[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

tvu732

Xe buýt
Em biết mà. Tiêm 2 liều Zeneca giờ lại phải tăng cường mũi 3 Pfizer. Đến hài 🤣. Pfizer 90 nghìn liều có chủ hết rồi nhé. View attachment 6344593
Thực ra phân phối thế này em lại nghĩ là đúng. 90k liều vaccine nếu để tiêm cho 9 triệu dân SG thì như muối bỏ bể nhưng nếu để tiêm cho các bác sĩ ở bệnh viện sẽ hiệu quả hơn nhiều, vì họ là tuyến đầu.

Thế nhưng điều này cũng gián tiếp khẳng định một điều mà tất cả chúng ta đều biết, đấy là vaccine Pfizer/Moderna tốt hơn AZ. Tiêm AZ xong rồi có thể bản thân mình không sao nhưng vẫn lây tung tóe cho người khác. Tiêm P/Z thì đỡ lây hơn.

Thể loại như AZ, Sinopharm chỉ phát huy hiệu quả thực sự trong cộng đồng khi đã tiêm trên diện rộng. Khi đó dù nó yếu hơn Pfizer/Moderna nhưng vì ai cũng đều được tiêm hết nên có bị lây nhau thì cũng chỉ bị nhẹ, không ảnh hưởng nhiều đến cả hệ thống y tế.

tasx

Xe tăng
Tiện lợi đấy chứ. Đã Cụ nào thử chưa
Người dân Hà Nội đăng ký tiêm vắc xin phòng Covid19 qua “Sổ sức khỏe điện tử” - ICTNews (vietnamnet.vn)

Để đăng ký tiêm chủng vắc xin phòng Covid-19 qua phần mềm “Sổ sức khỏe điện tử”, ngoài việc truy cập vào đường link https://hssk.kcb.vn/#/sskdt và chọn ứng dụng tải về, người dân Hà Nội có sử dụng smartphone còn có thể tải và cài đặt app “Sổ sức khỏe điện tử” từ các kho ứng dụng Google Play và Apple Store.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Không có covid thì em chả có thời gian theo dõi trang này, em thấy rất hữu ích cho bản thân, nhờ các thông tin cũng như những phán đoán của các cụ mà em tự rút cho mình bài học và đường đi trong lúc khó khăn này, many thanks.

Cụ bubu gì đó chắc làm về du lịch, nên sốt sắng, mới hồi đầu đọc bài cụ đó cũng sốt ruột, nhưng em nghĩ đó là suy nghĩ cũng như ước mong của cụ ấy, em nghĩ đó là quan điểm riêng, thấy hợp thấy vui thì mình vodka ko thì thôi cho qua...
Tiện đây, em cũng thấy nhiều cụ hằn học mấy cái vụ vodka hay vang nhỉ, thậm chí lắm cụ trốn ở Trâu Quỳ ra còn đòi giải thích vì sao lại vang, đến hài. Em mà có whisky, brandy, cognac hay cuốc lủi... các cụ muốn cũng hầu, tiếc gì đâu cơ chớ?! Lắm cụ (hay mợ) còn phán vang dạo nọ kia, mệt quá cơ (em ignore mợ nó rồi). Đi cày nuôi vợ con chưa đủ mệt, còn thời gian đi dạo nữa chứ.
Quan điểm của em: thấy hữu ích, hợp lý, đồng ý, thích... thì em vodka; còn ko hợp lý, ko đồng tình (chưa chắc đã sai), không chuẩn, ko thích... thì em vang (quan điểm của em vang ko phải là xấu, đôi lúc nấu được cả sốt vang).

Vâng, đọc bài cụ em buồn cười thôi ạ, cụ hài hước quá, chỉ biết vodka cụ, sao lại dám mắng ạ.

Mạng là ảo, nhưng em nghĩ cụ đó nói thật ạ. Bạn bè em cũng ối người vậy, xa nhà từ bé thì biết gì bếp núc (ko chỉ nấu nướng, còn chợ búa lặt vặt), lúng túng lắm.

Em chúc cccm và gđ mạnh khỏe, bình an qua cái nạn vít vít này.
Ít khi thấy Cụ còm nhỉ.
Em cũng nghĩ như Cụ, mọi vc cứ coi như là vui chơi thôi.

Hung Phuc

Xe điện
Đồng Nai giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16

0h ngày 9/7, Đồng Nai sẽ giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16 trong 15 ngày. Khánh Hòa cũng áp dụng biện pháp tương tự với Nha Trang, thị xã Ninh Hoà và huyện Vạn Ninh.

Động thái trên được UBND Đồng Nai đưa ra tại cuộc họp về phòng chống Covid-19 chiều 8/7, trong bối cảnh số ca Covid-19 liên tục tăng, đến nay đã tỉnh đã ghi nhận 128 ca, trong đó 93 ca liên quan đến chợ đầu mối Hóc Môn, TP HCM.
Trước diễn biến dịch phước tạp, tỉnh yêu cầu 3,2 triệu dân ở TP Biên Hoà, TP Long Khánh và 9 huyện thực hiện Chỉ thị 16 với tinh thần "gia đình cách ly với gia đình, thôn bản cách ly với thôn bản, xã cách ly với xã, huyện cách ly với huyện, tỉnh cách ly với tỉnh".

Người dân ở nhà, chỉ ra ngoài nếu thật sự cần thiết như mua thực phẩm, thuốc men, cấp cứu; hoặc làm việc tại nhà máy, cơ sở sản xuất, cơ sở kinh doanh dịch vụ, hàng hóa thiết yếu và các trường hợp khẩn cấp khác. Mọi người phải thực hiện nghiêm việc giữ khoảng cách tối thiểu 2 m khi giao tiếp; không tập trung quá 2 người ngoài phạm vi công sở, trường học, bệnh viện và tại nơi công cộng.

Sau khi quyết định cách ly xã hội của tỉnh, nhiều người dân TP Biên Hòa đã đến siêu thị, các cửa hàng tiện ích, chợ để mua nhu yếu phẩm. Tại một cửa hàng Bách Hóa Xanh trên đường Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, bình thường 17h vẫn còn đầy thịt cá rau củ quả, tuy nhiên nay đã hết sạch, tủ trống trơn.

witch12

Xe tải
Em có mấy đứa bạn trong sg, nó than dân trong đó nghèo tầng lớp thấp chỉ làm đủ ăn qua bữa theo từng ngày , các bác nhà mình làm quá ko ở trong đó thì ko hiểu được sg thế nào . Dịch bệnh chỉ như con cúm mùa. Rồi giờ sg nó phải cỡ Singapore rồi, nên mở cửa hé hé như sing để còn pt này nọ. Đầu tàu cả nước Là sg ko có kinh tế sống sao . Nghe rất chán vì cái đầu tiên là cái ý thức của ng dân Sài Gòn sao so với Sing được, sing cũng tiêm 60% dân số mũi 2 rồi, còn sg thì đến tổ chức tiêm còn chưa làm tốt . Dịch bệnh thì cố một tí, than khóc nhiều làm gì, em rất thích sg nhưng qua dịch bệnh này thấy tp kêu hơi nhiều, dân thì chắc nhiều tinh hoa lên ý kiến lắm. Mấy bác cầm đầu thì ko quyết liệt. Ko tự dưng các thành phố lớn nó phải lock khi có ca bệnh và chưa được tiêm chủng đầy đủ . Melbourne của Úc năm ngoái khi nhảy số 700 ca nó cho lock triệt để sau 112 ngày mới dập dc dịch còn gì.

Chỉnh sửa cuối:

vitngoc

Xe điện
Em có mấy đứa bạn trong sg, nó than dân trong đó nghèo tầng lớp thấp chỉ làm đủ ăn qua bữa theo từng ngày , các bác nhà mình làm quá ko ở trong đó thì ko hiểu được sg thế nào . Dịch bệnh chỉ như con cúm mùa. Rồi giờ sg nó phải cỡ Singapore rồi, nên mở cửa hé hé như sing để còn pt này nọ. Đầu tàu cả nước Là sg ko có kinh tế sống sao . Nghe rất chán vì cái đầu tiên là cái ý thức của ng dân Sài Gòn sao so với Sing được, sing cũng tiêm 60% dân số mũi 2 rồi, còn sg thì đến tổ chức tiêm còn chưa làm tốt . Dịch bệnh thì cố một tí, than khóc nhiều làm gì, em rất thích sg nhưng qua dịch bệnh này thấy tp kêu hơi nhiều, dân thì chắc nhiều tinh hoa lên ý kiến lắm. Mấy bác cầm đầu thì ko quyết liệt. Ko tự dưng các thành phố lớn nó phải lock khi có ca bệnh và chưa được tiêm chủng đầy đủ . Melbourne của Úc năm ngoái khi nhảy số 700 ca nó cho lock triệt để sau 112 ngày mới dập dc dịch còn gì.
So với bang Selangor và thủ phủ Kuala Lumpur của Malaysia còn có tý tương đồng.
Hệ thống y tế ở đây đang bên bờ vực sụp đổ.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Của ít lòng nhiều, dù sao cũng góp phần vào phong trào chống dịch.
Em copy link mỏi tay quá.

Mioaki

Xe buýt
Mới là đăng ký chứ đã biết vắc xin gì mà bảo trên 65, có bệnh nền cũng được.
Đăng ký thôi. Chứ còn tháng này chắc có bao nhiêu chuyển hết vào nam rồi. Mà cũng tốt, cứ phân loại trước , lúc nào có thì báo qua app hẹn ngày đến tiêm. Chứ làm như kiểu anh sg , vacxin về đến nơi mới đi lập danh sách, xong rồi túm tụm lại.

Mioaki

Xe buýt
So với bang Selangor và thủ phủ Kuala Lumpur của Malaysia còn có tý tương đồng.
Hệ thống y tế ở đây đang bên bờ vực sụp đổ.
Em chán nói chung chả muốn tranh luận. Nói chuyện tí mà chưa gì đã nhảy ngay vào rồi lôi cái đầu tàu kinh tế ra khè nhau. Cuối cùng rồi cũng phải ct16 toàn thành phố rồi đấy. Hai tháng trước mà dân sg không sồn sồn lên cứ mỗi khi nhắc đến ct16 thì chỉ cần 2 tuần là đã xong rồi. Em chỉ lo là tình hình hiện tại thì ct16 trong 2 tuần chưa hẳn đã đủ.

Mioaki

Xe buýt
Thực ra phân phối thế này em lại nghĩ là đúng. 90k liều vaccine nếu để tiêm cho 9 triệu dân SG thì như muối bỏ bể nhưng nếu để tiêm cho các bác sĩ ở bệnh viện sẽ hiệu quả hơn nhiều, vì họ là tuyến đầu.

Thế nhưng điều này cũng gián tiếp khẳng định một điều mà tất cả chúng ta đều biết, đấy là vaccine Pfizer/Moderna tốt hơn AZ. Tiêm AZ xong rồi có thể bản thân mình không sao nhưng vẫn lây tung tóe cho người khác. Tiêm P/Z thì đỡ lây hơn.

Thể loại như AZ, Sinopharm chỉ phát huy hiệu quả thực sự trong cộng đồng khi đã tiêm trên diện rộng. Khi đó dù nó yếu hơn Pfizer/Moderna nhưng vì ai cũng đều được tiêm hết nên có bị lây nhau thì cũng chỉ bị nhẹ, không ảnh hưởng nhiều đến cả hệ thống y tế.
Cái vụ pfizer này thì có phải tiêm cho dân thường ngoài bắc đâu. Thấy toàn phân bổ cho bệnh viện, mà khả năng là chuẩn bị sẵn cho các nhóm sẵn sàng điều động vào nam. Thế mà nhiều anh nói xếch mé, mỉa mai thế. Cứ làm như sg có 90k liều này thì sẽ hết dịch ấy. Trong khi cả tháng trước, lẫn cả tháng tới cả nước có bao nhiêu vacxin chả dồn hết vào nam.

nhixuan

[Tịch thu bằng lái]
Em chán nói chung chả muốn tranh luận. Nói chuyện tí mà chưa gì đã nhảy ngay vào rồi lôi cái đầu tàu kinh tế ra khè nhau. Cuối cùng rồi cũng phải ct16 toàn thành phố rồi đấy. Hai tháng trước mà dân sg không sồn sồn lên cứ mỗi khi nhắc đến ct16 thì chỉ cần 2 tuần là đã xong rồi. Em chỉ lo là tình hình hiện tại thì ct16 trong 2 tuần chưa hẳn đã đủ.
Bọn Mỹ còn giản cách hàng năm dù vacxin có thừa. Họ mới mở cửa bình thường lại mới đây thôi.

Thanhrosa

Xe buýt
Em nghĩ kiểu này thì nên bơm vaccine kháng bệnh cao cho đội già. Còn đội trẻ tiêm AZ hết cho khỏi tranh nhau. Tạm thời khan hàng thì đành vậy thôi mà cũng bảo vệ các cụ ok. Đợt mordena về mà để phần lớn cho các cụ là sướng nhất
. Với tình hình này thì vaccine số 1 là chống chết chứ chống lây không ăn thua.

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Em vừa chat với bà chị quen trong SG. Bảo là bây giờ thiếu đồ ăn kinh khủng. Giá thì tăng. Chợ thì đóng cửa. Siêu thị hết hàng. Nhiều người phải xin đồ ăn hàng xóm. Trẻ con nheo nhóc. Không tin được khi em nhớ Việt Nam có hàng trăm nghìn tấn gạo dự trữ cho khủng hoảng quốc gia. Có lũ cái là xuất cả đống ngay. Xin một câu bình luận vì sao lại thế. Nếu giờ có người chết đói giữa trung tâm thành phố thì hình ảnh ra sao?
Cụ cứ bình tĩnh. Em không biết người quen của cụ ở khu nào nhưng em khu Tân Bình thì đúng là giá cả tăng nhưng vẫn có đồ dồi dào nhé cụ.
Mỗi quận trong SG nó có mấy trang Facebook kiểu như “tôi là dân gò vấp” hoặc “tôi là dân Tân Bình” trong đó có đủ các kiểu thông tin từ bán hàng online đến cơm, đồ từ thiện phát ở đâu, hoặc chỗ nào đang chăng dây. Cụ nhắn chị cụ ở đâu thì tìm trang Facebook khu vực mình để biết thêm thông tin nhé.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em đọc 2 topic về xe cứu thương trên diễn đàn giờ sợ quá không dám nhắm mắt ngủ nữa.
Cụ/mợ nào bận đến không đi chợ được thì mua online. Em vừa mua cà chua, bắp cải xong. Cửa hàng hẹn mai ship.

nhixuan

[Tịch thu bằng lái]
Tháng Sáu vừa qua, có 130 tử vong vì COVID-19 ở tiểu bang Maryland, thì “Không một ai trong số những người này đã chích ngừa,” CNN dẫn lời Thống Đốc Larry Hogan cho biết.

Leonhardt

[Tịch thu bằng lái]
Liên tục quy chụp đưa tin nhạy cảm về chính trị, văn hóa, xã hội
BĐH thông báo Ban vĩnh viễn tài khoản. Trân trọng!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

ca_kiem

Xe container
Bọn Mỹ còn giản cách hàng năm dù vacxin có thừa. Họ mới mở cửa bình thường lại mới đây thôi.
Nếu được giãn cách như mỹ thì tốt quá…. Cụ ở mỹ à sao biết mà so sánh. Nói thật giãn cách như Mỹ tôi mạnh dạn đề xuất giãn cách 2 năm luôn… Cụ biết tổng tiền nó cho dân + doanh nghiệp luỹ kế đến bay giờ là bao nhiêu không để dân yên tâm giãn cách ?
5.500 tỷ $ xấp xỉ = 126.500.000 tỷ vnđ …. Trong khi ta đang loay hoay duyệt cho người thất nghiệp 23.000 tỷ vnđ…. So sanh thì so sánh 1 thể luôn.

Dungha

Xe điện
Thì họ cho đăng ký tất cả nguwoaif trên 65 chứ ko giới hạn. Còn có bệnh nền vẫn tiêm bt mà cụ. Cơ quan em đi tiêm rồi. Có ông tiểu đường, gút vân tiêm bình thường. Chỉ huyết áp lúc tiêm cao là ko được thôi.

Dungha

Xe điện
Phường nào ở Thanh Xuân đấy cụ? Em ở Thanh Xuân Trung cũng mong được đăng ký lắm để chích cho 2 cụ với mấy đứa mini nhà em. Vợ chồng e đc đăng ký chích theo cty rồi nên ko lo, chỉ lo 2 cụ già với 3 đứa nhóc thôi.
Thanh xuân Bắc cụ ạ.

Dungha

Xe điện
Chắc mợ nhầm . Em gửi đính kèm, công văn mới nhất em vừa được share. Đọc phần in đâm.

Của khu nhà em tờ khai ghi rõ từ 12 trở lên. Đóng dấu đỏ chót mà. Nhà em thì tiêm hết rồi chỉ còn mỗi các cụ trên 65 và bọn trẻ con nên em đọc và hỏi kỹ lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng