đến giờ, hàng rong ngày nào cũng đi qua nhà em rao ời ời như chưa từng có cái chỉ thị nào.
Hàng rong phải như Nha trang. CT16 mà e vẫn thấy Bánh Mì rao quanh KP 6h-6h30. Đc 1 tuần ko thấy đi.

Chắc chị í bị phạt rồi. Nay e có phiếu đi siêu thị 17h-22h mà ko đi vì đủ đồ ăn rồi. Đưa mí bác hàng xóm cũng ko ai đi bảo đủ đồ rồi. Bảo đi sthi tầm này sợ lắm.

( Có khả năng ngta xem trên cổng thông tin Khánh hoà về các ca tv, roò tình hình chen chúc nhau. Nên mới bdau ngại ra đg, chứ trc còn vẩn vơ lắm. Nhậu nhẹt um sùm, ko khẩu trang khẩu chiếc gì cả)
Hnay hỏi 2 đứa bạn. Vẫn bảo vẫn phải đi làm đi đi về về. Buồn quá. Nó bảo cũng nâng cao ý thức cẩn thận giữ 5k hết cỡ rồi. Phòng bị thuốc thang đồ dùng hết rồi. Mà cty ko cho nghỉ, bank ko cho nghỉ, thì tầm này tới nhà ai nhà đó chịu chứ ko biết làm ntn nữa.

Kavin80

Đi bộ
Xét lần 1 âm tính, lần 2 âm tính, lần 3 mới +, có ca âm mãi vài tuần sau mới +. Thì như thế nào là đảm bảo an toàn?
Nếu như cách ly riêng 5 ngày, xết nghiệm 2 lần âm không có yếu tố dịch tễ thì mới cho vào nhà máy làm việc theo phương án "3 tại chỗ" thì bác thấy thế nào?

namvqh

Xe buýt
Cầu trời cho cả nước bình yên chứ SG của e giờ đau đớn quá các cụ ạ. Vì đâu ra nông nỗi thế này? Giờ dịch giã chết chóc rồi lòng người bất an, rạn nứt xã hội, người quen của e giờ mở miệng ra chửi +s, chửi làm gì k biết nữa. Em giờ k muốn chửi ai nữa chỉ muốn làm con rùa rụt cổ trốn trong hang chuột cho qua mùa dịch này thôi. Càng biết nhiều càng đau lòng thêm.
Cố lên mợ ơi. Em ngán đến tận cổ các phân tích, phán đoán, dự báo, đánh giá tình hình dịch như người ngoài cuộc trong thớt này rồi. Giờ chỉ hóng và hy vọng số ca nhiễm hàng ngày nó đi xuống. Gấu em vừa liên lạc với các cô, bác trong TPHCM, chưa ai được tiêm vacxin cả. Cụ trẻ nhất cũng 72, cụ nhiều tuổi nhất cũng gần 90. Các anh, các chị, các em trong đó cũng cả chục người u60, U70. Trong khi đấy số người chết đã trên 500 rồi, làm sao mà không cảm thấy bất an? Mong mợ và các cụ mợ khác trong ấy bình tĩnh, cập nhật tin tức chính xác cho bọn em biết với.

Hà Nội thì chắc phải cố mà giữ để còn dồn sức ứng cứu trong đó. Tình hình thực tế theo em quan sát trên đường đi làm qua 3 quận Đống Đa, Ba Đình, Tây Hồ là mọi người chấp hành tốt yêu cầu của chính quyền, hàng quán đóng cửa hết, lượng người đi đường chỉ tầm 1/10 lúc bình thường, hàng hóa thiết yếu đầy đủ, các gia đình đều đã tích lũy lương thực, thực phẩm, thuốc men dự phòng. Tất nhiên không thể dám chắc điều gì trong những ngày kế tiếp nhưng cũng có thể yên tâm phần nào. Hy vọng hết tháng 8 dịch dã sẽ tạm lắng chứ nếu kéo dài hơn, người nghèo đô thị, lao động tự do, người kinh doanh nhỏ lẻ không biết có còn trụ thêm được không.

nowhereland

Xe điện
Nếu như cách ly riêng 5 ngày, xết nghiệm 2 lần âm không có yếu tố dịch tễ thì mới cho vào nhà máy làm việc theo phương án "3 tại chỗ" thì bác thấy thế nào?
Vẫn khó cụ ạ, vì như em đã nói có ca đến 2 tuần mới phát hiện ra. Muốn chắc ăn thì chắc cty phải cho nhân viên cách ly 21 ngày với điều kiện không được ra vào, thêm bớt.....kể cả cấp quản lý. Tức là cách ly 100% quân số và sau này chỉ đâm đấy 3 tại chỗ thôi.

tdtd

Xe điện
Nhắc các bác thế thôi, vì cháu có điều kiện tiếp xúc với các dữ liệu và dự báo. Dự báo về Sài Gòn (hiện nay), cháu đã được tiếp cận từ đầu tháng 04/2021.
Cháu đọc cái này của cụ ( mợ) thì đây có trong kế hoạch ạh?

hauyenhd

Xe container
Chả có gì là ảo tưởng.
Chẳng qua là không biết cách làm.
Để lọt vượt biên, lôm côm trong các khu cách ly người nhập cảnh, cộng với sai sót trong xét nghiệm, nên để lọt virus vào cộng đồng.
Chứ làm được ngon như thằng Tàu thì kép bình thường.
Tóm lại, không phải mục tiêu sai, mà là cách làm sai. Trên có chính sách, dưới có đối sách, thế là toang.
Từ lúc thấy BCĐ vẫn giữ chiến lược chống dịch 5k+ vaccine e nghĩ đến tình cảnh hiện nay rồi, có cách làm nào đi chăng nữa mà k test định kỳ trong lúc chờ vaccine thì vấn đề vỡ trận chỉ là thời gian mấy chủng trước nó k kinh hoàng như con Delta này thì chưa lộ ra điểm yếu đấy thôi.

tasx

Xe tăng
Tối nay em xem VTV, đại ý có đoạn HN đã nhìn ra vấn đề này và chỉ đạo xuống cơ sở yêu cầu rà soát tới từng cơ quan, doanh nghiệp trong địa bàn. Ai không tuân thủ thì chịu trách nhiệm. Địa bàn nào không nghiêm sẽ chịu trách nhiệm. Nên hi vọng mai sẽ có thay đổi tiếp. Lãnh đạo HN đang rất sâu sát Cụ ạ. Chắc mợ sẽ sớm có quyết định WFH thôi.

Ga_son

Xe điện
HN chắc chắn phải giữ cho bằng được và sẽ giữ được. Dân ý thức tương đối tốt đương nhiên còn 1 số bộ phận thích đóng tiền cho nhà nước. Giờ ko có việc j chính đáng chả dám ra đường. Đi chợ giờ cũng chả dám đi. Nhà có j ăn nấy. Ai cũng đều hiểu nếu 1 chỗ nào đó ở VN như HCM thì ko còn lực lượng để ứng cứu. Các tỉnh phía bắc giữ gôn chắc lắm.

nowhereland

Xe điện
Cụ còn chưa tính đến số lượng người dân lao động ở SG đang phải chạy xe máy đi về các tỉnh . Chuyện này là không thể tránh khỏi và sự thực là đã ngoài tầm kiểm soát .

Số lượng ca xuất hiện ở Hà Nội bi giờ đáng sợ ở chỗ có nhiều ca trong "cộng đồng" vô tình xét nghiệm khi vào bệnh viện . Nó khác hoàn toàn trước đây khi có ca bệnh đều truy vết và khoanh vùng đc .
Trải qua 3 đợt dịch lần nào cũng có ca cộng đồng cả cụ ạ, cái đấy không tránh được. Thời Chung con đợt đầu tiên cũng đầy ca ngẫu nhiên trong cộng đồng, đến mức hắn phát biểu ít nhất còn 50-100 ca đang lông nhông trong cộng đồng đấy thôi.

minhhai985

Xe lăn
Từ lúc thấy BCĐ vẫn giữ chiến lược chống dịch 5k+ vaccine e nghĩ đến tình cảnh hiện nay rồi, có cách làm nào đi chăng nữa mà k test định kỳ trong lúc chờ vaccine thì vấn đề vỡ trận chỉ là thời gian mấy chủng trước nó k kinh hoàng như con Delta này thì chưa lộ ra điểm yếu đấy thôi.
HD lại nổ 1 ca cộng đồng rồi cụ. #:-s

Trạng thái
Thớt đang đóng