[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

AHDA

[Tịch thu bằng lái]

cmyk77

Xe điện
Ca nhiễm từ lái xe luồng xanh lây cho vợ là giáo viên, vợ lây tiếp cho đồng nghiệp ở trường.
Ô lại luồng xanh, trước có thằng cụ lx luồng xanh lập hẳn thớt trêm OF chê chính quyền chê cả ông bà già nó. Ai có nick nó tag vào đây để xem nó cãi đến đâu.

legend7seas

Xe tải
Ca nhiễm từ lái xe luồng xanh lây cho vợ là giáo viên, vợ lây tiếp cho đồng nghiệp ở trường.
Không hiểu lái xe có cách ly 14-21 ngày tập trung rồi mới được về tiếp xúc người nhà không? Trông chờ và tin tưởng các đối tượng nguy cơ cao tự cách ly tại gia nghiêm túc là ảo tưởng của chính quyền một số nơi.

Chaliki

Xe hơi
Ý tôi thấy tuổi nghề cũng ko hơn mà học vị học thuật cũng không hơn
Em ngoài lề topic chút: Cái này còn phải có lý luận chính trị cao cấp ... còn cần nhiều yếu tố XXX nữa , em dự là ý cụ như thế đúng không!
Tuy nhiên, xu hướng ngành Y là hướng đến người Quản lý bệnh viện ko nhất thiết là giỏi nhất hoặc là 1 trong những người giỏi nhất về Y học, chức danh PGĐ phụ trách chuyên môn em nghĩ sẽ được nâng tầm hoặc như nhiều viện lớn PGD phụ trách Nội và PGD phụ trách Ngoại.. đây mới là những người thực sự cần phải giỏi nhất. Giống Bv Việt Pháp lúc trước khi đổi chủ có 2 ông Tổng, 1 ông phụ trách quản lý ,1 ông chuyên môn. Việc lớn phải đủ 2 ông quyết.
Bạn em nhiều người được cơ cấu lên PGD nhưng ko lên vì sợ ít được Mổ, các anh ý bảo lên GD thì lên chứ Phó thì thôi 😂
tất nhiên còn do yếu tố tuổi tác nữa, theo quy đinhj hiện hành hình như Nam trên 55 , nữ trên 50 ko được cơ cấu nữa. Hình như thế.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em thấy bộ giáo dục nên mạnh dạn cho các cháu nghỉ để học muộn 1-2 tháng tùy tình hình. Như thế này vừa áp lực lên các thầy cô, bố mẹ, mà các cháu học cũng ko hiệu quả nhất là các cháu lớp 1.
Ơ hay. Các tỉnh vẫn đang cắp sách tới trường. Nghỉ là nghỉ thế nào. Nghỉ đến bao giờ.
Mạnh dạn online đi, tròn méo ntn sau này bổ túc thêm.
Chả nhẽ cả nước chờ 1 vài ông, rồi ông này hết thì ông kia dịch thì chờ nhau đến bao giờ.
Em nói thật nếu chỉ cần con mình đọc viết đc chứ k ham điểm thì học rất nhẹ nhàng, k phải sợ. Con em năm nay lớp 3, thâm niên 3 năm học online nhé, k nói suông.

Lenhung85

Xe máy
Hôm nay tình hình ngoài đường có đông như mấy hôm trước ko các bác? Em ko ra đường nên ko rõ. Khu Tân mai nhà em hôm nay có vẻ làm mạnh, mọi khi vẫn cho các cửa hàng bán lặt vặt thực phẩm mở để bán, nhưng hôm nay bắt đóng hết rồi.

bentley8

Xe điện
Phó Giám đốc phụ trách này qua báo chí em thấy duy nhất có vụ tuyên bố với báo chí sắp tới HN sẽ xem xét nới lỏng giãn cách, cứ như là anh thầy giáo, xong thì dịch bùng luôn, cũng chả thấy có lời nào nữa, chỉ có anh Khổng Minh Tuấn là trả lời báo chí và theo chân lãnh đạo nhiều. Qua đợt dịch thứ 4 này sẽ kiểm nghiệm chứng minh năng lực xem anh này có cắt phụ trách được ko?

Cơ quan tác chiến chuyên môn thuần tuý y học nhìn lãnh đạo bố trí nó cứ có vẻ sao sao

Xe và Đường

Xe đạp
Các ca lây ở khu dân cư cũ + chợ chiếm đa số ở HN đó là thực tế.
T&T và HH khi phát hiện ra nó cũng đã đủ lây nhiễm vài chu kỳ nhưng số lượng không nhiều. HH thì k có chuyện đóng cửa vì nó là khu cc, mật độ thì tất nhiên k nơi nào sánh bằng.
HH phong tỏa 1 tòa nhà thôi, ngay lập tức đúng như cụ nói và dân chấp hành.
Còn các khu như Chương Dương, Văn Chương, Thanh Xuân Trung, Văn Miếu, Giáp Bát, Ngọc Hà,....có phong tỏa ngay khi phát hiện không? Có, thậm chí phong tỏa lâu.
Nhiều khu như TX Trung, Giáp Bát còn nổ sau khi giãn cách 1 thời gian dài, tại sao giãn cách mà vẫn nổ nhiều.
Thực tế: 1. ngõ nhỏ
2. Lối sống cũ.
Có phân tích ngược xuôi thì kết quả nó vẫn vậy.
Khu TX Trung nhiều tập thể cũ, mật độ dân đông lại còn có chợ ngay đầu ngõ nữa. Thời gian lây lan âm thầm khá lâu rồi nên f0 mới nhiều như thế.

nosay

Xe hơi
Trẻ thì tốt nhưng không phải ngẫu nhiên mà các cụ xưa có câu " thầy thuốc già con hát trẻ". Trong ngành Y cũng như quân đội người ta rất xem trọng tuổi nghề. Them nua ve học thuật ông tác chiến chuyên môn cao nhất la Ths lai lãnh đạo Pgs.TS, TS, CK2 khó đạt hiệu quả. Tuổi nghề cũng kém hơn, học thuật học vị cũng kém hơn .
Có một ngành là ngành "Quản trị bệnh viện" cụ ạ. Cụ tham khảo thêm nhé. Em không nói cụ thể về trường hợp này, vì em không biết những bác này.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Khu TX Trung nhiều tập thể cũ, mật độ dân đông lại còn có chợ ngay đầu ngõ nữa. Thời gian lây lan âm thầm khá lâu rồi nên f0 mới nhiều như thế.
Em mới nói là lối sống cũ. Lối sống cũ nhiều khía cạnh lắm.
1 ví dụ nhỏ là đi chợ.
Trẻ hay đi chợ tuần 1, 2 lần. Như nhà em hay đi siêu thị mua đủ 1 tuần, cơ bản là k có thời gian và thực sự việc đi mua cũng thấy mệt.
Nhưng nhiều người ngày đi 1 lượt ,thậm chí 1 bữa 1 lần, nhiểu lí do: ngon, tươi, thích đi lại vận động, thích gặp gỡ, chuyện trò....

Mountain Men

Xe buýt
Các cụ ở tổ hợp HH nhà bác Thản trông vậy nhưng có vẻ kiểm soát tốt.
Khu TXT không hiểu sao lắm ca thế :T

Hieumos

Xe container
Em nghĩ là ông Cụ "thích" đi thôi, hội nào dám bắt ông Cụ đi, trong hội cứ dưa nhau mãi, toàn lính cũ cả đấy.
Cụ nhà em ở trong ổ dịch Văn Chương cũng đùng đùng đòi đi đứng chốt theo các cụ trong hội cựu chiến binh, con cháu nói mãi thì cụ dỗi mấy hôm nay không thèm nghe điện thoại rồi.

nowhereland

Xe điện
Các cụ ở tổ hợp HH nhà bác Thản trông vậy nhưng có vẻ kiểm soát tốt.
Khu TXT không hiểu sao lắm ca thế :T
Đông đúc, chật hẹp ra vào qua lại va chạm suốt, lại toàn quen biết nhẵn mặt nhau nên cũng phải dừng chào hỏi chuyện trò đôi ba phút. Hàng xóm có nhậu nhẹt không thì em không biết chứ sang giao lưu ấm trà trao đổi tình hình covid thì chắc nhiều đấy.

Chung cư lại chẳng quen nhau mấy mà buôn chuyện, nguy hiểm nhất cái thang máy thôi.

nosay

Xe hơi
Vâng, méo hiểu sao lái xe luồng xanh lại được về nhà ngủ với vợ. Quản lý thế thì phải cho vài thằng đi tù làm gương.
Xe luồng xanh mà tuân thủ đúng quy định thì cũng giống như mình đi chợ thôi cụ ạ.
Em nhờ thằng bạn thân chạy xe luồng xanh chuyển ít tài liệu nó không nhận, bảo không được. Kiểu 1 cung đường 2 điểm đến ấy.

vnposh

Xe điện
Ơ hay. Các tỉnh vẫn đang cắp sách tới trường. Nghỉ là nghỉ thế nào. Nghỉ đến bao giờ.
Mạnh dạn online đi, tròn méo ntn sau này bổ túc thêm.
Chả nhẽ cả nước chờ 1 vài ông, rồi ông này hết thì ông kia dịch thì chờ nhau đến bao giờ.
Em nói thật nếu chỉ cần con mình đọc viết đc chứ k ham điểm thì học rất nhẹ nhàng, k phải sợ. Con em năm nay lớp 3, thâm niên 3 năm học online nhé, k nói suông.
Nhà cháu ủng hộ mạnh mẽ giáo dục phổ thông và đào tạo đại học chuyển mạnh mẽ sang học trực tuyến trong tình hình dịch bệnh. Tuy nhiên cần 2 điểm chú ý:
1. Công bằng trong học trực tuyến: Không phải gia đình nào cũng có điều kiện trang bị máy tính, máy tính bảng, thiết bị chiếu màn hình lớn như TV, công cụ phần mềm đầy đủ… dẫn đến có sự khác biệt về lợi ích nhận được giữa các học sinh, sinh viên.
2. Có khó khăn trong việc triển khai học, thi trực tuyến cần khắc phục: Giáo trình, ngân hàng đề thi trực tuyến và hình thức giám sát thi, năng lực giáo viên giảng viên, trang thiết bị và trình độ ứng dụng của từng cơ sở giáo dục, cơ sở đào tạo, các điều kiện bên ngoài như băng thông, điểm kết nối mạng,…
Một số trường như ĐHBK Hà Nội có thể triển khai ngay học trực tuyến, nhưng đến khi thi trực tuyến lại vướng ở vấn đề giám sát thi thế nào để đảm bảo chất lượng, công bằng cho sinh viên.
Công cụ, thiết bị đã trang bị và tập huấn, tập dượt 2 năm qua việc dạy và học trực tuyến nhưng hầu hết giáo viên, giảng viên và người hỗ trợ (chuyên gia, bố mẹ) còn rất lúng túng. Mọi người (bao gồm cả cán bộ, công chức, viên chức nói chung hay giáo viên, giảng viên nói riêng) thì chát chít khá tốt với Zalo (thành trend), nhưng khá lúng túng, chật vật với các ứng dụng khác để dạy và học như Teams, Meeting hay Zoom, cách sử dụng lưu trữ dữ liệu đám mây, hay chuẩn trao đổi dữ liệu qua lại giữa người dạy và người học,…
Dạy và học trực tuyến thì cả người dạy và người học cần rất nhiều sự đầu tư và nhiều kỹ năng vừa cơ bản, vừa nâng cao. Rất khó triển khai cả nước trong tình hình hiện tại.

Mitomxoan

Xe tăng
Với trẻ con học hành online thực sự là quá khó, phương tiện học, để tiếp thu kiến thức lại còn khó khăn hơn nữa. Haizzz

Trạng thái
Thớt đang đóng