[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

moihoclaioto

Xe hơi
Các cụ muốn biết tình hình dịch tại các nước trên thế giới thì nên vào trang này để nghiên cứu. Có đầy đủ hết các dữ liệu để mình có thể đánh giá tình hình dịch bệnh tại Việt Nam như thế nào so với thế giới, có nghiêm trọng hay không? Diễn biến dịch cập nhật đến thời điểm hiện tại của tất cả các nước...
Có rất nhiều thông số để mình so sánh như tổng số ca mắc, số ca mắc mới, tổng số ca chết, số ca chết mới, đặc biệt có thông số test, số ca chết/ 1 triệu dân...

dasaev

Xe buýt
Các cụ muốn biết tình hình dịch tại các nước trên thế giới thì nên vào trang này để nghiên cứu. Có đầy đủ hết các dữ liệu để mình có thể đánh giá tình hình dịch bệnh tại Việt Nam như thế nào so với thế giới, có nghiêm trọng hay không? Diễn biến dịch cập nhật đến thời điểm hiện tại của tất cả các nước...
Có rất nhiều thông số để mình so sánh như tổng số ca mắc, số ca mắc mới, tổng số ca chết, số ca chết mới, đặc biệt có thông số test, số ca chết/ 1 triệu dân...
View attachment 6536784
Trang này mọi người vào xem và bàn luận chắc cũng cỡ 1 năm rồi ạ.

TONGIA

Xe lừa
View attachment 6536784
Lâu nay cứ ngỡ êm
Ai dè lại có vụ 150 ngàn này

TONGIA

Xe lừa
Chia ra mỗi ngày cũng hơn 4.000 chưa ghi sổ

F kun

[Tịch thu bằng lái]
HN đến sáng mai là đủ 72 tiếng.
Cố giữ đừng để thủng lưới nữa.

nhuataiche

Xe container
Không phải là cấp dưới làm không tốt mà riêng Vắc xin cấp dưới đi mua không được. Ví dụ thế này cho bác dễ hiểu, giờ mùa đói kém, lương thực hiếm, bác sai thằng nhỏ 10 tuổi ra cửa hàng đầu ngõ thì khả năng cao là không mua được nhưng ông ngoại 70 tuổi ở trong nhà đi ra mua, không mua đủ 30kg cho cả gia đình thì kiểu gì cũng mua/xin được vài cân về ăn tạm. Một nguồn rất lớn Vắc xin của mình là đi xin, đi vay chứ mua toàn Sinopharm là nhiều chứ mấy loại kia có mấy đâu.
Suy nghĩ của bác giống em, đó là suy nghĩ của dân thường.

Em chắc chắn là quan lớn nghĩ khác. Phải nghĩ khác mới đủ trình buôn chổi đót.

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Sao trước có cụ nào nói Mỹ 1 ngày 2000 ca Die mà em xem trên thống kê hôm qua có khoảng hơn 200 ca nhỉ

nhuataiche

Xe container
Chuẩn rồi, mua vaccine còn rẻ hơn xét nghiệm, nước nào chẳng muốn.
Bác nhuataiche so sánh VN với nước nào thế. Nếu so sánh trong khu vực ĐNA, ngoại trừ Singapore là ngoại hạng, các nước khác chỉ hơn VN là mua vaccine TQ trước. Có sự khác biệt ở đây là họ không có mối quan hệ phức tạp với TQ như VN và họ bị toang trước nên chấp nhận rủi ro vaccine nào cũng xúc.
Còn bác so sánh VN với các nước châu Âu thì chịu, mình không có ý kiến gì :)
Nếu bác rảnh có thể đọc còm của em, #38,974

nhuataiche

Xe container
Lúc ta chưa dịch mạnh thì lúc đó:
- Vacxin còn đang trong giai đoạn cuối thử nghiệm hoặc đã đc phê duyệt nhưng cấm xuất khẩu, năng lực sản xuất còn hạn chế.
- Cơ chế của VN khác, ko giàu để phê duyệt tiền cọc Vacxin cả tỷ Usd như Singapore.
- Tiếp nữa đúng giai đoạn chuyển giao quyền lực nên éo bố nào dám ký mua vacxin, còn tập trung việc giữ ghế.
Bắt đầu có vài thông tin về cái bộ kit xét nghiệm mà em hay nhắc tới rồi đó bác, em đang theo dõi.

Em cũng ko dám nói nhiều khi chưa có gì chắc chắn, nhưng quan điểm của em đã được nêu ở còm #38,974.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đến văn minh như Na Uy khi được "thả" còn như thế này thì trách gì VN.
Tưởng đội này sống chung từ lâu rồi mà.

nhuataiche

Xe container
Ok dân Bắc vào Nam nhiều. Em cũng biết công nhân làm việc trong đó người Bắc nhiều. Vậy phải khoá chặt Sài Gòn thôi.

Còn tại sao Sài Gòn bệnh và chết nhiều thì em ko biết. Vì lao động nhập cư nhiễm trước, rồi lây nhiễm cho người Nam à?
Em có biết chút thông tin, nhưng vì là ko chính thống nên ko tiện đưa lên đây.
Ko chỉ công nhân đâu bác, dân kinh doanh ở HN bay ra bay vào SG rất nhiều. Một vài người bạn của em ở HN, sáng vào SG tối bay ra, hồi trước dịch ấy.

nhuataiche

Xe container
Em tò mò quá, tại sao SG lại chết nhiều thế cụ. Câu hỏi mà rất nhiều ngừoi dân VN đều muốn biết ngoài lí do chống dịch kém để bùng phát thiếu kiểm soát gây quá tải y tế.
Em có quen một số người vị trí cũng đủ tốt để biết thông tin, nhưng em ko đưa lên đây được. Bác muốn biết phải tự đi hỏi người trong ngành y, hoặc những người biết nhiều thông tin trong chính quyền.

nhuataiche

Xe container
Vụ có tin mật mỡ và gia cát dự Hn bung với toang, như đanh đóng cột.
Phủ vx rồi, thả cửa ra thì HN sẽ có thêm nhiều ca nhiễm, nhưng ko bung với toang được đâu. Bây giờ sắp tháng 10 rồi, tình thế khác rất nhiều rồi, điển hình là kit xét nghiệm chắc cũng tồn kho ko còn bao nhiêu.

coindesar

Xe buýt
Nếu bác rảnh có thể đọc còm của em, #38,974
Bác lại trả lời kiểu vòng vo rồi :)
Em đặt lại 2 câu hỏi với bác nhé:
- Bác so sánh lãnh đạo VN với lãnh đạo nước nào về việc mua vaccine?
- Giả sử thời điểm này đã biết diễn tiến vaccine, dịch bệnh... nếu bác là lãnh đạo bác sẽ mua vaccine loại nào và vào thời điểm nào?

Không phải em bênh lãnh đạo mà để em vào vị trí quyết định đặt mua vaccine em cũng chưa biết làm thế nào để vơ vét vaccine đúng loại và vơ vét sớm. Bác cứ nêu ý kiến của bác đi, có thể nhận định của em chưa ổn nhưng phương pháp thì nên là trực diện vào vấn đề cần thảo luận, không vòng vo bác ơi.

nhuataiche

Xe container
Bác lại trả lời kiểu vòng vo rồi :)
Em đặt lại 2 câu hỏi với bác nhé:
- Bác so sánh lãnh đạo VN với lãnh đạo nước nào về việc mua vaccine?
- Giả sử thời điểm này đã biết diễn tiến vaccine, dịch bệnh... nếu bác là lãnh đạo bác sẽ mua vaccine loại nào và vào thời điểm nào?

Không phải em bênh lãnh đạo mà để em vào vị trí quyết định đặt mua vaccine em cũng chưa biết làm thế nào để vơ vét vaccine đúng loại và vơ vét sớm. Bác cứ nêu ý kiến của bác đi, có thể nhận định của em chưa ổn nhưng phương pháp thì nên là trực diện vào vấn đề cần thảo luận, không vòng vo bác ơi.
Em ko thể trả lời bác, ở đây đâu phải muốn nói gì cũng được. Xin lỗi bác nhé !

Nhưng theo thời gian thông tin hậu trường vụ này rồi cũng lộ ra, khi đó bác sẽ hiểu tại sao em cứ vòng vo !

Bác ko có vấn đề gì trong khả năng nhận định cả, chỉ là bác suy nghĩ vẫn còn trong sáng lắm, chưa đen đúa như em.

Trạng thái
Thớt đang đóng