[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

mitdac1819

Xe điện
Nãy có cụ com: Làm CT16 chặt HN, đưa quân đội vào phân phát lương thực, đợi phủ hết vắc xin, đợi HCM ổn rút y bác sỹ ra rồi HN mới được mở lại. Doanh nghiệp chết có thể thành lập lại, doanh nghiệp FDI bỏ đi thì sau dịch sẽ mời họ quay lại bằng ưu đãi, chấp nhận 2 3 năm không phát triển ...
Chắc cụ ấy làm Nn nên nghĩ giản đơn như thế. E nghĩ đợt này, dn dv trừ ngân hàng ra thì tèo hẳn rồi, còn đội dn sx bắt đầu ngấm đòn. Cp nên xem xét lại, chứ cứ áp ct 16 trên phạm vi rộng như này, hệ lụy ko nhỏ đâu. 1 đầu tàu kinh tế đã xuống bùn, dìm nốt nồi cơm còn lại thì gay đấy. Tiêm dịch vụ, mà dn họ tự tìm đc nguồn ở ngoài nc và chịu chi phí thì cũng nên cho họ làm, chứ chi phí 3 tại chỗ, mí lại đóng cửa còn chết gấp 10 lần

LienPhuong

Xe điện
Chính quyền phải thay đổi đối tượng ưu tiên tiêm, tất cả vắc xin còn lại và sắp nhận phải ưu tiên tiêm trước cho toàn bộ người già , đừng để các suất ông ngoại với suất mua bán vào tranh của các cụ nữa...
Tiêm cho các cụ xong là mở cửa xã hội và vừa mở cửa vừa tiêm tiếp , giãn mãi thì dân thì hết tiền mà ngân sách cũng chả còn đủ sức mà nuôi dân nữa đâu, lưu thông hàng hóa nội địa cả 1 thời gian dài ngắc ngứ rồi, giờ chỉ còn hàng xuất khẩu là tăng trưởng...
Cụ thiếu người chưa già (dưới 65) nhưng có bệnh nền cũng rất nguy hiểm, phủ song song hai đối tượng này trước.

hph0909

Xe tải
Nãy có cụ com: Làm CT16 chặt HN, đưa quân đội vào phân phát lương thực, đợi phủ hết vắc xin, đợi HCM ổn rút y bác sỹ ra rồi HN mới được mở lại. Doanh nghiệp chết có thể thành lập lại, doanh nghiệp FDI bỏ đi thì sau dịch sẽ mời họ quay lại bằng ưu đãi, chấp nhận 2 3 năm không phát triển ...
Ông chủ tịch Hà Nội giờ không làm được thế này đâu, chỉ cần đưa lên báo đội lái xe về mà làm trái chỉ thị 16 gây lây lan bệnh dịch xử lý theo luật, cô bên Green Bay nếu phát hiện lây lan cũng xử lý luôn. Nhưng bao nhiêu vụ trước đấy có sao đâu. Cứ làm như ở Hải Phòng ấy, khắc nghiêm hết.

mitdac1819

Xe điện
Cụ phân tích vậy thì chắc cũng rõ Đông Anh, khu có ca nhiễm nhiều với khu chưa có ca kia đều liên quan đến khu công nghiệp, nó thông nhau. Rất khó thời điểm hiện tại dừng giãn cách khu này, tiếp tục giãn cách khu kia.
Vấn đề e thấy là do lờ đờ ngại, ko dám xài biện pháp mạnh với khu trên cụ ự, có lẽ là sợ bọn fdi trong kcn Thăng Long. Lúc nổ ca ở kcn Thăng Long, cty Sei thì phải cùng thời điểm với Bắc Ninh, Bắc Giang, nhưng ko lock khu Kim Chung triệt để, nên từ đó đến giờ khu đó nổ suốt

LienPhuong

Xe điện
Phương án lock cứng vùng nguy hiểm và những khu vực phát hiện có Fo em thấy khả thi hơn. Quận nào trước nay chưa có Fo nên thả cho người ta làm ăn, đi lại trong quận mình. Dồn quân vào những chỗ nguy hiểm và làm thật chặt. Khi nào đủ 14 ngày không phát hiện ca mới thì lại mở khu đó ra. Làm giống năm ngoái đó. Nếu cứ tiếp tục giãn cách toàn thành phố thế này tạo tâm lý chủ quan, người dân và lực lượng canh chốt không thực hiện nghiêm túc thì hiệu quả chống dịch kém hơn, kinh tế thiệt hại nhiều hơn
Chủng năm nay lây nhanh hơn năm ngoái nhiều, bỏ bài cũ đi cụ, hãy nhìn SG.

darthvader

Xe điện
Cụ thiếu người chưa già (dưới 65) nhưng có bệnh nền cũng rất nguy hiểm, phủ song song hai đối tượng này trước.
Em quên, già rồi đến bệnh nền .... xong rồi mở cửa .. theo đuổi con covid này 2 năm mệt mỏi rồi.. em cũng đã được tiêm đâu , nhưng nếu cho vote mở cửa hay không thì em vote mở sau khi tiêm xong cho các cụ và bệnh nền.

Nắng nhạt

Xe điện
Chủng năm nay lây nhanh hơn năm ngoái nhiều, bỏ bài cũ đi cụ, hãy nhìn SG.
Sài Gòn làm không giống năm ngoái Hà Nội làm. Em thấy bây giờ Hà Nội đang dần làm theo cách Sài Gòn đang làm nên em lo. Năm nay Hà Nội nhiều ổ hơn, nguy hiểm hơn nhưng dân lại không nghiêm túc bằng một nửa năm ngoái. Đó mới là vấn đề

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Ông chủ tịch Hà Nội giờ không làm được thế này đâu, chỉ cần đưa lên báo đội lái xe về mà làm trái chỉ thị 16 gây lây lan bệnh dịch xử lý theo luật, cô bên Green Bay nếu phát hiện lây lan cũng xử lý luôn. Nhưng bao nhiêu vụ trước đấy có sao đâu. Cứ làm như ở Hải Phòng ấy, khắc nghiêm hết.
Ý trên là của 1 cụ trong thớt này, em tìm lại thì xóa mất rui.
HN làm như HP là đâu vào đấy hết.

tasx

Xe tăng
Thế bọn đầy tớ nó lại đổ lỗi cho thằng dân à cụ.
Em nghĩ là cả 02 phía Cụ ạ. Phía dân tăng vi phạm do dãn cách kéo dài mà không có vạch đích (câu giờ chờ vắc xin ?). Phía chính quyền cơ sở có dấu hiệu đuối sức và mệt mỏi. Việc lập các "vùng xanh" cũng là một cách huy động thêm các lực lượng tự quản. Nhưng bản thân đội tình nguyện này cũng bắt đầu có dấu hiệu mệt mỏi. Tờ A4 cũng chỉ có giá trị nhất định thôi, căng quá cũng không được vì "người ta" mệt thật, "người ta" cũng là con người với những lo toan về phía sau y như mình bây giờ
Câu hỏi "
Hà Nội sẽ giãn cách đến bao giờ?
trong bài viết bị bỏ lửng".
Trong một môi trường mà mọi người nói được nói nỗi lòng mình, rõ ràng là sẽ có sự phân hóa. Mỗi người một hoàn cảnh, điều kiện khác nhau, tính toán và mục tiêu ưu tiên khác nhau. Nên chúng ta có mâu thuẫn thậm chí gay gắt cũng là điều dễ hiểu. Hi vọng chúng ta sẽ cùng nhau đi qua giai đoạn khó khăn này ...

Hi vọng thật sớm, Vắc xin nội địa sẽ được phê duyệt sau khi tuân thủ đầy đủ các quy định.

hph0909

Xe tải
Ý trên là của 1 cụ trong thớt này, em tìm lại thì xóa mất rui.
HN làm như HP là đâu vào đấy hết.
Lock cứng với quân đội vào như vậy chắc phải trung ương quyết định rồi. Nhưng trong phạm vị được làm thì cứ rắn như Hải Phòng ấy. Tìm cách cho con nhỏ về nhà, tình thì ok. Nhưng về lý lây lan bệnh thì phải xử lý.

mr teppi

Xe buýt
Cụ gia đình có điều kiện, nên chịu đựng đc lâu. Chứ doanh nghiệp cứ đóng cửa liên tục tầm 3 tháng trở ra là sập, vì tiền thuê địa điểm, tiền lãi ngân hàng, tiền hỗ trợ cho nhân viên, nó vẫn tăng đều. Dn mà sập hàng loạt, thì hệ lụy xã hội không hề nhỏ đâu nhé, người lao động ra đường 1 loạt, không phải cứ phá sản xong là lại mở đc như bình thường nhé, đừng nghĩ đơn giản là giữ sức khoẻ, còn tiền thì kiếm sau. Chưa chết vì covid, thì đã chết vì phá sản. Sức chịu đựng cũng sắp tới ngưỡng rồi
Báo cáo cụ là doanh nghiệp em toi rồi, trung tâm giáo dục vợ em đóng cửa rồi... Trả tiền thuê nhà đủ chết... Và em tuyên bố không ra ngoài. Chết đói thế dek nào được. Ngưỡng nào, taat cả đều thế nên chấp hành, ngưỡng của Cp cũng toi, các ông ý cũng muốn mở hơn mình ý chứ. 39kg gạo 2 kg muối cho 3 tháng con em nó vẫn cười.... Bỏ hết sữa, quà vặt....

mitdac1819

Xe điện
Em nghĩ là cả 02 phía Cụ ạ. Phía dân tăng vi phạm do dãn cách kéo dài mà không có vạch đích (câu giờ chờ vắc xin ?). Phía chính quyền cơ sở có dấu hiệu đuối sức và mệt mỏi. Việc lập các "vùng xanh" cũng là một cách huy động thêm các lực lượng tự quản. Nhưng bản thân đội tình nguyện này cũng bắt đầu có dấu hiệu mệt mỏi. Tờ A4 cũng chỉ có giá trị nhất định thôi, căng quá cũng không được vì "người ta" mệt thật, "người ta" cũng là con người với những lo toan về phía sau y như mình bây giờ
Câu hỏi "
Hà Nội sẽ giãn cách đến bao giờ?
trong bài viết bị bỏ lửng".
Trong một môi trường mà mọi người nói được nói nỗi lòng mình, rõ ràng là sẽ có sự phân hóa. Mỗi người một hoàn cảnh, điều kiện khác nhau, tính toán và mục tiêu ưu tiên khác nhau. Nên chúng ta có mâu thuẫn thậm chí gay gắt cũng là điều dễ hiểu. Hi vọng chúng ta sẽ cùng nhau đi qua giai đoạn khó khăn này ...

Hi vọng thật sớm, Vắc xin nội địa sẽ được phê duyệt sau khi tuân thủ đầy đủ các quy định.
E nghĩ lúc đầu người dân ,trừ 1 số thành phần nhỏ trẻ trâu ngáo đá, cũng hết sức chấp hành, nhưng ăn 3 cái lệnh giãn liên tiếp rồi, mà vẫn đâu vào đấy, ngày nào cũng vài chục ca, thì chính quyền cũng nên xem lại mình.

legend7seas

Xe tải
Sài Gòn làm không giống năm ngoái Hà Nội làm. Em thấy bây giờ Hà Nội đang dần làm theo cách Sài Gòn đang làm nên em lo. Năm nay Hà Nội nhiều ổ hơn, nguy hiểm hơn nhưng dân lại không nghiêm túc bằng một nửa năm ngoái. Đó mới là vấn đề
Hà Nội để dân quá nhờn. HP đã truy tố mấy vụ vi phạm gây lây nhiễm bệnh dịch quy mô nhỏ mà chưa thấy HN công khai truy tố vụ nào làm gương để giữ nghiêm kỷ cương. CQ hiền quá dân vô pháp.

CuTiVoDich

Xe điện
Trẻ nhỏ đề kháng tốt, hầu như chả bị làm sao cả
chỉ có người già lắm bệnh nền nên có thể đi, nhưng ko phải ai bị cũng đi

bác cứ nghe người ta hù nên
Trẻ em không còn an toàn trước biến thể D nữa rồi cụ

battai

Xe buýt
HN mới tiêm mũi một được tầm 30% dân số mà nhiều cụ đã nhảy dựng lên kêu giảm giãn cách theo vùng bất chấp tính mạng những người chưa được tiêm, nhất là các cụ trên 65 có bệnh nền, trong đó có bố mẹ nhiều cụ ở đây. Kiểu áp dụng phương thức giãn cách khác nhau giữa các vùng trong cùng một tỉnh, thành phố là cái vô nghĩa nhất hạng mà TPHCM đã làm một tấm gương sáng (ngược) bừng. Khi không thể chặn biên giữa các vùng trong cùng một thành phố thì vùng nào cũng có nguy cơ bùng dịch trong ngày một ngày hai, làm đếch gì (xin phép các cụ nhà cháu nói bậy) có vùng nào gọi là vùng xanh hay vùng an toàn mà đòi áp dụng CT15.
Nếu sau 6/9 bỏ giãn cách, em chưa hình dung được giải pahps bảo vệ cho bố, mẹ và vợ ntn? Viwj em chưa được tiêm còn ông, bà thù dêud trên 75 tuổi.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Vừa rồi có mợ trong SG bẩu PÁ này phá sản rồi mừ, mà cũng đúng thôi, cụ thử nghĩ 10 triệu dân bao nhiều Bộ đội phục vụ cho xuể, dồn tất cả BĐ Trong đấy chỉ mỗi việc phục vụ dân SG e nghĩ có thể nhưng ăn đâu ở đâu sinh hoạt đâu với từng đấy Bộ Đội

Nắng nhạt

Xe điện
Hà Nội để dân quá nhờn. HP đã truy tố mấy vụ vi phạm gây lây nhiễm bệnh dịch quy mô nhỏ mà chưa thấy HN công khai truy tố vụ nào làm gương để giữ nghiêm kỷ cương. CQ hiền quá dân vô pháp.
Em cũng ủng hộ phương án làm rắn như HP nhưng nếu không đủ lực lượng hay vì lý do gì đó mà không thể làm rắn giống HP trên toàn thành phố thì nên làm rắn những khu vực nguy hiểm, còn hơn làm hơi hơi rắn cả thành phố như bây giờ. Mà mỗi chỉ đạo đưa ra phải có tính thời điểm, sai thời điểm một hai tuần kết quả đã khác rồi. Theo em chuẩn nhất là nên làm ngay từ hôm nay chứ để một hai tuần sau dân nhờn và oải quá rồi, sẽ giống y như Sài Gòn, có đưa quân đội vào cũng đã muộn, hiệu quả không cao như kỳ vọng

caubemuahahaa

Đi bộ
mấy hôm nay xem thống kê thấy tiêm vac ít hẳn, hình như bà con vẫn còn tâm lý sợ vac, nhất là sino... kiểu vầy hoài không biết khi nào phủ xong cho 70-80% dân ta.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Vừa rồi có mợ trong SG bẩu PÁ này phá sản rồi mừ, mà cũng đúng thôi, cụ thử nghĩ 10 triệu dân bao nhiều Bộ đội phục vụ cho xuể, dồn tất cả BĐ Trong đấy chỉ mỗi việc phục vụ dân SG e nghĩ có thể nhưng ăn đâu ở đâu sinh hoạt đâu với từng đấy Bộ Đội
Đấy là một cụ đã comment (đã xóa) muốn Hà nội áp dụng như vậy, y như HCM luôn.
Giờ HN nếu có muốn quyết định một điều gi mới mẻ thì cũng nói nhìn HCM chưa, làm giống HCM chưa?

Trạng thái
Thớt đang đóng