[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Honghen2008

Xe container
Cụ có vấn đề về nhận thức ah ?

Hà Nội với SG đã tiêm hết mũi 1 thì khác quái gì ? F0 ở HN thì cũng như F0 ở SG, là thể loại F0 ko cần can thiệp y tế thì khác quái gì ?
Đúng là Hại điện🤪

nscd

Xe buýt
HP, QN so với các tỉnh lúc này giống VN sơ với các nước năm ngoái thôi. Chả có giá trị mấy đây.
Thì cụ tưởng tượng không có đội phá team đòi mục tiêu kép với miễn dịch cộng đồng thì chỗ nào chả như hn. Bùng lên rồi dẹp được.
Delta nguy hiểm thế mà Đà Nẵng, Hà Nội và các nơi khác đều dẹp được mà.

Một số chỗ được tư vấn của fulbright là cần phải thay đổi. Kết quả thì như thế này. Chả nhẽ tụi em vẫn phải tin lời các bố đòi miễn dịch cộng đồng với lại mở cửa để khỏi chết đói à.

Cứ làm như cũ thì hơn tháng là xong. Yên ổn làm ăn tiếp. Hay như bây giờ vừa chết đói vừa chết dịch.

Nôm na như cái u ác tính ấy. Đòi sống chung với nó thì sẽ đi đến giai đoạn 4 thôi. Xong, hết bệnh, khỏi cần chữa.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em hy vọng gửi thông tin đến mấy cụ tầu ngầm hôm nọ than thở tỷ lệ tử vong của người trẻ cao quá, tới 11% với 33%, thông não mãi không dc. :(
Nếu tỷ lệ tử vong ở VN 2.5%:
Nhóm 18 đến 49 tuổi: tỷ lệ tử vong 0.56%
Nhóm 0 đến 17 tuổi: tỷ lệ tử vong 0.06%

Và đây là số liệu khi phần lớn chưa tiêm vacxin, nếu số liệu ngăn tử vong lên 80% như báo đưa, thì còn giảm 8 phần nữa.

Kết luận: Covid - sát thủ của người cao tuổi, tỷ lệ người trẻ tử vong không hề cao.
Chả cần ai thông hết.
Khi người ta đã trình bày dạng đồ thị nghĩa là để trực quan dễ hiểu, chỉ cần nhìn vào đồ thị để nhận xét, chứ không cần sử dụng công thức ảo thuật với các con số nữa.
Nhóm 18 đến 49 tuổi chiếm 61,6% số ca mắc, chiếm 13,8% số ca tử vong.
Nhận xét: Số ca tử vong của người trẻ tuổi chiếm tỷ lệ cao. So sánh thì cao hơn so với trung bình chung thế giới. (em đã dẫn chứng hôm trước)
(Kỳ vọng dưới 10% mới được gọi là thấp)....
Còn muốn nhận xét tỷ lệ tử vong của người trẻ tuổi theo ý cụ thì người ta sẽ trình bày số liệu, báo cáo kiểu khác.
Ví dụ: Số ca tử vong của người có độ tuổi từ 18-49 chiếm 0.05% số người nhiễm trong độ tuổi.
Ý định của người viết báo cáo thông qua cách báo cáo, trình bày số liệu.
K ai thấy 1 đồ thị, 1 bảng kết quả rồi lại cầm máy tính nhân chia cộng trừ thay người báo cáo cả.
Nếu cụ cần bổ túc khóa viết báo cáo thì inbox nhé. Cái này thuộc về nghiệp của em rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Ga_son

Xe điện
HP, QN so với các tỉnh lúc này giống VN sơ với các nước năm ngoái thôi. Chả có giá trị mấy đây.
HP đang tăng trưởng hơn 12% năm nay, Quảng Ninh là hơn 8% trong năm nay. Dự kiến cả nước tăng trưởng khoảng 4.8% trong khi đó TP HCM năm nay dự kiến chỉ đạt hơn 5% (con số này chưa chắc đã đạt được).

nhuataiche

Xe container
VNVC đầu tư mạo hiểm vào Astra được mua 30tr liều mà đến giờ nhận được bao nhiêu cụ có thấy không? Quỹvx (sau này mới huy động) thì mua được bao nhiêu? Nếu toàn bộ đem đầu tư mạo hiểm thì giờ này cũng đâu có đủ để phủ toàn dân vào lúc này?
Nếu bác có chi tiết vụ đầu tư mạo hiểm đó thì em mong bác đưa lên đây, thông tin đó rất quan trọng. Vụ đó diễn ra khi nào ?

coindesar

Xe buýt
Bàn luận là tranh cãi, người theo kinh tế, người nghiêng về an toàn phòng chống dịch. Em thì nghiêng về phía an toàn, hướng về zezo covid. 100tr con người thì mạng sống và sức khoẻ cộng đồng là quan trọng nhất, gần 2000 trẻ em mồ côi, hàng nghìn nhà khác mất người thân, đấy là con số mà đã nỗ lực rất nhiều... nên em không ủng hộ cái quan điểm mở toang để miễn dịch cộng đồng, hay một số người gọi là sàng lọc tự nhiên. Mặc dù thiệt hại đơt này của em nó khoảng hơn nửa củ to... HN đợt vừa rồi mà không đóng cửa thì khủng khiếp... em vẫn thấy chính quyền HN làm khá tốt, mặc dù vẫn có hạt sạn..,
Em theo trường phái nửa nạc nửa mỡ. Bộ Y Tế làm quy định chặt chẽ phòng dịch trên phạm vi toàn quốc, phủ nhanh vaccine ở SG và một số tỉnh lân cận rồi khoanh lại coi là vùng dịch. Trong thời điểm số ca dương tính trong vùng dịch chưa giảm thì phải có quy định đặc biệt, ngoài nhảy vào thì dễ, trong nhảy ra thì khó rồi dựa vào tình hình dịch bệnh và tiêm chủng vaccine để điều chỉnh chính sách. Điều lo ngại là muốn làm được thì cần phải có công nghệ mà hiện tại thì đang như hạch.

nhuataiche

Xe container
Đến g

Kinh tế từ thời phong kiến thì nó vẫn tồn tại cụ ạ.
Y tế Vn ko toang lúc chưa có dịch cụ nhé.
Vắc xin thì ta có Nanocovax, như ae offer vác cả số liệu ra phán tháng 10 Nanocovax sẽ phủ cả nước.
Cứ phải giãn cách triệt để loại hết F0 ra khỏi cộng đồng.
Y tế VN ko toang lúc chưa có dịch, chắc chắn đúng rồi. Chỉ toang khi có dịch, tất nhiên thôi, những nước phát triển hơn còn bị mà.

Nhưng khi chưa có dịch thì ta cũng không mua vắc xin, nghĩa là một bước chuẩn bị quan trọng cho cái sự toang. Em ko bàn tới ofer hay nanocovax gì ở đây, vì em ko biết gì về mấy việc đó.

Còn giãn cách triệt để để loại hết F0 thì em không tin là chính phủ nghĩ như vậy đâu. Thực tế cũng cho thấy là biện pháp đó mang lại hiệu quả rất không chắc chắn.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Nếu bác có chi tiết vụ đầu tư mạo hiểm đó thì em mong bác đưa lên đây, thông tin đó rất quan trọng. Vụ đó diễn ra khi nào ?
VNVC kí hợp đồng đặt cọc mua 30tr liều Az từ tháng 11 năm 2020 !

taplaioto

Xe điện
Y tế VN ko toang lúc chưa có dịch, chắc chắn đúng rồi. Chỉ toang khi có dịch, tất nhiên thôi, những nước phát triển hơn còn bị mà.

Nhưng khi chưa có dịch thì ta cũng không mua vắc xin, nghĩa là một bước chuẩn bị quan trọng cho cái sự toang. Em ko bàn tới ofer hay nanocovax gì ở đây, vì em ko biết gì về mấy việc đó.

Còn giãn cách triệt để để loại hết F0 thì em không tin là chính phủ nghĩ như vậy đâu. Thực tế cũng cho thấy là biện pháp đó mang lại hiệu quả rất không chắc chắn.
Ta bị kẹt ở mấy chỗ:
- Delta lây nhanh quá.
- Đặt mua vx với số lượng dự trù khi delta chưa phát tán.
- Điều kiện khi mua là bên bán đc delay thời gian giao hàng
- Các nước phủ mũi vx thứ 3.
Dẫn đến bị động toàn tập !!! :(

HenryFord

Xe điện
HP đang tăng trưởng hơn 12% năm nay, Quảng Ninh là hơn 8% trong năm nay. Dự kiến cả nước tăng trưởng khoảng 4.8% trong khi đó TP HCM năm nay dự kiến chỉ đạt hơn 5% (con số này chưa chắc đã đạt được).
Cười lúc này thôi. Mọi thứ còn ở phía trước.

nhuataiche

Xe container
VNVC kí hợp đồng đặt mua 30tr liều vc với Az tháng 11 năm 2020 khi bắt đầu thử nghiệm giai đoạn 3.
Các diễn biến tiếp theo như thế nào vậy bác ? vì đặt mua 30 triệu liều mà đến tháng 9 mới nhận được có 10 triệu.

Bài báo khá dài, cccm cân nhắc trước khi đọc.

Em hiểu là các hiệp hội kinh tế đang muốn dạy bảo BYT cách làm việc.

Và em thấy họ có lý !
BYT cũng chẳng sai đâu, các tỉnh tp đang zero covid cũng chẳng sai đâu. Các hiệp hội nhét chữ vào miệng TT thôi. Chỉ khi nào TT tuyên bố đến ngày cụ thể này toàn dân VN phải chấp nhận sống chung với covid giống như nước Anh ý thì mọi người dân đều phải chấp nhận. Còn TT vẫn nói chung chung sống chung với covid và phải đảm bảo an toàn cho người dân thì còn lâu nhé. Ai chẳng hiểu là phải sống chung với covid, nhưng khi nào gọi là an toàn thì chờ TT tham khảo ý kiến thêm nhé

thuhuong2

Xe tăng
Nay ti vi lại cóchuowng trình ca kỹ nhạc quyên góp, kẻ sắp chết xin thằng hết hơi, được đâu 102 ty.
Mình dị ứng với các chương trình kiểu này, mà trong thời điểm này càng dị hơn.

TieuFu

Xe container
Em với cụ chờ xem từ h đến 30/10 bao nhiêu vx về VN nhé !
Cập nhật hôm nay là 41% dân trên 18t đc tiêm. Chờ đến hôm đó xem đc bao nhiêu.
Chơi vậy thì cụ tính trong 24h cho máu, chờ hôm nào giao Vx xong rồi tính, thể nào em cũng về nhì ! Cơ bản em mí cụ ta không tính giống nhau !

Ga_son

Xe điện
Cười lúc này thôi. Mọi thứ còn ở phía trước.
còn 1 quý nữa là hết năm cụ nhé. Miền bắc ko toang như phía nam đâu ạ! Hn mấy hnay lại ngon r. Mỹ 1 ngày vẫn 2000 chú đi thì VN muốn bình thường thực tế ít nhất cũng phải hết năm 2021.

Trạng thái
Thớt đang đóng