[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mata

Xe container
Em cũng ko biết câc cty cấp phép ra đg nhiều làm gì trong khi có thể online đc. Em đồng ý quan điểm của Cụ là có chế tài với các ldao cấp phép và buộc họ có trâch nhiệm khi xuất hiện F không nơi mình quản lý.
các công ty phải trả lương nên bắt đi làm, kiểu tao trả lương rồi thì phải bắt mày làm cho đủ, vì làm online ko hiệu quả.
Mấy đứa bạn em cũng cty ko thiết yếu, vẫn bị bắt đi làm bt.

xda0306

Xe tải
các công ty phải trả lương nên bắt đi làm, kiểu tao trả lương rồi thì phải bắt mày làm cho đủ, vì làm online ko hiệu quả.
Em thừa biết là mua mâm thì đâm cho thủng. Ae off trên này thì hầu như đề biết cv nào buộc phải đến cả. Vấn đề là trách nhiệm với cộng đồng cụ nhỉ.

moihoclaioto

Xe hơi
Chưa chắc đâu cụ. Nhiều bạn ko bị bắt đi làm vẫn xin cty giấy để "phòng thân" đấy. :)

tuongcap

Xe buýt
Năng lực sản xuất oxi thì hôm trước nghe nói dư thừa cho sử dụng, mà thực tế chắc thiếu bình hay sao mà lại để kêu gọi xin xỏ ầm ĩ cả nên. Lý thuyết đi đến thực tế còn xa quá.
Vâng. Chuẩn luôn cụ. Oxy làm ra thì nhanh nhưng cái vỏ bình hoặc bồn chứa thì ko làm nhanh được cụ ah.
Các thánh hô bằng mọi giá bệnh viện ko đc để thiếu O2 nhưng đâu có hiểu sản xuất vận chuyển O2 thì có quan tâm đâu.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com

Công nhận giấy đi đường nhiều quá.

Quy Lão

Xe tăng
Theo em nghĩ bình oxy nếu quá thiếu có thể thay thế bằng bình gas, cần kiểm tra lại áp suất nạp, chế tạo co nối vào hệ thống đồng hồ cho phù hợp.
Không dùng được cụ ơi.
Bình gas dân dụng thì áp suất nạp thực tế tầm 17 kg/cm2, áp suất nổ hủy là 68 kg/cm2.
Còn bình ô xy y tế loại 8kg thông dụng thì áp suất nạp thực tế của nó cần là khoảng 150kg/cm2, cao hơn gấp đôi so với áp suất nổ của bình gas.

Mata

Xe container
Em thừa biết là mua mâm thì đâm cho thủng. Ae off trên này thì hầu như đề biết cv nào buộc phải đến cả. Vấn đề là trách nhiệm với cộng đồng cụ nhỉ.
nói chung là chính quyền phải làm rắn cụ ạ, chứ ở đâu cũng có bọn vô trách nhiệm, chính quyền làm rắn thì bọn vô trách nhiệm kia nó sợ ngay

coquay

Xe container
Trong SG, nếu muốn kiểm soát nghiêm thì áp dụng phạt hành chính kèm theo mức phạt hình sự từ 7-15 năm đối với lãnh đạo công ty cấp sai giấy đi đường (sai đối tượng, thành phần, số lượng) và nếu có F0 ở nơi làm việc: gửi công văn đích danh đến từng công ty là hạn chế được việc dân đổ xô ra đường đi làm. Phải xử lý vấn đề từ gốc - công ty giao nhiệm vụ chứ bắt người dân thì khác gì bắt cóc bỏ đĩa.
Giờ bắt các chốt kiểm tra từng giấy đi đường ùn ứ cả đoạn đường, nguy hiểm cho cả đội trực chốt và người tham gia giao thông.
Ở mình chỉ thích làm từ ngọn thôi, làm từ gốc dễ quá các bác ở trên ko thích cụ a
Cứ làm từ gốc thì phường nào phường đấy ngon ngay đâu cần đến các bước khác
Các cty đều có đăng ký kd trên địa bàn của các phường mà, bây h chỉ buộc cty có nhu cầu đưa nv đi làm thì làm vc thì cần có dấu của phường
Cty nào cho nv đi làm ko đúng mục cấp phép, mà nv đi đường bị chốt hỏi thì phạt ca phường và cả cty là xong.

son010593

Đi bộ
Giấy đi đường nhiều quá các cụ ạ. Đợt dãn cách thứ 3 này có phải đợt cuối k nữa

poiuy

Xe ba gác
Ở mình chỉ thích làm từ ngọn thôi, làm từ gốc dễ quá các bác ở trên ko thích cụ a
Các cty đều có đăng ký kd trên địa bàn của các phường mà, bây h chỉ buộc cty có nhu cầu đưa nv đi làm thì làm vc thì cần có dấu của phường
Cty nào cho nv đi làm ko đúng mục cấp phép, mà nv đi đường bị chốt hỏi thì phạt ca phường và cả cty là xong.
Việc con dấu phường phá sản ở HN rồi cụ ơi. Bây giờ HN chỉ yêu cầu cty gửi kế hoạch lên phường thôi. Nhưng em nghĩ nếu làm rắn thì cty nào cấp giấy sai quy định nếu xảy ra lây nhiễm thì xử lý GĐ cty đó là sẽ đỡ người ra đường ko đúng mục đích thôi. Căn cứ vào kế hoạch đã gửi phường mà quy trách nhiệm.

nowhereland

Xe điện
Sao các cty lại phải đăng ký kinh doanh tại phường hả cụ?

Bản thân cty nó là 1 pháp nhân, theo luật phường làm sao đủ thẩm quyền để quản lý hoạt động của nó?

asukapvt

Xe hơi
Vâng. Chuẩn luôn cụ. Oxy làm ra thì nhanh nhưng cái vỏ bình hoặc bồn chứa thì ko làm nhanh được cụ ah.
Các thánh hô bằng mọi giá bệnh viện ko đc để thiếu O2 nhưng đâu có hiểu sản xuất vận chuyển O2 thì có quan tâm đâu.
Có khác gì ấn độ đâu. Ấn độ tổng sản lượng oxy thừa sức đảm bảo gấp 2 lần nhu cầu. Nhưng không vận chuyển được thế là tạch. Các anh nhà mình lúc đầu cũng chỉ kiểm tra tổng sản lượng oxy xong tuyên bố là đảm bảo nhu cầu mà không nghĩ đến các thứ khác đi kèm.

vandatAT

Xe container
Lại 1 ngày nữa trôi qua. Đã hơn 1 tháng quanh quẩn ở nhà rồi.

coquay

Xe container
Sao các cty lại phải đăng ký kinh doanh tại phường hả cụ?

Bản thân cty nó là 1 pháp nhân, theo luật phường làm sao đủ thẩm quyền để quản lý hoạt động của nó?
E nhầm cty ko phải dk kinh doanh ở phường mà là đk ở quận hay trên sở

Nhưng bất kể cty nào thuê mặt bằng trên địa bàn của phường cũng có khai báo về hoạt động của cty ở phường đấy, và phường hầu như biết hết trên phường mình có cty gì kinh doanh gì

E cũng kd hay thi thoảng đc các đồng chí của phường qua hỏi thăm lắm nhất là gần vào các dịp lễ

Đại Ba

Xe điện
Phó BCĐ chống dịch tp.HCM đề nghị xe cứu thương ko hú còi khi hoạt động vì sợ tác động xấu đến tâm lý cộng đồng.
Vậy là các xe cứu thương bị ép phải vi phạm khoản 2 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ.

Vì không bật còi ưu tiên mà các xe khác đâm phải xe ưu tiên thì ai chịu trách nhiệm?

Chỉnh sửa cuối:

Ferrari1102

Xe tải
Nhìn cái hình HN xe cộ đi lại như mắc cửi mà em thấy nản quá. Tầm này chắc chả ai muốn ra đường đâu nhưng các sếp ở cty mà bắt đi thì cũng chả biết làm thế nào. Kiểu này chả biết đợi tới bao giờ

adxnguyen

Xe tăng
Trong khi các cấp lãnh đạo đang dồn tâm trí và lực lượng cho Tp.HCM, đáng lẽ ra HN phải làm chặt, làm tốt hơn để đảm bảo mục tiêu khống chế dịch bệnh tránh làm tăng thêm gánh nặng cho lực lượng y bác sỹ còn ở lại Hà Nội đang phải căng mình gánh cả phần việc cho những đồng nghiệp đã được huy động vào tp.HCM tăng cường chống dịch.

Thế nhưng, những gì chúng ta thấy vài ngày qua ở Hà Nội thực sự là rất đáng lo ngại khi mà quá nhiều đối tượng/thành phần người dân đã vứt bỏ tinh thần chống dịch, đổ ra đường đi xa hoặc gần mà không thực sự nằm trong diện khẩn cấp/thiết yếu. Trong khi các lực lượng tại địa bàn cơ sở lại vô cùng lỏng lẻo, buông thả chỉ làm cho có lệ.

Quá nhiều người viện cớ, tìm cách có được giấy đi đường để ra đường với những mục đích khác và cũng rất nhiều các trường hợp các doanh nghiệp lạm dụng chức năng hoạt động để cấp giấy đi đường vô tội vạ.

Rất nhiều sự vô trách nhiệm xuất phát cả từ phía những cá nhân, và cả những doanh nghiệp, thậm chí là những cơ quan chính quyền khu vực.

Cần lắm sự quyết liệt và kiên quyết hơn nữa từ phía chính quyền và các lãnh đạo để ngay lập tức thiết lập lại sự nghiêm túc thực hiện các biện pháp giãn cách, phòng chống dịch của mỗi người dân, mỗi doanh nghiệp và mỗi lực lượng chính quyền địa phương.

Phải đưa ra những chế tài xử phạt nặng hơn nữa, nghiêm hơn nữa và liên tục hơn nữa đối với các vi phạm.

Phải xử phạt trực tiếp và thật nặng đối với những lãnh đạo đơn vị nào cấp giấy đi đường không đúng đối tượng, không đúng mục đích hoặc có sự hoạt động vi phạm quy định của CT ( nếu không có người cấp giấy sai sẽ không có người dùng giây sai để đi, nếu không có lãnh đạo/chủ các doanh nghiệp ép nhân viên phải đi làm thì sẽ không có sự liều lĩnh ra đường để tới công sở làm việc )

Phải quy rõ trách nhiệm của mỗi địa phương ngay từ cấp phường xã đều phải chịu trách nhiệm nếu để xảy ra tình trạng người dân trong khu vực vi phạm quy định giãn cách nếu ( nếu bị phát hiện ra thông qua sự thanh kiểm tra, giám sát hoặc tố giác của người dân, hoặc có hình ảnh chụp lại )

Nếu không kịp thời siết chặt, sẽ không còn nhiều thời gian để chúng ta nắm giữ sự chủ động còn lại.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Có mấy bài hay của mấy công ty tư vấn sừng sỏ của Âu Mỹ, em đọc gần đây, ngại tìm lại link. Ý chính là đại dịch sẽ chỉ kết thúc khi tất cả mọi người đều đã nhiễm (và hy vọng là sống sót sau khi nhiễm) Sars-cov2. Vắc xin hiện nay đủ tốt để hỗ trợ những ai được tiêm khỏi chết trong quá trình tiến tới miễn dịch cộng đồng ấy.

Nhắc lại cho rõ: tầm nhìn của họ là ai cũng sẽ phải bị nhiễm để đạt miễn dịch cộng đồng. Vắc xin giúp quá trình đó êm ái hơn, mà thôi.

Với sự xuất hiện của chủng virus Delta, nhiều người đang nói rằng vắc xin hiện nay tuy tốt (ý trên) nhưng không đủ tốt để ngăn chặn các làn sóng dịch gây quá tải ngành y tế.

Nghĩ kỹ thì thấy cũng không có gì mâu thuẫn với tầm nhìn của họ.
Mỹ sẽ tiêm mũi thứ ba từ 20 tháng 9 để phòng chống chủng Delta.
Có lẽ các chuyên gia ấy dự đoán đúng.

Đại Ba

Xe điện
Corona virus đã biến người hiện đại thành người nguyên thủy. Bởi vì mọi thành tựu về y tế đã trở nên vô nghĩa, chỉ có khả năng sinh kháng thể mạnh mẽ mới giúp loài người khỏi bệnh.

Trạng thái
Thớt đang đóng