[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mandalord

Xe điện
Đây là hội chứng đú, thấy thiên hạ đổ đi mua, m cũng phải cố mà chen vào cho bằng chị bằng e, mấy hôm nữa lại đầy hàng ra!
Chưa chắc.

Bình thường thì đi làm, ăn đồ ăn hàng quán. Bây giờ thì hàng quán không mở, chỉ bán mang về, còn sợ shipper lây covid, nên chỉ còn cách là nấu từ nhà rồi mang đi => phải mua nhiều.

Bình thường thì 2 ngày đi chợ 1 lần cho tươi. Bây giờ ngại covid, không muốn tiếp xúc nhiều => mua đồ ăn dự trữ cả tuần luôn, khối lượng mua tăng gấp 3 gấp 4 ngày thường.

Bình thường thì thực phẩm lúc nào cũng có. Sắp tới giãn cách, chắc gì đã có, mà có thì chắc gì đã giá mềm => thân ai nấy lo, quân tử phòng cơ, tiểu nhân phòng bị gậy, cứ tích đầy tủ đồ ăn đi đã, chẳng thiệt gì.

Nguyên nhân sức mua tăng vọt có nhiều lắm, yếu tố tâm lý bầy đàn chỉ là 1 phần thôi.

Escave

Xe buýt
Hội chứng đám đông ntn thật nguy hiểm và k tốt, e tin ( và cũng qua các đợt dịch) thì ở HN có đủ nhu yếu phẩm cho người dân, tâm lý lo sợ và thu gom thực phẩm/ hàng hóa như tn lại gây khủng hoảng hh, mai kia thiếu vài hôm sau lại thừa, vậy nên bình tĩnh theo chỉ dẫn/điều hành của cp/cq và các cq phòng chống dịch.

Mít tố nữ

Xe tăng
Muốn sống chung thì chí ít phần lớn người già với người có bệnh nền phải tiêm vắcxin. Ông nào cứ hô hào sống chung trước khi tiêm đủ văcxin thì chắc bố mẹ mình sống chết kệ xác miễn là mình đi kiếm tiền được.
Mấy cái thành phần đấy mồm leo lẻo sống chung sao nó không vào khu cách ly SG làm cho người ta được nhờ, trong khi chính quyền và nhân dân SG đang bù đầu chống dịch, bệnh viện vì quá tải thì nó hô vậy mà không thấy phản cảm.

Ngoc Que

Xe tải
Đây là hội chứng đú, thấy thiên hạ đổ đi mua, m cũng phải cố mà chen vào cho bằng chị bằng e, mấy hôm nữa lại đầy hàng ra!
Đúng hội chứng đú cụ ạ. Lần trước đú rồi tưng hửng mà chưa chừa

so.young

Xe tải
Siêu thị khôn thật, nó tạo hiệu ứng để các con giời lao vào tiêu thụ hàng cho nó. Chứ chỗ em mấy cửa hàng tiện ích, vinmart+ vắng hoe.
Thực tế đó cụ, chỗ e Vimart cũng thấy đông, đồ ăn như thịt sạch hết bay

Dân Tổ

Xe container
Siêu thị khôn thật, nó tạo hiệu ứng để các con giời lao vào tiêu thụ hàng cho nó. Chứ chỗ em mấy cửa hàng tiện ích, vinmart+ vắng hoe.
Cuối tuần và chủ nhật thì BigC cũng đông, chúng nó thêm mấy cái ảnh hiệu ứng phát là thành câu chuyện ngay ấy mà cụ :) Người nhà em vừa lúc chiều qua đấy mua đồ cốc chén thấy đông như các tuần khác thôi.

Mioaki

Xe buýt
Ko sẵn sàng cũng phải sẵn sàng. Nó là cái bắt buộc phải trải qua.
Ông bà già cho ở nơi an toàn, ko ra ngoài ko tiếp xúc, thực phẩm mình đưa tận cổng rồi té. Còn mình thì sợ méo gì.
Phần lớn người già ở việt nam cũng cuồng chân chẳng kém gì mấy anh trẻ đâu. Khu em dịch thì dịch chứ còn buổi chiều các cụ vẫn lũ lượt đi đánh cầu lông. Nhiều vị lão thành bảo đeo khẩu trang đi còn chửi lại. Cụ làm sao chắc được chỗ ông bà già cụ an toàn , cụ có ở đấy đâu chỉ đem thực phẩm đến rồi té. Muốn an toàn chỉ có đem lên núi.

Mít tố nữ

Xe tăng
Xung phong là đội vô công rồi nghề thôi cụ, e còn nhiều thứ đau đầu lắm. Nhân sự e trong SG còn nhiều, giờ e phải lo duy trì cho họ để họ ở trong nhà!
Nhiều doanh nghiệp cắt lương 1 cái là ở nhà bằng niềm tin!
À, giờ tôi đã hiểu tại sao cụ hô mở với sống chung. Tôi mà là cụ tôi cũng hô vì có chết thì chết thằng công nhân đang làm cho cụ thôi, nó không làm công ty đóng cửa cụ mất thu nhập, còn nó làm cụ có tiền, chết thì chỉ chết nó thôi. Dễ hiểu quá!

Mioaki

Xe buýt
[/QUOTE]
Chưa chắc.

Bình thường thì đi làm, ăn đồ ăn hàng quán. Bây giờ thì hàng quán không mở, chỉ bán mang về, còn sợ shipper lây covid, nên chỉ còn cách là nấu từ nhà rồi mang đi => phải mua nhiều.

Bình thường thì 2 ngày đi chợ 1 lần cho tươi. Bây giờ ngại covid, không muốn tiếp xúc nhiều => mua đồ ăn dự trữ cả tuần luôn, khối lượng mua tăng gấp 3 gấp 4 ngày thường.

Bình thường thì thực phẩm lúc nào cũng có. Sắp tới giãn cách, chắc gì đã có, mà có thì chắc gì đã giá mềm => thân ai nấy lo, quân tử phòng cơ, tiểu nhân phòng bị gậy, cứ tích đầy tủ đồ ăn đi đã, chẳng thiệt gì.

Nguyên nhân sức mua tăng vọt có nhiều lắm, yếu tố tâm lý bầy đàn chỉ là 1 phần thôi.
Nói chung cũng đúng là không hẳn vì sợ thiếu mà vì sợ mấy ngày nữa phải ra đường. Một số siêu thị lại ngay bên cạnh 3 4 cái chung cư nên hết hàng thì cũng dễ hiểu.

jazzzzz

Xe lăn
Xung phong là đội vô công rồi nghề thôi cụ, e còn nhiều thứ đau đầu lắm. Nhân sự e trong SG còn nhiều, giờ e phải lo duy trì cho họ để họ ở trong nhà!
Nhiều doanh nghiệp cắt lương 1 cái là ở nhà bằng niềm tin!
Em có còm việc nhà nước ưu tiên VX cho các nhà máy, DN là đúng mà nhiều cụ vang em ầm ầm.
Thực sự công ty bị đóng cửa hệ luỵ rất lớn, nhất là các cty có vài nghìn nhân viên: DN không có nguồn thu, ngân sách nhà nước bị thâm hụt, thất nghiệp, trợ cấp… rồi các hệ luỵ xh khác nữa.v.v.
Khối DN như những lao động chính tronh nhà, nó mà ốm là cả nhà lao đao.

Dân Tổ

Xe container
Thực tế đó cụ, chỗ e Vimart cũng thấy đông, đồ ăn như thịt sạch hết bay
Dân trong nội thành thì mua đồ ở chợ từ sáng và cũng quen có đồ trong tủ lạnh hết rồi cụ ạ. Vinmart lớn thường dân khu vực ngoài hoặc chung cư mới họ thích mua sắm ở đó nên mới tầm này nghe tình hình nên ồ ạt phi ra. :)

Kinh nghiệm trong phố chưa nhà nào kêu thiếu đồ hoặc phải phi ra siêu thị tầm này làm gì ạ :)

huyhung123

Xe điện
À, giờ tôi đã hiểu tại sao cụ hô mở với sống chung. Tôi mà là cụ tôi cũng hô vì có chết thì chết thằng công nhân đang làm cho cụ thôi, nó không làm công ty đóng cửa cụ mất thu nhập, còn nó làm cụ có tiền, chết thì chỉ chết nó thôi. Dễ hiểu quá!
Công nhân đang nghỉ ở nhà 100%, đc đi làm thì ngon quá!
Cụ ko ở cái cảnh doanh thu = 0 nhưng chi phí vẫn vài trăm tr/ tháng đâu nhỉ? Cắt hợp đồng cho nghỉ đc ngay, nhưng nếu thế thì chỉ thị 16 hay 1600 cũng chả có tác dụng gì đâu!

Chỉnh sửa cuối:

bencau

Xe tải
Chưa chắc.

Đấy là tâm lý đú, với thói lười biếng nước đến chân mới nhảy chứ còn gì nữa.
Phòng bị gậy, tránh tiếp xúc thì người ta phòng từ cách đây cả năm, cả tháng rồi, chứ ko phải chọn đúng ngày trước đợt giãn cách mà đua nhau chen chúc hàng ngàn người trong cái st kín mít thế kia chỉ tổ rước bệnh về nhà!
Lương thực, đồ khô thì mua trước hàng tháng chả sao, sao cứ nhè lúc này mà đâm đầu vào st? Rau xanh thì trữ dc mấy ngày rồi thối, ủng ra, có tích trữ dc cả năm ko mà rồ lên!

Mioaki

Xe buýt
Dân trong nội thành thì mua đồ ở chợ từ sáng và cũng quen có đồ trong tủ lạnh hết rồi cụ ạ. Vinmart lớn thường dân khu vực ngoài hoặc chung cư mới họ thích mua sắm ở đó nên mới tầm này nghe tình hình nên ồ ạt phi ra. :)

Kinh nghiệm trong phố chưa nhà nào kêu thiếu đồ hoặc phải phi ra siêu thị tầm này làm gì ạ :)
Trông mấy cái ảnh của bigC thăng long thì cuối tuần nào chả thế. Chẳng qua tiện thì mua nhiều hơn thôi. Mà mấy anh lều báo thì cũng chỉ chờ có thế để có cái ảnh về rặn lên bài.

witch12

Xe tải
Em có còm việc nhà nước ưu tiên VX cho các nhà máy, DN là đúng mà nhiều cụ vang em ầm ầm.
Thực sự công ty bị đóng cửa hệ luỵ rất lớn, nhất là các cty có vài nghìn nhân viên: DN không có nguồn thu, ngân sách nhà nước bị thâm hụt, thất nghiệp, trợ cấp… rồi các hệ luỵ xh khác nữa.v.v.
Khối DN như những lao động chính tronh nhà, nó mà ốm là cả nhà lao đao.
ông nào tiêm cũng dc nếu các bác cấp trên đã chốt . Nhưng tiêm đi , vấn đề là chưa có tiêm. Lỗi đợt này ông Cdc các tỉnh thành phố góp phần ko kém. Như kiểu nhà mình thì chết đói ông chồng kiếm dc ít gạo về nhưng con vợ nó bảo 11h trưa mới cắm cơm cơ. Giờ mới 9h sáng, sớm anh ! Phát rồ luôn .

kienvinh

Xe lăn
Em thấy ngoài big c ra mấy chỗ khác vẫn còn đầy hàng mà. Chắc đổ ra bigc vì rẻ hơn.
Lotte bán thực phẩm giá cao hơn chút. Tôi vừa vào Lotte Cầu Giấy định mua vài mặt hàng rau củ chỉ ở đó mới có nhưng cũng hết sạch rau rồi.

Thịt cá cũng gần hết.

Mioaki

Xe buýt
Lotte bán thực phẩm giá cao hơn chút. Tôi vừa vào Lotte Cầu Giấy định mua vài mặt hàng rau củ chỉ ở đó mới có nhưng cũng hết sạch rau rồi.

Thịt cá cũng gần hết.
Em vừa trên đường về. Mấy cái vinmart nhỏ với vừa thì vắng tanh có thấy ma nào đâu.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Trong mọi trường hợp ko được cấm chợ, bằng giá nào cũng phải đảm bảo an toàn cho chợ, khi ko cấm chợ là người dân tự khắc sẽ ko đổ xô đi mua nữa.
Vòng lặp giãn cách xã hội có thể lặp lại nhiều lần, mỗi lần cứ cấm tuyệt đối thì hàng hóa lưu thông thế nào được.

tomo21311

Xe tăng
Có mấy cụ trên này có vẻ hiếu chiến thật, hở ra là vang mà tình hình thực tế nó vậy. Cứ như cái mịa gì cũng giỏi cũng biết, bớt thể hiện đi.

Trạng thái
Thớt đang đóng