[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

BMZ_Z4

Xe điện
Giãn cách cả thành phố kiểu gì mà 4 ô lx từ Sài Thành về lây cả khu Giáp Bát thế cụ. Làm như thế, những người chấp hành như e thiệt đơn thiệt kép. Giãn kiểu này thì hết t9 vẫn giãn tiếp
Đã kết luận là 4 ông đó là nguồn lây à cụ.
Em tưởng chỉ là ca chỉ điểm thôi chứ.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Ôi giời còn cuống lên lo đi chợ đây cụ ơi.. Em vẫn tàu ngầm đọc tin mỗi ngày. Vụ đi chợ hộ ở SG coi như phá sản rồi.Thực phẩm dự trữ 1 tuần đã hết, siêu thị quá tải ko có shipper.Chờ tổ dân phố thì chưa cóTNV nên phải tự cứu mình,tìm trên chợ online để mua mà rất khó.Các chú bộ đội chỉ có trên tivi(thực ra là họ có đi hỗ trợ các vùng đỏ cam,nhà em vùng xanh nên tự xoay sở thôi)
Em trích cho cụ nào đề xuất pá cho Bộ đội đi chợ hộ nhé, cứ tính 10 triệu dân thì bao nhiều Bộ đội cho xuể, nên SG đã phải cho Shipper hoạt động trở
Lại kể cả vùng đỏ

4vnpro

Xe buýt
Hi vọng các cụ HN trên và dân tình dưới nên serious về tình hình hiện tại, như quê em lock cứng, đi chợ hộ, và kết quả đặt 3 ngày mới có hàng, rau dập tung toé thịt thì date cũ, ở quê chán lắm.

A98

Xe container
Phủ vaccin hết người già, bệnh nền rồi từ từ nới thì cũng không đến nỗi bị phản đối đâu. Bây giờ quay lại phủ vẫn còn kịp, cứ như Tây ưu tiên tuổi từ cao xuống thấp, có bệnh nền.
Không được cụ ạ. Cho dù có phủ vaccine hết người già và người có bệnh nền, những người còn lại cũng vẫn sẽ làm sập hệ thống y tế nếu thả ra. Chắc chắc vẫn phải giãn cách để sàng lọc cho hết thôi.

MINHKD

Xe điện
chuẩn cụ. Giãn cách theo quận là cái vớ vẩn, vì nó giáp ranh gần nên quản lý rất khó.
Đã giãn cách là phải cả thành phố thì mới được, sắp tới HN mà duyệt giãn theo quận thì e đánh giá ko cao.
Theo quận thì chẳng giải quyết được gì nhiều.

volvo.XC90

Xe tăng
Hà Nội để dân quá nhờn. HP đã truy tố mấy vụ vi phạm gây lây nhiễm bệnh dịch quy mô nhỏ mà chưa thấy HN công khai truy tố vụ nào làm gương để giữ nghiêm kỷ cương. CQ hiền quá dân vô pháp.
Làm rắn như HP là yên

poiuy

Xe ba gác
Mà cũng lạ, các cơ quan nhà nước dù sao ông đứng đầu sợ nhiều thứ, và họ ko bị áp lực tài chính nên thực hiện giãn cách chuẩn.
Các công ty bảo là khó thì khó thật, nhưng để kiểm tra đột xuất và phạt vi phạm , kể cả tạm rút đăng ký kinh doanh... có khó lắm đâu mà sao Hanoi không làm nhỉ. Thấy nói trên báo nhưng chả thấy làm.
Người dân thì còn bảo khó kiểm soát, giờ kiểm soát các công ty dễ hơn nhiều mà. Mỗi phường chỉ cẩn cử ra 2 ông đi tuần các công ty, cộng thêm kiểm tra ngẫu nhiên giấy đi đường 10%, phạt thật nặng em nghĩ các công ty họ cũng thu hồi giấy phép không cần thiết.
Có thể họ chủ trương chưa cần làm chặt đến mức đó.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Phương án lock cứng vùng nguy hiểm và những khu vực phát hiện có Fo em thấy khả thi hơn. Quận nào trước nay chưa có Fo nên thả cho người ta làm ăn, đi lại trong quận mình. Dồn quân vào những chỗ nguy hiểm và làm thật chặt. Khi nào đủ 14 ngày không phát hiện ca mới thì lại mở khu đó ra. Làm giống năm ngoái đó. Nếu cứ tiếp tục giãn cách toàn thành phố thế này tạo tâm lý chủ quan, người dân và lực lượng canh chốt không thực hiện nghiêm túc thì hiệu quả chống dịch kém hơn, kinh tế thiệt hại nhiều hơn
Lock chặt theo phạm vi hẹp chính là cách của SG đã áp dụng giai đoạn đầu đợt dịch này đấy !

myob

Xe tăng
Sao các cụ chỉ nghĩ đến cái việc khoanh vùng ở khu vực đỏ nếu như Hà Nội bỏ dãn cách nhỉ? Điều đó là tất nhiên và nó chẳng khó để phong toả không lây nhiễm được qua vùng khác của Hà nội… nhưng cái quan trọng hơn, nguy hiểm hơn cái việc vùng đỏ ở Hà nội chính là dịch bệnh lây lan từ các vùng khác ở Việt Nam, từ hcm, bd, đn,…. Bất cứ khu vực nào có dịch đều là nguy cơ hơn khu vực Hà nội…. Trước kia Hà nội xanh rì đến thế, an toàn đến thế nhưng chậm vài ngày phong toả người từ hcm, đường bộ cũng như hàng không là đã như thế này rồi… các cụ đừng nghĩ là dễ cấm nhé… khi người thân, người trong gia đình, bạn bè, đồng nghiệp nhờ vả một khe cửa hẹp để quay lại Hà nội… thì ai đảm bảo rằng đốm lửa nhỏ đó không bùng lên được… cách ly tại trung tâm cũng là giải pháp nhưng càng cách ly… người nhiễm trong đó càng lên số… rồi virus từ thiết bị, đồ dùng, vật dụng cũng có thể đi từ vùng dịch về Hà nội…đấy mới là cái khó… Hiện tại Hà nội chỉ an toàn khi mở bên trong và cách ly hoàn toàn với bên ngoài… cho đến khi tiêm đủ vác xin cho người già, người trẻ và cả trẻ em nữa… còn cứ tình hình này thì ct16 cũng dần sẽ không còn được thực thi nữa vì áp lực tồn tại của người dân khi cq kéo dài quá thời gian kinh tế họ chịu đựng…. Vd chỉ một đoạn đường tắc vì giấy thông hành đã phải xả trạm… giờ quá nhiều người ra đường thì công an sẽ sử lý như thế nào? Có đủ lực lượng không? Và bản thân công an có sử lý nổi không? Họ có muốn không thì lý do o phải là trộm cướp mà là kiếm tiền nuôi gia đình…???? Em có thể ở nhà thoải mái nhưng chắc chắn nhiều người trong khu em không thể…các cụ nào bảo gia đình có người già nên cố thủ ở nhà nhưng nhiều, rất nhiều gia đình bố mẹ ở quê hết… họ không nghĩ được như vậy vì hoàn cảnh họ khác, rồi sv, làm thuê…thế nên ai cũng có hoàn cảnh và lý do rất hợp lý cho bản thân cả…

Chỉnh sửa cuối:

lamboghi

Xe tải
Tình hình HN vẫn phức tạp chắc giãn cách hết tháng 9 rồi.
chắc sắp tới đội ngũ HN cũng rút về từ từ thôi, chứ gồng quá cũng ko phải là cách

Ngobcool

Xe buýt
Cần gì phủ hết vaccine. Như UK là bỏ hết phong toả rồi đó. Em ko ủng hộ UK nhé. Em ủng hộ phong toả kịch liệt nhưng cũng phải có biện pháp ko để ai bị đói cả
Cụ xem tỷ lệ tiêm vacxin của ta và của nó như thế nào cụ nhé. Bên nó tiêm đủ liều vacxin cho dân số đạt miễn dịch cộng đồng nên nước nó coi như cúm mùa rồi cụ ạ. Mở cửa là đúng rồi. Mình mút mùa mới tiêm đủ vacxin để đạt miễn dịch cộng đôg nên cụ cứ xác định giãn cách còn dài ạ

Michael J

Xe điện
chuẩn cụ. Giãn cách theo quận là cái vớ vẩn, vì nó giáp ranh gần nên quản lý rất khó.
Đã giãn cách là phải cả thành phố thì mới được, sắp tới HN mà duyệt giãn theo quận thì e đánh giá ko cao.
Giãn theo điểm dịch mà khoanh lại là chuẩn. Giãn tất như hiện nay mới đáng đánh giá không cao. Rất bất công trong thực tiễn. Kiểm tra kỹ giấy tờ xem, các cụ nhìn quanh xem. Không ít những đối tượng lang thang ra đường không đúng đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng