[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Rondo68034

Xe tải
Trọn vẹn ngày hôm nay HN ko ghi nhận 1 ca nhiễm mới nào, tính cả hôm qua là 36 giờ.

Còn cái chuyện sống chung ko có nghĩa là cho đi lại thoải mái giữa vùng dịch to tổ bố là TPHCm với ngoài HN đâu nhé, vẫn phải kiểm soát hết.

Như ông Đam đã từng nói 1 lần rồi cách đây chắc gần 2 tháng, là sau khi phủ được vacxin thì có thể cho TPHCM hoạt động lại nhưng là nội bộ thôi và khoanh riêng khu vục này lại (gồm cả các tỉnh lân cận như BD, Đồng Nai nữa), cách biệt với phần an toàn còn lại của đất nước.

Triết lý nó là rất rõ ràng, chứ đừng có tưởng nói sống chung với covid để cứu vãn cái tình cảnh đã quá tệ hại của TPHCM mà nghĩ rằng sẽ thoải mái cho thích làm gì thì làm, đi đâu thì đi.
Sao a lại cập nhập nhận thức dịch bệnh, phương pháp ứng phó với dịch bệnh từ 2 tháng trước?
Thế thì anh nên đóng chặt cửa lại..không ai ép đc anh ra đường đâu.

hocsinhc

Xe tăng
Người người, nhà nhà cạn tiền rồi, sao cứ đi xin người ta mãi. Đã ủng hội lần 1 rồi lại còn lần 2

Nay ti vi lại cóchuowng trình ca kỹ nhạc quyên góp, kẻ sắp chết xin thằng hết hơi, được đâu 102 ty.
Mình dị ứng với các chương trình kiểu này, mà trong thời điểm này càng dị hơn.

tvu732

Xe buýt
Em đọc thông não của cụ trên mà xoắn não quá :))
Khi biểu đồ là tỷ lệ tử vong theo nhóm tuổi đối chiếu với cấu trúc dân số VN thì nhìn là thấy, cần gì giải thích, chẳng liên quan gì tới tỷ lệ tử vong ở VN trên ca nhiễm rồi chia ra nhóm này nhóm kia...
Từ biểu đồ nhóm chuyên gia có ý kiến, nghe hay không thì mọi người đều tự hiểu

Còn một ý mà nhóm chuyên gia chưa nói hết, ấy là tiêm cho người già sẽ giải phóng được hàng trăm hàng ngàn giường bệnh để khi nhóm trẻ cần còn có chỗ vào nằm. Còn nếu để người già die hàng loạt thì nhóm trẻ (ông nào có bệnh nền hay phản ứng miễn dịch mạnh) cũng chẳng sống được đâu, vì bị lấy hết giường bệnh rồi.
Em hy vọng các tỉnh khác khi có vaccine sẽ để ý hơn đến đối tượng người lớn tuổi, đừng học theo Hà Nội (trộm vía may mà HN không bị sao, hiu hiu :D)

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Sao a lại cập nhập nhận thức dịch bệnh, phương pháp ứng phó với dịch bệnh từ 2 tháng trước?
Thế thì anh nên đóng chặt cửa lại..không ai ép đc anh ra đường đâu.
Thả rông thì cụ cứ vác dao ra Hà Nội chặt đầu 300 người mỗi ngày còn hơn. Em thật.

Chẳng có người Hà Nội nào chấp nhận chết và ốm đau nhiều như Sài Gòn đâu. Các cụ ko thể ép chúng em phải chết được.

bentley8

Xe điện
Tình hình Hà Nam sao rồi các cụ, khu công nghiệp đất này cũng nhiều.
SG ca nhiễm một ngày hơn tổng số nhiễm từ trước tới nay của HN, mà chỉ 1 người lọt vào thôi, thì HN cũng như Hà Nam, em chả dám nghĩ. Anh 9 cho chia vùng đất nước chống dịch thôi. SG còn xet nghiệm làm gì, F0 mấy tuần chả giảm là bao, muốn MDCĐ kèm vaccine thì chả cần xét.

TVL.COM

Xe tăng
Tình hình Hà Nam sao rồi các cụ, khu công nghiệp đất này cũng nhiều.
SG ca nhiễm một ngày hơn tổng số nhiễm từ trước tới nay của HN, mà chỉ 1 người lọt vào thôi, thì HN cũng như Hà Nam, em chả dám nghĩ. Anh 9 cho chia vùng đất nước chống dịch thôi. SG còn xet nghiệm làm gì, F0 mấy tuần chả giảm là bao, muốn MDCĐ kèm vaccine thì chả cần xét.
Hà Nam đang rất căng cụ ạ. Mỗi ngày 5-70 ca mới. Mọi lực lượng đều tham gia chống dịch. Trước kia tiêm ít, giờ mệt. Giáo viên chưa tiêm mũi nào cũng phải đi trực chốt, giúp đỡ điểm tiêm chủng.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Các diễn biến tiếp theo như thế nào vậy bác ? vì đặt mua 30 triệu liều mà đến tháng 9 mới nhận được có 10 triệu.
24/2 nhận 117600 liều
25/5 nhận 287600 liều
9/7 nhận 580000 liều
15/7 nhận 921400 liều
23/7 nhận 1228500 liều
26/7 nhận 659900 liều
...

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Vì có rất nhiều cái ko rõ nên em mới phải hỏi !

Cái thấy rõ là VN ta đã ko có đủ vx lúc cần thiết cấp bách !
Như này cho dễ hiểu cụ nhé !
Vaccine trong giai đoạn này nó có giá trị như vũ khí nên CP các nước sản xuất được vaccine sẽ thu mua toàn bộ.
Doanh nghiệp sản suất vaccine chỉ bán phần dôi dư của các hợp đồng với cp thôi !

RRL

Xe đạp
Sao số liệu VN về bệnh nhân không công khai nhỉ, nói chung data thì lần mò. Ít ra có bài phân tích đăng báo về tỉ lệ nhiễm , tỉ lệ tử vong chia theo lứa tuổi, giới tính, tiêm hay chưa tiêm để dân nhìn vào để biết mà tự bảo vệ mình chứ nhỉ.
Không có chính phủ nào công khai 100% dữ liệu đâu cụ ạ

tunglam28062009

Xe tăng
Em hy vọng gửi thông tin đến mấy cụ tầu ngầm hôm nọ than thở tỷ lệ tử vong của người trẻ cao quá, tới 11% với 33%, thông não mãi không dc. :(
Nếu tỷ lệ tử vong ở VN 2.5%:
Nhóm 18 đến 49 tuổi: tỷ lệ tử vong 0.56%
Nhóm 0 đến 17 tuổi: tỷ lệ tử vong 0.06%

Và đây là số liệu khi phần lớn chưa tiêm vacxin, nếu số liệu ngăn tử vong lên 80% như báo đưa, thì còn giảm 8 phần nữa.

Kết luận: Covid - sát thủ của người cao tuổi, tỷ lệ người trẻ tử vong không hề cao.
Tôi và cụ Nokfev nói độ tuổi tử vong trên tổng số ca tử vong. Trong tổng số người chết thì độ tuổi từ X-Y là bao nhiêu người?
Còn ông nói trong độ tuổi từ X-Y có bao nhiêu người bị covid và tỷ lệ tử vong trong độ tuổi này là bao nhiêu %?
2 pp đánh giá khác nhau nên số liệu mới chênh lệch lớn thế.
Còm người khác ông đọc ko kỹ. Chết gần 20k người rồi ông ạ

nhuataiche

Xe container
Như này cho dễ hiểu cụ nhé !
Vaccine trong giai đoạn này nó có giá trị như vũ khí nên CP các nước sản xuất được vaccine sẽ thu mua toàn bộ.
Doanh nghiệp sản suất vaccine chỉ bán phần dôi dư của các hợp đồng với cp thôi !
Bác đọc báo, em cũng thế.

Cái em hỏi là những gì ko có trên báo cơ. Ví dụ như người phải đi mua vx đã ko làm tốt nhiệm vụ nên sếp lớn phải đích thân xuất trận chẳng hạn.

Dù sao cũng cảm ơn bác đã gửi thông tin.

nhuataiche

Xe container
Thả rông thì cụ cứ vác dao ra Hà Nội chặt đầu 300 người mỗi ngày còn hơn. Em thật.

Chẳng có người Hà Nội nào chấp nhận chết và ốm đau nhiều như Sài Gòn đâu. Các cụ ko thể ép chúng em phải chết được.
Bác có lẽ ít bay tuyến HN - SG. Thả rông một phát là dân HN đổ xô vào Nam làm ăn, xong rồi bay về HN.

Còn dân Nam ra Bắc làm ăn như em ít lắm nhé. Và bọn em cũng đợi thả rông vài tháng mới dám ló mặt ra, vì cái chuyện bị kỳ thị là có thể thấy trước được ( bọn em cũng thông cảm thôi ).

Một khía cạnh khác, nếu bác có người quen thông thạo ngành y hoặc những chuyện hậu trường, có thể hỏi xem tại sao SG bệnh và chết nhiều. Câu trả lời sẽ rất bất ngờ đấy.

Đại Ba

Xe điện
Bác có lẽ ít bay tuyến HN - SG. Thả rông một phát là dân HN đổ xô vào Nam làm ăn, xong rồi bay về HN.

Còn dân Nam ra Bắc làm ăn như em ít lắm nhé. Và bọn em cũng đợi thả rông vài tháng mới dám ló mặt ra, vì cái chuyện bị kỳ thị là có thể thấy trước được ( bọn em cũng thông cảm thôi ).

Một khía cạnh khác, nếu bác có người quen thông thạo ngành y hoặc những chuyện hậu trường, có thể hỏi xem tại sao SG bệnh và chết nhiều. Câu trả lời sẽ rất bất ngờ đấy.
Ok dân Bắc vào Nam nhiều. Em cũng biết công nhân làm việc trong đó người Bắc nhiều. Vậy phải khoá chặt Sài Gòn thôi.

Còn tại sao Sài Gòn bệnh và chết nhiều thì em ko biết. Vì lao động nhập cư nhiễm trước, rồi lây nhiễm cho người Nam à?

namdh8x

Xe điện
Hanoi hết covid rồi à cccm ?

tieudaovnt

Xe tăng

Em tò mò quá, tại sao SG lại chết nhiều thế cụ. Câu hỏi mà rất nhiều ngừoi dân VN đều muốn biết ngoài lí do chống dịch kém để bùng phát thiếu kiểm soát gây quá tải y tế.

vnposh

Xe điện
Có kết quả rồi, nhẽ ra hai anh em nhà kia phải đóng "hụi" mỗi nhà 2 triệu liều vắcxin mới đúng ( 1 ông đừng từ chối COVAX 3 triệu liều mà không giữ lại làm quà, 1 ông tự nguyện giúp 1 triệu liều). :D

hainam.le

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng khi chưa có dịch thì ta cũng không mua vắc xin, nghĩa là một bước chuẩn bị quan trọng cho cái sự toang. Em ko bàn tới ofer hay nanocovax gì ở đây, vì em ko biết gì về mấy việc đó.
Lúc ta chưa dịch mạnh thì lúc đó:
- Vacxin còn đang trong giai đoạn cuối thử nghiệm hoặc đã đc phê duyệt nhưng cấm xuất khẩu, năng lực sản xuất còn hạn chế.
- Cơ chế của VN khác, ko giàu để phê duyệt tiền cọc Vacxin cả tỷ Usd như Singapore.
- Tiếp nữa đúng giai đoạn chuyển giao quyền lực nên éo bố nào dám ký mua vacxin, còn tập trung việc giữ ghế.

Trạng thái
Thớt đang đóng