[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplaioto

Xe điện
Chơi vậy thì cụ tính trong 24h cho máu, chờ hôm nào giao Vx xong rồi tính, thể nào em cũng về nhì ! Cơ bản em mí cụ ta không tính giống nhau !
Em cho là t10 sẽ về nhiều vx và các tỉnh chưa phủ đủ sẽ đẩy nhanh tiến độ trong tháng này !

nhuataiche

Xe container
BYT cũng chẳng sai đâu, các tỉnh tp đang zero covid cũng chẳng sai đâu. Các hiệp hội nhét chữ vào miệng TT thôi. Chỉ khi nào TT tuyên bố đến ngày cụ thể này toàn dân VN phải chấp nhận sống chung với covid giống như nước Anh ý thì mọi người dân đều phải chấp nhận. Còn TT vẫn nói chung chung sống chung với covid và phải đảm bảo an toàn cho người dân thì còn lâu nhé. Ai chẳng hiểu là phải sống chung với covid, nhưng khi nào gọi là an toàn thì chờ TT tham khảo ý kiến thêm nhé
Nếu đứng ở góc độ bảo đảm an toàn tuyệt đối cho sức khỏe người dân thì BYT ko sai.

Nhưng quan điểm của các hiệp hội, theo như em hiểu, nói nôm na là bọn tôi sắp phá sản đến nơi rồi, nên bọn tôi cần an toàn ở mức tương đối thôi. Và phủ vx 1 mũi là khá ổn rồi.

Em vẫn giữ quan điểm là ta ko có đủ vx vì thiếu sự lo xa, và có những người đã chịu bó tay mà ko cố gắng.

TieuFu

Xe container
Các diễn biến tiếp theo như thế nào vậy bác ? vì đặt mua 30 triệu liều mà đến tháng 9 mới nhận được có 10 triệu.
Vấn đề là ba mươi triều tính từ liều số bao nhiêu theo thứ tự xuống cọc chẳng hạn, cái ý không rõ !

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Nay ti vi lại cóchuowng trình ca kỹ nhạc quyên góp, kẻ sắp chết xin thằng hết hơi, được đâu 102 ty.
Mình dị ứng với các chương trình kiểu này, mà trong thời điểm này càng dị hơn.
Lại tạo cớ tụ tập đông người à, chán.

HenryFord

Xe điện
ko hiểu ý cụ là j Vũ Hán thì có liên quan j đến ta. Ý cụ là ta sẽ toang như VH à?? =)) lại cứ muốn phía bắc giống phía nam lạ thật.:)):))
Cụ cười gì thế. Con virus là có thật, nó chạy khắp nơi và thắng nó là câu chuyện xa vời. Con người đã chiến đấu với nó 8 quý rồi đấy. Đánh bạc lúc thắng thì chẻ tre, lúc thua thì quần lót chả còn. Cụ Gà son thì cũng có lúc thành gà rán đấy. Just for fun.

ceo_hd

Xe điện
125Chùa Láng, Hn -sualaptoplayngay.vn-suaiphone.vn
Website
sualaptoplayngay.vn
theo e vacxin cũng chả phải thuốc tiên..nên để tránh bị bệnh thì mỗi ng vẫn phải tự bảo vệ mình, kiểu 5k chẳng hạn. Chứ bị + phát là “dở rồi”

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Chả cần ai thông hết.
Khi người ta đã trình bày dạng đồ thị nghĩa là để trực quan dễ hiểu, chỉ cần nhìn vào đồ thị để nhận xét, chứ không cần sử dụng công thức ảo thuật với các con số nữa.
Nhóm 18 đến 49 tuổi chiếm 61,6% số ca mắc, chiếm 13,8% số ca tử vong.
Nhận xét: Số ca tử vong của người trẻ tuổi chiếm tỷ lệ cao. So sánh thì cao hơn so với trung bình chung thế giới. (em đã dẫn chứng hôm trước)
(Kỳ vọng dưới 10% mới được gọi là thấp)....
Còn muốn nhận xét tỷ lệ tử vong của người trẻ tuổi theo ý cụ thì người ta sẽ trình bày số liệu, báo cáo kiểu khác.
Ví dụ: Số ca tử vong của người có độ tuổi từ 18-49 chiếm 0.05% số người nhiễm trong độ tuổi.
Ý định của người viết báo cáo thông qua cách báo cáo, trình bày số liệu.
K ai thấy 1 đồ thị, 1 bảng kết quả rồi lại cầm máy tính nhân chia cộng trừ thay người báo cáo cả.
Nếu cụ cần bổ túc khóa viết báo cáo thì inbox nhé. Cái này thuộc về nghiệp của em rồi.
Có thống kê số người tv sau tiêm chưa cụ?

nhuataiche

Xe container
Vấn đề là ba mươi triều tính từ liều số bao nhiêu theo thứ tự xuống cọc chẳng hạn, cái ý không rõ !
Vì có rất nhiều cái ko rõ nên em mới phải hỏi !

Cái thấy rõ là VN ta đã ko có đủ vx lúc cần thiết cấp bách !

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Chả cần ai thông hết.
Khi người ta đã trình bày dạng đồ thị nghĩa là để trực quan dễ hiểu, chỉ cần nhìn vào đồ thị để nhận xét, chứ không cần sử dụng công thức ảo thuật với các con số nữa.
Nhận xét: Số ca tử vong của người trẻ tuổi chiếm tỷ lệ cao. So sánh thì cao hơn so với trung bình chung thế giới. (em đã dẫn chứng hôm trước)
Còn muốn nhận xét tỷ lệ tử vong của người trẻ tuổi theo ý cụ thì người ta sẽ trình bày số liệu, báo cáo kiểu khác.
Ví dụ: Số ca tử vong của người có độ tuổi từ 18-49 chiếm 0.05% số người nhiễm trong độ tuổi.
K ai thấy 1 đồ thị, 1 bảng kết quả rồi lại cầm máy tính nhân chia cộng trừ thay người báo cáo cả.
Nếu cụ cần bổ túc khóa viết báo cáo thì inbox nhé. Cái này thuộc về nghiệp của em rồi.
Em thấy nghiệp của cụ chẳng ra gì cả. Cụ nên đi học lại đi.
Ví dụ:
10,000 ca, 250 chết. 2 trường hợp:
1, 9,900 ca nằm trong 18-49 ==> Tỷ lệ 18-49 là 0.35% ==> Tỷ lệ chết rất thấp.
2, 900 ca nằm trong 18-49 ==> Tỷ lệ 18-49 là 3.8% ==> Tỷ lệ chết rất cao.

Số ca nhiễm khác nhau sẽ ra tỷ lệ chết khác nhau
, không có thông tin số ca nhiễm thì chẳng thể kết luận dc nguy hiểm hay không, cụ hiểu chưa?
Cụ dựa vào mỗi 1 bảng tỷ lệ chết rồi trầm trồ tỷ lệ người trẻ chết cao quá làm gì???

Chỉnh sửa cuối:

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Ta bị kẹt ở mấy chỗ:
- Delta lây nhanh quá.
- Đặt mua vx với số lượng dự trù khi delta chưa phát tán.
- Điều kiện khi mua là bên bán đc delay thời gian giao hàng
- Các nước phủ mũi vx thứ 3.
Dẫn đến bị động toàn tập !!! :(
Có thể kể thêm MTK ko đúng thời điểm, chậm cấm đường bay SG-HN, SG lock muộn, cho nhập khẩu mấy anh "chuyên gia" Ấn, Trung...

Cukhoai9

Xe buýt
Chả cần ai thông hết.
Em đọc thông não của cụ trên mà xoắn não quá :))
Khi biểu đồ là tỷ lệ tử vong theo nhóm tuổi đối chiếu với cấu trúc dân số VN thì nhìn là thấy, cần gì giải thích, chẳng liên quan gì tới tỷ lệ tử vong ở VN trên ca nhiễm rồi chia ra nhóm này nhóm kia...
Từ biểu đồ nhóm chuyên gia có ý kiến, nghe hay không thì mọi người đều tự hiểu

Nếu đứng ở góc độ bảo đảm an toàn tuyệt đối cho sức khỏe người dân thì BYT ko sai.

Nhưng quan điểm của các hiệp hội, theo như em hiểu, nói nôm na là bọn tôi sắp phá sản đến nơi rồi, nên bọn tôi cần an toàn ở mức tương đối thôi. Và phủ vx 1 mũi là khá ổn rồi.

Em vẫn giữ quan điểm là ta ko có đủ vx vì thiếu sự lo xa, và có những người đã chịu bó tay mà ko cố gắng.
Vâng, e đồng ý với quan điểm của cụ. Mà ở VN thì chỉ biết trách thôi chứ chẳng làm j đc đâu. Đại dịch nó lại xảy ra vào đúng thời điểm chuyển giao chính trị, mất mùa là lỗi tại thiên tai.

thuhuong2

Xe tăng
Thấy Âu Mỹ nó sống chung, mình cũng sống chung, chứ biết làm seo.
Nhưng, tiêu chuẩn nào để ra quyết định sống chung, cho an toàn ( tương đối) thì ko thấy ông y tế, hay chuyên gia nào đề ra.
Nói cách khác, ko chống được( bằng hàng rào) thì gỡ ra sống chung, vậy thôi.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Có thống kê số người tv sau tiêm chưa cụ?
Số liệu tử vong, nhiễm bệnh sau khi tiêm VX của VN chắc chưa có vì vừa mới tiêm, dữ liệu còn chưa nhập lên hết.
Chắc Bộ YT cũng sẽ thu thập những ca nhiễm, tử vong, điều trị theo kiểu đã tiêm hay chưa? 1 mũi hay 2 mũi? Loại vx nào?
Nhưng muốn phải sau thời điểm SG, BD mở cửa mới có giá trị.
Hy vọng BYT sẽ làm tốt việc này vì những dữ liệu này cực kỳ giá trị cho chiến lược chống dịch ở VN.

CuTiVoDich

Xe điện
Cụ cười gì thế. Con virus là có thật, nó chạy khắp nơi và thắng nó là câu chuyện xa vời. Con người đã chiến đấu với nó 8 quý rồi đấy. Đánh bạc lúc thắng thì chẻ tre, lúc thua thì quần lót chả còn. Cụ Gà son thì cũng có lúc thành gà rán đấy. Just for fun.
Không chiến tiếp nhẽ buông à cụ:)

tieudaovnt

Xe tăng
Số liệu tử vong, nhiễm bệnh sau khi tiêm VX của VN chắc chưa có vì vừa mới tiêm, dữ liệu còn chưa nhập lên hết.
Chắc Bộ YT cũng sẽ thu thập những ca nhiễm, tử vong, điều trị theo kiểu đã tiêm hay chưa? 1 mũi hay 2 mũi? Loại vx nào?
Nhưng muốn phải sau thời điểm SG, BD mở cửa mới có giá trị.
Hy vọng BYT sẽ làm tốt việc này vì những dữ liệu này cực kỳ giá trị cho chiến lược chống dịch ở VN.
Sao số liệu VN về bệnh nhân không công khai nhỉ, nói chung data thì lần mò. Ít ra có bài phân tích đăng báo về tỉ lệ nhiễm , tỉ lệ tử vong chia theo lứa tuổi, giới tính, tiêm hay chưa tiêm để dân nhìn vào để biết mà tự bảo vệ mình chứ nhỉ.

Đại Ba

Xe điện
Sao số liệu VN về bệnh nhân không công khai nhỉ, nói chung data thì lần mò. Ít ra có bài phân tích đăng báo về tỉ lệ nhiễm , tỉ lệ tử vong chia theo lứa tuổi, giới tính, tiêm hay chưa tiêm để dân nhìn vào để biết mà tự bảo vệ mình chứ nhỉ.
Việt Nam mà tự do và minh bạch thông tin như thế thì đã hoá rồng lâu rồi cụ à.

Đọc báo thì chỉ thấy cứ tiêm vắc xin vào là yên tâm. Thế mới có chuyện đổ ra đường chơi trung thu vì tiêm mũi 1 được ... 1 tuần rồi. >:D<

Rondo68034

Xe tải
Chả có ngăn sông cấm chợ gì cả, chừng nào TPHCM vẫn còn nhiều ca covid thì vẫn có thể có giao thương trường hợp cần thiết giữa 2 trung tâm lớn nhất của cả nước nhưng cách làm y hệt như thẻ xanh với khách nước ngoài.

Đó là gì, là chỉ cho phép người đã tiêm 2 mũi từ SG ra HN và ra rồi thì cũng phải tự cách ly tại 1 chỗ nào đó 7 ngày trước khi làm việc.

Cái này ko có gì là ngăn sông cấm chợ mà là biện pháp an toàn tối thiểu. Đến thoáng như bọn Anh mà thằng Ronaldo sang MU đá bóng nó vẫn bắt tự cách ly 1 tuần đấy.

Đừng có mãi ko hết dịch rồi lại mang dịch ra chỗ khác loang nữa.
Người dân, doanh nghiệp SG, phía nam kể ra cũng nhiều thời gian nhỉ? Cứ bò ra hà nội các cụ lại an dưỡng 7 ngày, rồi mới đi giải quyết công việc...
RỒi sau đó lại quay vào, rồi lại quay ra rồi lại cách ly, rồi lại giải quyết CV.
Kể ra nhân lực giờ cũng dư giả đấy.
Còn thằng Rô gì ấy. Nó ở lại để đá bóng.
Người dân SG chỉ "ghé " HN để giải quyết công việc thôi.
Và họ sẽ quay đầu.
Thế nhé

anh1994

Xe hơi
còn 1 quý nữa là hết năm cụ nhé. Miền bắc ko toang như phía nam đâu ạ! Hn mấy hnay lại ngon r. Mỹ 1 ngày vẫn 2000 chú đi thì VN muốn bình thường thực tế ít nhất cũng phải hết năm 2021.
Nchung các tỉnh thành nhất là HN ko chủ quan được cụ ơi. Giờ các bác sĩ chi viện cho SG cả r. Nên ko thể chủ quan được. Con detal này đáng sợ lắm. :( Nước mình thì đâu đủ lực test r chữa toàn dân. Y tế ở nước mạnh như Mỹ còn quá tải nữa là. Nên mình ko chủ quan được ạ.
Em thấy tất cả nước mọi ng nên cẩn thận, trạng thái luôn kiểu 5K, khẩu trang, khử khuẩn, xúc họng v...v giữ khoảng cách.
Chắc xã hội nên thiết lập kiểu hoạtđộng mới giữ khoảng cách ms bảođảm an toànđc. :( Buồn ghê, ko biết bao giờ mới về lại như ngày xưa, lúc chưa dịch.

Trạng thái
Thớt đang đóng