[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

huyhung123

Xe điện
Khi nào mở cửa dần hả cụ ơi? Cụ có bí quyết gì mà lạc quan được thế này cụ chỉ em với chứ em thấy u ám quá.
- Thả bớt cho dân các tỉnh về các tỉnh
- Dừng đường bộ và các đường bay nội địa đến các tỉnh phía Nam.
- SG xây dựng kịch bản trên 30,000 ca. Qua mức đó thì hết sức khó khăn phải nhờ trung ương hỗ trợ. Hiện giờ là 31, 391 ca rồi.
Trích báo:
“Nếu tính đến phương án điều trị 30.000 ca mắc, thành phố có thể đáp ứng được về trang thiết bị, nhân lực với điều kiện vẫn có sự hỗ trợ về nhân lực và trang thiết bị vật tư của Trung ương.

Nếu kịch bản trên 30.000 ca thì thành phố chủ động xây dựng tiếp kịch bản lên đến 100.000 ca, tuy nhiên đây là kịch bản hết sức khó khăn. Khi đó, không chỉ TP. HCM mà Trung ương cũng phải có biện pháp hết sức cụ thể để hỗ trợ cho thành phố”, Thứ trưởng Sơn nhận định.”

E nghĩ chắc chắc sẽ thế. Lực đâu mà phong toả mãi đc. Tất cả miền nam giãn cách thì lấy đâu hàng hoá thực phẩm mà cung cấp dài ngày nuôi toàn bộ mấy chục triệu dân.
Ko muốn cũng phải chấp nhận!

so.young

Xe tải
Số hôm nay thì sốc . Nhưng mà cũng chả ngạc nhiên. Trông các khu vực phong tỏa của sg là biết. Phong tỏa một hẻm nhưng đến chiều nhà nhà mở cửa nói chuyện với nhau. thay vì có vài ca thì tăng thêm mấy chục ca là chuyện quá bình thường. Có khi đã đến lúc chốt quân đội vào từng chỗ phong tỏa cho dân sợ.
Vậy ah cụ, truyền thông đợt 4 này thông tin đưa khác hẳn đợt 1,2 nên dân tình chủ quan nhiều quá

dungcivic

Xe tăng
Các bác cho em hỏi là vừa đọc tin thấy gần 120 BS của Indo chết trong tháng vừa rồi. Em không rõ tỷ lệ nhưng thể thì vắc xin cũng không phải là cây đũa thần nhỉ. Em giờ ở Hà Nội xác định đóng cửa ở trong nhà 1 tháng. May công việc nhà em làm online được.
Làm việc trong môi trường nồng độ virus quá cao, làm việc kiệt sức nên sức đề kháng kém, chất lượng vaccinnes không đảm bảo là các lý do có thể cụ ạ.

Mioaki

Xe buýt
Cụ cũng là dân đấy cụ ạ.
Thế thì sao?? Em hai lần phong tỏa rồi. Đều ở trong nhà đủ 14 ngày. Ờ thì bây h không cho quân đội vào. Thế thì theo cụ có cách gì nữa. Cũng vì trông chờ ý thức của dân nên bây h gần 6k ca rồi đấy.

Nhạc

Xe container
HN nên tính đến phân luồng dân là vừa. Cũng mươi triệu dân chứ ít đâu. Các cụ tính xem trên thế giới có phải càng tp lớn mật độ dân đông thì càng nặng ko.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Cái văn bản họ gửi cho các cơ quan nhà nước thuộc hệ thống của họ, để triển khai thực hiện. Theo văn bản đó mỗi ngành sẽ có việc cụ thể của mình; mỗi nghành sẽ dựa theo đó để chỗ nào cần triển khai tới dân thì làm với dân, chỗ nào cần văn bản thông báo cho dân thì làm thông báo cho dân, và đến lúc đó việc đọc/ hiểu cái văn bản gửi dân đó mới là việc của dân.

Thế mà cũng lạ, nhiều ông chả thuộc thành phần đọc để triển khai/thực hiện cái văn bản ấy cũng gào lên rằng thì là mà văn bản thế này, văn bản thế kia.

Nói hơi quá, nhưng nó là sự thật chứ những nơi thuộc thành phần nhận văn bản đó, mà chỗ nào không thuộc phần việc của họ thì họ cũng còn chả bình luận; ví dụ sở y tế họ chả quan tâm mục việc của sở công thương nếu như không có đoạn nào nói họ phải phối hợp.

Mệ, những việc quy định cho dân rõ ràng như không tụ tâp thể dục thì dân íu xem, íu nghe, íu làm, cứ thích xem và xen vào việc UB giao việc cho các sở ban ngành rồi bẩu viết thế thì thực hiện là thao !

Công điện có chỗ nào khó hiểu cho ban ngành liên quan hả cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Mioaki

Xe buýt
E nghĩ chắc chắc sẽ thế. Lực đâu mà phong toả mãi đc. Tất cả miền nam giãn cách thì lấy đâu hàng hoá thực phẩm mà cung cấp dài ngày nuôi toàn bộ mấy chục triệu dân.
Phần lớn đều lây trong khu phong tỏa với cách ly tập trung thì tìm cách siết chặt lại là sẽ giảm ca thôi.

vephiadong

Xe điện
Em thấy ở công viên Cầu Giấy có lều bạt của quân đội rồi đấy, không biết diến tập gì

Ở chung cư và các gia đình 3 thế hệ ở chung cần có biện pháp giãn cách hợp lý, như gia đình ở Tân Mai cả nhà dính

Nhà em cùng trong thành phố mà từ mới dịch là không đến nhà anh em, con cái hạn chế đến nhà bố mẹ

Dân Tổ

Xe container
Thế thì sao?? Em hai lần phong tỏa rồi. Đều ở trong nhà đủ 14 ngày. Ờ thì bây h không cho quân đội vào. Thế thì theo cụ có cách gì nữa. Cũng vì trông chờ ý thức của dân nên bây h gần 6k ca rồi đấy.
Cụ ơi ai ở đây cũng ít nhất 2-3 lần phong tỏa hoặc cách ly rồi. Cụ không cần lên giọng chê dân, ở đâu cũng có người này người khác. Xây dựng ý thức là từ tuyên truyền, với những người thích “tố” như cụ, thích đe như cụ thì còn nhiều người né, nhiều người sợ phong tỏa, cách ly.

Cụ nói về bộ đội như thể cụ hiểu việc đưa hình ảnh bộ đội để dọa dân. Cụ chưa đi lính ngày nào cụ đừng dùng hình ảnh người lính vào những việc như này. Bộ đội giúp dân, hỗ trợ dân, thế nên mới ra rừng để dành chỗ cho dân cách ly, điều trị. Việc giữ trật tự là của Công An, Trật tự An ninh. Cụ chắc còn trẻ hoặc không hiểu những chức năng nhiệm vụ của mỗi lực lượng được giao.

Cụ đừng hỏi em cách vì em tham gia đóng góp từ những ngày đầu 2020 chứ không phải đến bây giờ. Khi cụ là người không nhìn ra bức tranh rộng hơn về tuyên truyền thì cụ cũng mãi vậy, như những thành phần hay đổ lỗi và phân biệt. Cụ cứ làm tốt trách nhiệm công dân của mình thì cộng đồng xung quanh cụ cũng sẽ tốt hơn rồi. Thế thôi.

huyhung123

Xe điện
6k ca thì có làm sao? Cụ vẫn nghĩ VN sẽ làm đc cái việc là ko có ca nào hoặc số ca vài chục, vài trăm 1 ngày á? Thế thì VN là thánh thần à cụ?
Cụ tỉnh lại đi!

Mít tố nữ

Xe tăng
Thế cụ nghĩ chỉ SG mở dần sống chung với covid thôi ư? Cụ sống ở đâu? Nơi cụ sống đã sẵn sàng sống chung chưa? Bản thân cụ đã sẵn sàng sống chung chưa?

pacuapin

Xe buýt
HN tuần tiếp này mà ko có vacxin tiêm cho dân thì sợ chạy ko kịp với con covid.

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
Phần lớn đều lây trong khu phong tỏa với cách ly tập trung thì tìm cách siết chặt lại là sẽ giảm ca thôi.
Cụ gà thế. Lây trong khu phong toả nghĩa là ntn? Có 1 ca F0, phong toả luôn cả chung cư/ cả xóm. Đương nhiên là lây trong đó rồi!

Dân Tổ

Xe container
Vâng

Cái văn bản họ gửi cho các cơ quan nhà nước thuộc hệ thống của họ, để triển khai thực hiện. Theo văn bản đó mỗi ngành sẽ có việc cụ thể của mình; mỗi nghành sẽ dựa theo đó để chỗ nào cần triển khai tới dân thì làm với dân, chỗ nào cần văn bản thông báo cho dân thì làm thông báo cho dân, và đến lúc đó việc đọc/ hiểu cái văn bản gửi dân đó mới là việc của dân.

Thế mà cũng lạ, nhiều ông chả thuộc thành phần đọc để triển khai/thực hiện cái văn bản ấy cũng gào lên rằng thì là mà văn bản thế này, văn bản thế kia.

Nói hơi quá, nhưng nó là sự thật chứ những nơi thuộc thành phần nhận văn bản đó, mà chỗ nào không thuộc phần việc của họ thì họ cũng còn chả bình luận; ví dụ sở y tế họ chả quan tâm mục việc của sở công thương nếu như không có đoạn nào nói họ phải phối hợp.

Mệ, những việc quy định cho dân rõ ràng như không tụ tâp thể dục thì dân íu xem, íu nghe, íu làm, cứ thích xem và xen vào việc UB giao việc cho các sở ban ngành rồi bẩu viết thế thì thực hiện là thao !
Em đưa nhiều văn bản lên để các cụ cập nhật hiểu tình hình chỉ đạo, nhiều cụ biết từ những ngày đầu rồi. Nhưng thực sự là gần đây rất nhiều nick mới, họ vào chia sẻ và hỏi những câu không hiểu là ngô nghê thật hay troll nữa.

Em cứ để đây để nhiều cụ còn cần dùng cho đơn vị mình đang công tác hoặc cho công việc cần lên kế hoạch để phòng chống dịch.

huyhung123

Xe điện
Thế cụ nghĩ chỉ SG mở dần sống chung với covid thôi ư? Cụ sống ở đâu? Nơi cụ sống đã sẵn sàng sống chung chưa? Bản thân cụ đã sẵn sàng sống chung chưa?
Ko sẵn sàng cũng phải sẵn sàng. Nó là cái bắt buộc phải trải qua.
Ông bà già cho ở nơi an toàn, ko ra ngoài ko tiếp xúc, thực phẩm mình đưa tận cổng rồi té. Còn mình thì sợ méo gì.

Mioaki

Xe buýt
6k ca thì có làm sao? Cụ vẫn nghĩ VN sẽ làm đc cái việc là ko có ca nào hoặc số ca vài chục, vài trăm 1 ngày á? Thế thì VN là thánh thần à cụ?
Cụ tỉnh lại đi!
Tôi đang nói chuyện với cụ kia là bây h khu phong tỏa lỏng lẻo quá lây nhiễm nhiều. Ông kia thì bảo không nên cho quân đội vào mà trông chờ ý thức. Thì tôi bảo hy vọng số ca nhiều thì dân chấp hành phong tỏa cho nghiêm chỉnh. Tôi nói ở đâu là nghĩ số ca sẽ về 0 ?? Đọc thì đọc hết đi .

Sazi

Xe điện
Cụ ơi ai ở đây cũng ít nhất 2-3 lần phong tỏa hoặc cách ly rồi. Cụ không cần lên giọng chê dân, ở đâu cũng có người này người khác. Xây dựng ý thức là từ tuyên truyền, với những người thích “tố” như cụ, thích đe như cụ thì còn nhiều người né, nhiều người sợ phong tỏa, cách ly.

Cụ nói về bộ đội như thể cụ hiểu việc đưa hình ảnh bộ đội để dọa dân. Cụ chưa đi lính ngày nào cụ đừng dùng hình ảnh người lính vào những việc như này. Bộ đội giúp dân, hỗ trợ dân, thế nên mới ra rừng để dành chỗ cho dân cách ly, điều trị. Việc giữ trật tự là của Công An, Trật tự An ninh. Cụ chắc còn trẻ hoặc không hiểu những chức năng nhiệm vụ của mỗi lực lượng được giao.

Cụ đừng hỏi em cách vì em tham gia đóng góp từ những ngày đầu 2020 chứ không phải đến bây giờ. Khi cụ là người không nhìn ra bức tranh rộng hơn về tuyên truyền thì cụ cũng mãi vậy, như những thành phần hay đổ lỗi và phân biệt. Cụ cứ làm tốt trách nhiệm công dân của mình thì cộng đồng xung quanh cụ cũng sẽ tốt hơn rồi. Thế thôi.
Bạn nên nghiên cứu tính thần tốc 2 mũi giáp công, chứ viết chả hiểu mình viết gì đâu.

tomo21311

Xe tăng
Em thấy ở công viên Cầu Giấy có lều bạt của quân đội rồi đấy, không biết diến tập gì

Ở chung cư và các gia đình 3 thế hệ ở chung cần có biện pháp giãn cách hợp lý, như gia đình ở Tân Mai cả nhà dính

Nhà em cùng trong thành phố mà từ mới dịch là không đến nhà anh em, con cái hạn chế đến nhà bố mẹ
Em đoán là chuẩn bị chỗ để tiêm.

Dân Tổ

Xe container
Bạn nên nghiên cứu tính thần tốc 2 mũi giáp công, chứ viết chả hiểu mình viết gì đâu.
Dạ cụ thích cứ tự tìm hiểu, còn em không có nhu cầu. Em viết ai hiểu là việc của họ, cụ cũng không cần quan tâm đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng