[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

congthuong

Xe điện
Nếu so sánh mức độ lây lan của HN và SG hiện nay, có phải là SG báo cáo ko đúng về tình hình dịch bệnh thời gian đầu cho tới khi phong toả Gò Vấp ? Và các diễn tiến tiếp theo ? Rõ ràng cùng chủng Delta với mức độ lây mạnh , phát hiện F0 cùng đem đi cách ly như HN . Tại sao SG mức độ lây giống như cấp số nhân ? Quan chức SG luôn khẳng định chuẩn bị đủ Oxy, cơ sở vật chất cho công tác chữa bệnh ... cũng ko đúng với sự thật diễn ra . Đằng sau việc bùng dịch ở SG hiện nay có gì đó ko bình thường ????
Sài gòn mà không bị bùng dịch trước, thì HN sẽ là tỉnh thay Sài Gòn. HN may mắn hơn là vì SG bùng trước , nhờ vậy mà tránh được vết xe đổ trong tích tắc.

Các cụ nhìn Đồng, Nai, Bình Dương , Long An xem... số ca mắc nó thế nào ? Có phải vấn đề LD hay văn hóa hết không ?

Đà Nẵng là tỉnh trước đây dẹp thành công chủng cũ, nay vẫn tăng đều số ca mỗi ngày.

Tôi vẫn cho rằng người nào đem vaccin tiêm cho đối tượng trẻ, cho các công ty lắm tiền, ra chính sách hạn chế tiêm người trên 65 tuổi, người mắc bệnh nền... là người phải chịu trách nhiệm chính cho việc quá tải y tế.

Nhà tôi các ông bà già trên 80 tuổi, đầy bệnh nền, nên phải tiêm nhờ "ông ngoại" về khỏe re, không ai bị sao cả, trong khi bọn trẻ tiêm về thì vật vã.

Chỉnh sửa cuối:

Sakai Việt Nam

Xe điện
Tối qua phong toả tại 810, thấy bảo có Fo mà em đọc chưa thấy, em có 1 kho tại đây cạnh Huyndai, hiện phong tỏa cứng.

Reddinang

Xe điện
Vẫn nổ đều như pháo thế này thì xác định sống chung dần thôi

BMW R60

Xe tăng
Mấy hôm cúng rằm thì chợ nào cũng đông
Nếu đến ngày 6/9, vẫn cứ nổ rải rác ca cộng đồng thế này thì theo cccm, sẽ lại thêm 15 ngày ct 16, hay là nghỉ ạ?

Em thì nghĩ là sẽ tiếo tục ct 16.
Cháu nghĩ sau 6/9 sẽ về CT15 nếu vẫn nổ lẹt đẹt quanh quanh 5 chục ca trong ngày (cả cộng đồng và khu cách ly, phong tỏa). Còn nếu vọt lên quanh quanh 100 ca/ngày thì chắc chắn vẫn CT16 hoặc cao hơn. Nhưng thực sự hiện tại CT 16 ở HN vẫn nhiều người ra đường quá. Từ thứ 5 tuần trước, đến sáng hôm nay cháu mới phải đến cơ quan trực. Đến đường 32 đoạn từ ĐH Công nghiệp đến Xuân thủy đường khá đông, gặp cả vợ chồng quần đùi ào may ô đèo con trên xe máy. Qua đường 70 thì nhìn cái chợ trông ngõ cũng đông nghịt luôn...

Cu Xẽ

Xe đạp
Hà nội mình có ca nhiễm từng đi chợ
Nhìn ảnh sợ quá
Cụ xem kỹ, đừng để bị tiêu đề che mắt. Ảnh trong bài báo là 24/7, ngày đầu giãn cách HN theo 16 lần này

Ku_den

Xe tải

BMW R60

Xe tăng
Tối qua phong toả tại 810, thấy bảo có Fo mà em đọc chưa thấy, em có 1 kho tại đây cạnh Huyndai, hiện phong tỏa cứng.
Khu này có thuộc khu sáng lọc nguy cơ cao không cụ? Có thể còn chờ khẳng định. Có thông tin gì cụ update ạ!

lamien

Xe buýt
Tôi thấy giải pháp đơn giản nhất để hạn chế người đi đường ở HN là PHẠT và quay về chứ ko cho QUAY ĐẦU. Cứ suy mình là ra. Sợ bị phạt 2 củ nên ko dám ra đường, còn không thì cứ đi, quay đầu thì tìm đường khác đi, kết hợp tăng cường các tổ tuần tra cơ động trên đường để PHẠT. Việc quay đầu thì chỉ dành cho các khu vực ngõ ngách khu dân cư tự quản ko có chức năng phạt. Thêm nữa là siết lại việc cấp giấy đi đường theo hướng lãnh đạo đơn vị phải chịu trách nhiệm là ok.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mừng húm. 31 triệu liều pfizer, hàng Bỉ thì đỉnh chóp rồi :)

Sakai Việt Nam

Xe điện
Khu này có thuộc khu sáng lọc nguy cơ cao không cụ? Có thể còn chờ khẳng định. Có thông tin gì cụ update ạ!
Ko cụ, bên Đại Áng và Liên Ninh mới nguy cơ cao, bên này khác, thấy tôi qua lính của em báo bị phong tỏa, em tìm thông tin Fo mà chua thấy,

just for fun

Xe lăn
Bữa cơm của nhân viên y tế vào hỗ trợ chống dịch đây cccm ah. Thương đứt ruột, hai đứa con gái của chị bạn đang vào đấy chống dịch, mới trên Bắc Giang về đã xung phong vào SG.
Điều kiện ở thì một số được ở ks, còn lại thì ở tạm bợ lắm.

AcordGEM

Xe hơi

chandai.toinack

Xe điện
Chắc là cụ đi làm cty, ở nơi sinh sống thì mình cụ 1 kiểu thôi. Chứ tổ dân phố là có trong hệ thống chính trị chung của cả nước, tổ trưởng, tổ phó (có nhiều tổ phó tùy số hộ dân) có lương của Nhà nước trả đàng hoàng nhé.
E thấy vấn đề này đúng. BC e ở ngoài Bắc là tổ trưởng, nói chung nhiệt tình có thừa và ai cũng như vậy, kiểu ngoài Bắc mình là hội hè, nhóm nhiếc nhảy nhót hát hò các kiểu.
Trong Nam có Khu phố trưởn, KP phó, và là Đảng Viên chứ ko phải mợ gì nói ko cần là ĐV, vì Bố em cũng làm. Gần như là ngta bầu trong hội cựu chiến binh ra là nhiều. Và e thấy ko có vụ tụ tập sinh hoạt, đàn ca sáo nhị ca hât nhảy múa như ngoài Bắc. May chăng 1 năm đc 2 lần Tết và ngày gì đó.

Tuy nhiên. Sg em ko rõ, e chỉ nhớ nhà e vừa chuyển về thì bác Trưởng khu phố tới nhà làm giấy đăng ký khai tên tuổi, sau đó cho con cá to dã man con ngan gọi là làm quen. Còn nếu ai tới trọ hay gì cũng phải khai giấy tạm trú. Nên việc quản lý khá dễ. Bố em trong đó lúc làm, nhà nào cũng biết hết mọi ngõ ngách vì m phải đi khai báo và phát giấy thông báo mà.
Như em đang ở Nha trang đây. Bác tổ trg cũng nhiệt tình lắm dù chả thấy hỏi giấy tờ nhà em 😂

vvv

Xe tăng
Sài gòn mà không bị bùng dịch trước, thì HN sẽ là tỉnh thay Sài Gòn. HN may mắn hơn là vì SG bùng trước , nhờ vậy mà tránh được vết xe đổ trong tích tắc.

Các cụ nhìn Đồng, Nai, Bình Dương , Long An xem... số ca mắc nó thế nào ? Có phải vấn đề LD hay văn hóa hết không ?

Đà Nẵng là tỉnh trước đây dẹp thành công chủng cũ, nay vẫn tăng đều số ca mỗi ngày.

Tôi vẫn cho rằng người nào đem vaccin tiêm cho đối tượng trẻ, cho các công ty lắm tiền, ra chính sách hạn chế tiêm người trên 65 tuổi, người mắc bệnh nền... là người phải chịu trách nhiệm chính cho việc quá tải y tế.

Nhà tôi các ông bà già trên 80 tuổi, đầy bệnh nền, nên phải tiêm nhờ "ông ngoại" về khỏe re, không ai bị sao cả, trong khi bọn trẻ tiêm về thì vật vã.
Các cơ quan truyền thông việt nam hiện nay vẫn đang dùng số ca nhiễm mới ở các nước như nhật hàn để giảm áp lực cho mình, để dân đen nghe có vẻ như bên đó cũng đang loạn, nhưng thực tế lại hoàn toàn khác, những nước này tuy nhiễm mới hàng nghìn ca mỗi ngày, nhưng tỉ lệ tử vong và nhập viện điều trị rất thấp, quan trọng ta phản nhìn số ca tử vong, ko nhìn số ca mắc mới vì bên họ xác định sống chung với dịch rồi, hàng quán vẫn bán bình thường

ttvnol.com

Xe tăng
Cũng chả khác SG trước 23/8 là mấy =))=))=))
Từ khi giãn cách bà con Hà Nội ta đã chuyển đổi múi giờ rất linh hoạt , uyển chuyển . GIờ đi làm , tập thể thao , đi dạo , lượn đường , mua đồ ăn và ...gặp gỡ bạn bè là từ 12h đêm đến 5h sáng . Thời gian còn lại nghỉ ngơi tắm rửa vệ sinh cá nhân bắt đầu từ 7h sáng đến 7h tối . Bình minh và bữa sáng từ 7h "tối" đến 10h "tối", sau đó là chuẩn bị mặc đồ ra đường ....một ngày mới .

Ben BMS

Xe buýt
Hôm nay em đi làm mà thấy quả xe máy đèo lồng chim đi ngoài đường…
Trước hôm 23 em vào thử fb mua bán 1 quận trong đấy vẫn bán bún, phở ship tận giường trong quận. Khác quận ship từ 3 bát. :)) người giàu cũng chết với tư tưởng đấy.
HN đây cụ ơi, nhiều đơn vị không thiết yếu như cây cảnh mà vẫn xoay được giấy đi đường:

Xeomchocon

Xe tăng
Cụ nói thế thì hợp lý rồi.
Nhưng có 1 số thành phần lại bảo: Kinh tế đi thì còn

Mạnh miệng sao vậy?
Hỏi thật ! :)
Đúng mà...trong SG này rất rất nhiều SV tình nguyện, trình độ cao, mấy em vào chơi mấy bữa cho biết rồi...về! (Đến giờ hình như chưa về à?)
Sở TT của TP chả thấy ý kiến gì đến lúc Bộ TTTT yêu cầu kiểm điểm, phát về phát ngôn thì mới...hay cho là đúng thế!

wacwac

Xe buýt

HN không nên đặt mục tiêu đưa ca covid mới về 0
Theo kinh nghiệm của em là cứ làm ngược lại lời các chuyên gia nói ắt thành công, đặc biệt các chuyên gia mà đề nghị: thả lỏng, bỏ giãn cách, sống chung với dịch, mở cửa, hộ chiếu vaccine, MTK .... Bí kíp rồi cụ ạ :). ít nhất 2 năm nữa bí kíp này vẫn hữu hiệu.

Trạng thái
Thớt đang đóng