[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Forza Azzurri

Xe điện
Chịu khó "nhịn" thôi cụ ơi, làm tất cả để bảo vệ mình và dịch nhanh chóng đc kiểm soát. Em sợ mấy hôm nữa là đóng luôn cafe và hàng quán trong nhà nữa.
Em hứa với công chúa út cho đi bơi, bận cả tuần không đi được. Em vừa phi vội về nhưng bể bơi đóng cửa rồi, không đợi đến 18h :(
Vâng, biết làm thế nào bây giờ các cụ, đúng chỉ mong tình hình nhanh chóng được kiểm soát #:-s

taplaixeca

Xe hơi
Cccm, đợt dịch này ở Hà Nội áp dụng cách ly cho F2, F3 như thế nào và trong bao lâu ?bVà định nghĩa về F1, F2 (tiếp xúc gần) áp dụng ở HN như thế nào ? Em search thì ra đủ các tỉnh, mỗi tỉnh có quy định riêng, có tỉnh yêu cầu F3 vẫn cách ly tại nhà trong khi đa số các tỉnh chỉ có F2, riêng Hà Nội thì chung chung quá không biết hiểu kiểu gì ? (Em dự trước để nhỡ cơ quan, chỗ ở có vấn đề gì còn chủ động)
E HN vừa F2 đây ạ, cách ly tại nhà 14 ngày (có quyết định của phường), k phải xn gì cả, ng trong nhà (f3) vẫn đi làm bình thường.
Thêm nữa là trong thời gian cách ly cũng chả có ai hỏi han gì, hết 14 ngày e gọi ra phường thì đc báo là hôm sau đi làm đc rồi, hôm sau nữa thì e nhận đc QĐ hết cách ly.
Quên, e thành F2 vì tối hôm trc quán ăn trong khu có nv đi ship đồ cho F0 (lúc đó chưa biết là F0), sáng hom sau e đến quán có tiếp xúc với nv đó khi gọi món, sáng hôm sau nữa thì xn xác định F0, yt phường truy đến quán, xđ 3nv quán là F1, khách hàng có tiếp xúc là F2, chủ quán đăng lên group cư dân, e đọc đc liền báo cq xin nghỉ, nghỉ 2 ngày k thấy ai hỏi gì đến mình em mới gọi ra yt phường thì yt phường nói em là F2 và câu chuyện như trên.

Chỉnh sửa cuối:

A98

Xe container
Vấn đề là cứu trợ ấy cụ. Nhiều người giờ đến tiền mua đồ ăn cũng không có rồi. Bảo người dân lá lành đùm lá rách cho nhau tạm thời à?
Sẽ có hỗ trợ thôi cụ. Để người dân đói là điểm trừ lớn, không ông nào dám đâu.

A98

Xe container
E HN vừa F2 đây ạ, cách ly tại nhà 14 ngày (có quyết định của phường), k phải xn gì cả, ng trong nhà (f3) vẫn đi làm bình thường.
Thêm nữa là trong thời gian cách ly cũng chả có ai hỏi han gì, hết 14 ngày e gọi ra phường thì đc báo là hôm sau đi làm đc rồi, hôm sau nữa thì e nhận đc QĐ hết cách ly.
F1 của cụ âm tính, chứ nếu F1 của cụ dương tính thì khác ngay!

wishman2

Xe tải
Lúc nào chẳng phải giữ “mục tiêu kép”, câu này áp dụng trong mọi trường hợp, mấy đợt dịch và phong toả trước em cũng thấy nói phải giữ “mục tiêu kép”, vì thế cụ không nên lấy lí do vì giữ “mục tiêu kép” mà SG không thể làm nghiêm.
Đợt Hải Dương đang áp CT16 thì vẫn phải giữ “mục tiêu kép”, đấy cũng là lí do vì sao Chính phủ yêu cầu Hải Phòng phải tạo điều kiện cho xe chở nông sản và hàng xuất khẩu của Hải Dương ra cảng.
Đợt Bắc Ninh, Bắc Giang cũng vẫn kêu gọi phải duy trì sản xuất để không làm đứt gãy chuỗi cung ứng
Cụ xem cái video này thì rõ , từ phút 38 nhé , bác ấy giải thích vì sao ko chọn cách làm mạnh tay , quyết liệt để chống dịch , mà chọn lựa cách khó cho ngành y và dễ cho Xh !
Kết quả là dễ chẳng thấy đâu , dịch lây tứ tung ra xh , phải dãn cách cả tp HCM, đứt đoạn sx ở 1 số cty tại KCN ở BN, BG !

vitngoc

Xe điện

Nghĩa trang Rorotan ở Jakarta chụp hôm 28/6 (ảnh trên) và 7/7 cho thấy số huyệt mộ đã tăng mạnh (Ảnh: Reuters).

Malaysia cầm cự qua cửa tử nhờ lock toàn quốc và dồn lực tiêm VX.
Indonesia không biết 2 tuần tới thế nào.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Campuchia tiêm vaccine gì vậy các Cụ?
Nhìn nó làm ngon lành ghê.

“Trên cả nước, có hơn 4,7 triệu người đã được tiêm ít nhất một liều vắc xin Covid-19, trong đó 3,4 triệu người đã tiêm liều thứ hai.”

taplaixeca

Xe hơi
F1 của cụ âm tính, chứ nếu F1 của cụ dương tính thì khác ngay!
Vâng may F1 âm tính, mấy em nv đó đi ship hàng có đeo khẩu trang và ship ở ngoài trời, nhưng F0 lúc nhận hàng thì k đeo khẩu trang.

witch12

Xe tải
Campuchia tiêm vaccine gì vậy các Cụ?
Nhìn nó làm ngon lành ghê.

“Trên cả nước, có hơn 4,7 triệu người đã được tiêm ít nhất một liều vắc xin Covid-19, trong đó 3,4 triệu người đã tiêm liều thứ hai.”
Cam tiêm vắc xin tàu mà các bác nhà mình chê nha :D , nó được china hỗ trợ vắc xin cả 2 loại sinofarm và sinovac.

Quy Lão

Xe tăng
Thế thì độ nguy hiểm công viên ta hơn nhiều tây. Công viên tây cực rộng pic nic nếu có là theo nhóm quen biết, ngồi trên bãi cỏ. VN có độc cái đường nhựa mọi người chạy qua nhau trên đường đấy. Mà nó nghiên cứu 1 người mắc covid chạy ngược hướng gió cách mấy m lây, chạy cùng hướng gió cách mấy m lây. Chạy xong về rồi mấy tiếng sau người khác chạy qua vùng không khí người mắc covid ho hắt xì... vẫn lây covid. Em đã đọc bài báo tóm tắt. Ấn tượng lắm, lây phát ghê.
Cái đoạn phát tán virus và lây qua không khí đấy quả là khủng khiếp.
Đợt này SG em nghĩ là chủng Delta lây qua không khí nên mới toang nặng thế, và gần như là mất dấu vết không truy được nguồn lây. Kiểu ví dụ có 2 người đứng nói chuyện nhưng lại lây từ 1 ông thứ 3 không quen biết đứng gần đấy. Thế mới kinh.

Thanhrosa

Xe buýt
Em biết mà. Tiêm 2 liều Zeneca giờ lại phải tăng cường mũi 3 Pfizer. Đến hài 🤣. Pfizer 90 nghìn liều có chủ hết rồi nhé.

bmw17

Xe hơi
Em vừa chat với bà chị quen trong SG. Bảo là bây giờ thiếu đồ ăn kinh khủng. Giá thì tăng. Chợ thì đóng cửa. Siêu thị hết hàng. Nhiều người phải xin đồ ăn hàng xóm. Trẻ con nheo nhóc. Không tin được khi em nhớ Việt Nam có hàng trăm nghìn tấn gạo dự trữ cho khủng hoảng quốc gia. Có lũ cái là xuất cả đống ngay. Xin một câu bình luận vì sao lại thế. Nếu giờ có người chết đói giữa trung tâm thành phố thì hình ảnh ra sao?
Vấn đề là cứu trợ ấy cụ. Nhiều người giờ đến tiền mua đồ ăn cũng không có rồi. Bảo người dân lá lành đùm lá rách cho nhau tạm thời à?
Nhiều l.ãnh đạo đã lên tiếng giải thích rồi, không thiếu hàng, nhất định không để ai chết đói, nay chỉ chậm chút do khâu lưu thông thôi. Cái này thì như ngày cao điểm nghỉ lễ các Cụ lên kế hoạch đi du lịch muộn ấy - các Cụ muốn book vé máy bay, phòng khách sạn mà không có, mặc dù có tiền. Thư thư vài ngày xem mua được bao nhiêu. Cứ chút khó khăn tạm thời là lại làm quá lên là sao. Gạo không thiếu nhưng có phát cũng phải tính, có phải đổ ra đường rồi dân ào ào ra xúc là xong đâu.

Em nói thật các bác sg đừng tự ái, trong đó tổ chức kém, chỉ thị 16 năm ngoái có rồi áp dụng ngay những ngày đầu tháng 4.2020 , tỉnh nghèo như bọn em còn dc tổ dân phố xem nhà nào nghèo thì phát đồ ăn nhu yếu phẩm cần thiết cho qua 15 ngày. Thành phố tốp 1 mà ko tổ chức dc thì hơi buồn . Tỉnh em là cái tỉnh suốt ngày bị nhắc nhở cái j cũng làm quá ấy. Dân vẫn sống được chả Ý kiến gì nhiều chuyện phong tỏa hay giãn cách .
Tỉnh Cụ thì nổi tiếng rồi. Vì tỉnh (táo) nên có khó khăn tí thôi, nhưng bao giờ cũng qua nhanh.

minhvtv3

Xe tăng
Cụ nhắc đến anh C con làm em cũng nhớ đến anh ấy , tiếc anh ấy rơi vào vòng lao lý chứ chống dịch anh ấy làm rất tốt , thật đáng tiếc ...
Em cũng mong tình hình ở tp HCM sẽ ổn sau thời gian dãn cách và xét nghiệm , nhưng em nói thật , không thể đảm bảo tp sẽ sẽ lại được an toàn sau thời gian đó , vì mầm bệnh đã có trong cộng đồng, tại các địa phương khác , khi hết giãn cách mầm bệnh quay lại tp và sẽ lại bùng phát . Cho nên giờ căn cơ nhất vẫn là vaccin , mà phải là loại mRNA , chứ mấy loại vaccin khác không ăn thua với biển chủng này
Nếu làm quyết liệt với các tỉnh BN, BG,VP,YB từ cách đây 2 tháng , chặn ko cho mầm bệnh lây sang các tỉnh thành khác , thì lúc đó có hy vọng rất lớn chặn đứng dịch đợt 4 này .
Giờ muộn rồi , cầm cự chờ vaccin thôi ...
À mà các nick mấy ông tự khen nhau đây là đỉnh , sắp hết dịch rồi , v.v.. biến đi đâu hết rồi nhỉ , mau hiện nguyên hình ...
Nghe các ông ấy giờ chỉ có bốc cám mà ăn .
Chủ yếu là mấy ông làm du lịch cụ ah, lúc nào cũng sắp đỉnh dịch đến nơi, sắp trở lại bt bla bla...

tasx

Xe tăng
Chủ yếu là mấy ông làm du lịch cụ ah, lúc nào cũng sắp đỉnh dịch đến nơi, sắp trở lại bt bla bla...
Đội này lại toàn đội có tiền vì sở hữu khách sạn, khu du lịch, hãng hàng không khăp nơi ...VN bị trúng đòn toàn dịp du lịch, tết, nghỉ lễ ... mà đợt lễ vừa rồi nhất định không chịu chừa. Đúng là cố bắt con săn sắt cuối cùng mất mn con cá rô. Em cứ ấm ức mãi chỗ này vì cá nhân mình cảm nhận thấy nguy cơ cực cao.

witch12

Xe tải
9 vạn thạch lương cứu đói này xài riêng cho tinh hoa thì cũng như muối bỏ bể.
Giờ được cho gì tiêm nấy thôi. Chứ kén chọn rồi đến lúc hàng sino cũng chả có mà dùng ấy.
Nhà em có 1 nửa nhân lực được tiêm Astra mũi đầu rồi. Mũi 2 chắc có gì tiêm nấy, nhưng chưa thấy có thông tin gì.
Họ phát cho cái phiếu tiêm mũi 1 ngày nào chứ bác, em có mà, sau đó auto mũi 2 astra nhé. Em đi tiêm cả nửa tháng đến hôm rồi mới được phát cho tờ mũi 1 tiêm ngày nào rồi dặn tầm mấy tuần nữa có j sẽ báo .
Sinofarm về 500k liều đợt trước hôm qua đại sứ quán tàu chính thức thông báo phát cho 27 tỉnh thành ở vn và chỉ dc tiêm cho người tàu thôi, tàu nó cứu viện dân nó ấy chớ, nghĩ đợt đó các bác cứ ném đá nó hoá ra nó có hỗ trợ mình đâu vì mình ko xin viện trợ, nó viện trợ cho dân nó ở Việt Nam .

.qddt.

Xe máy
Mới là đăng ký chứ đã biết vắc xin gì mà bảo trên 65, có bệnh nền cũng được.
"được" ý cụ ấy là được đăng ký. Hiện vẫn giới hạn 18-65 thôi. Nhưng cái phường í khôn, cứ cho đăng ký hết, sau nhỡ có loại nào tiêm được cho người già thì đỡ phải đi phát giấy đăng ký lại. Công bộc khôn là phải như thế.

Mr. Milk

Xe máy
Không có covid thì em chả có thời gian theo dõi trang này, em thấy rất hữu ích cho bản thân, nhờ các thông tin cũng như những phán đoán của các cụ mà em tự rút cho mình bài học và đường đi trong lúc khó khăn này, many thanks.

....
À mà các nick mấy ông tự khen nhau đây là đỉnh , sắp hết dịch rồi , v.v.. biến đi đâu hết rồi nhỉ , mau hiện nguyên hình ...
Nghe các ông ấy giờ chỉ có bốc cám mà ăn .
Cụ bubu gì đó chắc làm về du lịch, nên sốt sắng, mới hồi đầu đọc bài cụ đó cũng sốt ruột, nhưng em nghĩ đó là suy nghĩ cũng như ước mong của cụ ấy, em nghĩ đó là quan điểm riêng, thấy hợp thấy vui thì mình vodka ko thì thôi cho qua...
Tiện đây, em cũng thấy nhiều cụ hằn học mấy cái vụ vodka hay vang nhỉ, thậm chí lắm cụ trốn ở Trâu Quỳ ra còn đòi giải thích vì sao lại vang, đến hài. Em mà có whisky, brandy, cognac hay cuốc lủi... các cụ muốn cũng hầu, tiếc gì đâu cơ chớ?! Lắm cụ (hay mợ) còn phán vang dạo nọ kia, mệt quá cơ (em ignore mợ nó rồi). Đi cày nuôi vợ con chưa đủ mệt, còn thời gian đi dạo nữa chứ.
Quan điểm của em: thấy hữu ích, hợp lý, đồng ý, thích... thì em vodka; còn ko hợp lý, ko đồng tình (chưa chắc đã sai), không chuẩn, ko thích... thì em vang (quan điểm của em vang ko phải là xấu, đôi lúc nấu được cả sốt vang).

Mr. Milk : Cụ mời em rượu mà lại mắng em là sao? Ý thức công dân của em có vấn đề chăng? Gửi mail thì có gì đâu nhỉ, ngày nào em chẳng gửi, em là thợ sản xuất mail và báo cáo ạ :D
Vâng, đọc bài cụ em buồn cười thôi ạ, cụ hài hước quá, chỉ biết vodka cụ, sao lại dám mắng ạ.

Cụ đùa hay thật đấy? Nếu thật thì cụ không có chút gì gọi là "kỹ năng sống" cả. Bản thân mình còn không lo nổi cho mình thì không còn gì để nói, chẳng ai bận đến mức như cụ (chắc cụ là người rất rất quan trọng)
Mạng là ảo, nhưng em nghĩ cụ đó nói thật ạ. Bạn bè em cũng ối người vậy, xa nhà từ bé thì biết gì bếp núc (ko chỉ nấu nướng, còn chợ búa lặt vặt), lúng túng lắm.

Em chúc cccm và gđ mạnh khỏe, bình an qua cái nạn vít vít này.

Thanhrosa

Xe buýt
9 vạn thạch lương cứu đói này xài riêng cho tinh hoa thì cũng như muối bỏ bể.
Giờ được cho gì tiêm nấy thôi. Chứ kén chọn rồi đến lúc hàng sino cũng chả có mà dùng ấy.
Nhà em có 1 nửa nhân lực được tiêm Astra mũi đầu rồi. Mũi 2 chắc có gì tiêm nấy, nhưng chưa thấy có thông tin gì.
Astra càng đợi lâu càng hiệu quả. bọn Đức nó đang thống kê tiêm mũi 2 cách mũi 1 8 tháng thì hiệu quả mới ngon nhất kìa. Nhà cụ cứ chờ đi. Haiz. Giờ đc tiêm 1 mũi đã là ngon rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng