[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

darthvader

Xe điện
Vấn đề cty là việc cấp giấy đi đường cho nhân viên. Cụ lên báo tuổi trẻ có nhiều bài phản ánh rồi ạ. Còn vấn đề cá nhân là việc thực hiện chủ trương của Tp về việc đi chợ giùm thì hỏi KP trưởng khu em ở em nhắn tin hỏi về trường hợp Bộ đội hỗ trợ ntn thì kêu là đã có kế hoạch đi chợ giùm nhưng chưa có phương án triển khai thực hiện. đặt Vinmat thì không phục vụ TP HCM từ 23/8. Đặt Bách Hoa xanh thì hết nhân viên giao hàng. Tiền hỗ trợ người thất nghiệp thì cả nhà trọ 25 người được duyệt 10 người và kêu là ngân sách phường chỉ có đến vậy, vậy là 10 triệu/25 người thôi ạ
Em thấy cụ kêu trong đó với ngoài này khác nhau thế này thế kia.. em nói với cụ luôn là em vẫn đang có nhà bên Q7 năm em vào ở 3 tháng, trước em ở đường Lý Tự Trọng phường Bến Thành.. cơ cấu khu phố khu dân cư thế nào em biết cả... mô hình và con người chả khác gì ngoài HN trừ tên gọi khác, cũng chỉ các cụ hưu trí mới đi làm việc này chứ còn trẻ đang đi làm việc ai người ta ứng cử ra làm gì..

Việc triển khai đi chợ hộ mới bắt đầu từ ngày hôm nay mà cụ đã ý kiến ngay được, rồi đưa cả cái ảnh có tính mỉa mải trong 1 comment khác lên đây.. tiền hỗ trợ thì cả nước này tình hình giống nhau, thực tế và lý thuyết lúc nào chẳng có sai khác.. ngay khu nhà em hiện tại cũng thế...
Nhưng em có cảm giác trong đó kêu quá nhiều, đâm ra như thế CQ bất lực để mặc dân sống thế nào thì sống vậy, cụ có thấy như vậy là tiêu cực quá không...

poiuy

Xe ba gác
Cái này làm trên Web ạ, không phải App, mà ko lưu được lần sau nên dân phải khai đi khai lại mỗi lần qua chốt. E đang đợi App mà chưa thấy.
Có app thì tốt, còn không thì khai trước ở nhà cho nhanh.

vnposh

Xe điện
Vẫn dùng font chữ TCVN3 (ABC) chứ
Cụ đúng là người tối cổ. Bộ mã tiêu chuẩn quốc gia Unicode đã quy định bắt buộc trong các ứng dụng, dữ liệu trao đổi giữa các cơ quan nhà nước gần 20 năm nay rồi. (Riêng cơ sở dữ liệu từ năm 2005 về trước vẫn để nguyên định dạng cũ, bao gồm cả font chữ TCVN-3 trên các dữ liệu của cơ quan nhà nước. Ai thích chuyển đổi sang bộ mã Unicode thì dùng công cụ như Unikey phút mốt thì xong).

Chắc là cụ vẫn dùng trong máy tính của cụ nên mới rối loạn phông chữ.

Cụ không theo kịp sự tiến bộ, nên sinh nghi ngờ hoạt động quản lý nhà nước.;;)

vingraux

Xe tăng
Cái này làm trên Web ạ, không phải App, mà ko lưu được lần sau nên dân phải khai đi khai lại mỗi lần qua chốt. E đang đợi App mà chưa thấy.
Em nhầm nhẹ. Hóa ra nó cũng giông giống tokhaiyte.vn. Tin tốt là nó cũng thao tác trên điện thoại bình thường.

poiuy

Xe ba gác
Cụ tra xem mấy ông đi đánh golf bị gì chưa hộ em cái. Cả làng nửa triệu f0 mà còn thời gian xử lý và cho vào kho ý ạ. Sợ là dịch bệnh tòa án cũng còn phải hoãn xử kia.
Cụ không sợ thì đó là việc của cụ, còn người ta ko phải dân đen thì là việc người ta. Lo thân mình trước đã. Chả may đen đủi bị xử làm gương thì có phải thiệt thân không?

cacoi

Xe máy
cái cơ chế người đứng đầu chịu trách nhiệm 1 cách vô tội vạ đang bộc lộ nhược điểm chết người đấy Cụ ạ:

Ví dụ ở cơ quan em trước ngày chỉ thị 16: tự nhiên ông GĐ lại phải chịu trách nhiệm về việc nhân viên đi ra ngoài thành phố trong ngày cuối tuần. Trong khi HĐ giữa em với cơ quan là chỉ mối quan hệ trong giờ làm việc và nội dung công việc. Và thế là ông ấy lo giữ ghế hơn là điều hành sản xuất kinh doanh. Cụ lôi ông Phường chịu trách nhiệm về dân cư cả phường, thì ông ấy sẽ lôi công an dân quân đến từng nhà để khóa cửa nhà dân lại (chưa chắc đã đúng luật) và chẳng cần quan tâm là anh dân đấy đang phục vụ cho dịch vụ thiết yếu nào, có vai trò ra sao, liệu có vướng cái gì khẩn cấp không ... chỉ cần anh ta ở nhà là ông Phường tránh vào tù.

Và thế là chúng ta cùng kéo nhau xuống hố vôi hết.
Thực tế là chúng ta đang dừng sxkd để tìm sự sống và việc dừng này ko biết đến khi nào, nếu ko hết dịch. Do đó, bác cũng ko nên trách ông sếp.
Ở bên em thời điểm đó cũng vậy, sếp e cũng chả thèm nhắc, ông chỉ có mỗi cái thông báo bằng tin nhắn, mà bọn em muốn đi cuối tuần cũng phải e dè, vì nếu bị phát hiện sẽ cho nghỉ việc.
Còn việc chính quyền Quận huyện, phường xã có trách nhiệm trong việc này là đương nhiên rồi. Họ ko làm thì ai làm?
Cứu chữa bệnh là nhiệm vụ của bác sỹ. Còn giữ người dân ở trong nhà và tiếp tế đủ cho họ là nhiệm vụ chính quyền địa phương.
Họ biết phải làm gì cho đúng luật, còn ko đúng luật thì họ cũng mất ghế.

lamboghi

Xe tải
Cái đấy đúng ở ngoài bắc chứ không phải trong sg. Em đọc bài báo, thì có quận còn phải chỉ đạo yêu cầu phát phiếu đi chợ hộ theo danh sách của bên công an. Lý do là vì danh sách của phường tập hợp từ các tổ trưởng thiếu hẳn 40k người so với dữ liệu của bên công an.
vl vậy là công tác quản lý ở sg có vấn đề rồi. Chà khi khủng hoảng lòi ra khá nhiều vấn đề

Yelnut

Xe tăng
Quét chỉ là mã trang web để kê khai thôi. Cụ có thể khai trước ở nhà rồi xuất trình mã là xong.
Chỉ có thế thì xong rồi. Vấn đề là mọi người phải khai báo thông tin trên đường

poiuy

Xe ba gác
theo bác vấn đề đó nó thuộc loại phải công bố công khai hay thuộc loại người dân hỏi chính quyền mới trả lời?

các cam kết của Pfizer và chính phủ Mỹ cũng như việc phê duyệt khẩn cấp từ phía VN cho thấy, việc có vacxin đảm bảo đủ chuẩn cho người trên 65t có bệnh nền là trong tầm tay và thời điểm gần kề (chỉ vài ba tháng).

"Theo kế hoạch trước đây, vaccine Pfizer sẽ về nhiều vào quý 4, nhưng sau cuộc điện đàm tối ngày 20/8 của Thủ tướng Ph.ạm M.inh Ch.ính với Chủ tịch, Giám đốc điều hành Công ty Pfizer - ông Albert Bourla, Chủ tịch Pfizer cam kết sẽ nỗ lực hết sức, tìm mọi phương án để đẩy nhanh tiến độ giao vaccine cho Việt Nam trong tháng 8, tháng 9 và quý IV năm 2021; sẵn sàng giúp đỡ, hỗ trợ Việt Nam được nhận chuyển nhượng và các hình thức chuyển giao vaccine khác từ các quốc gia; tích cực ủng hộ Chính phủ Hoa Kỳ hỗ trợ Việt Nam về vaccine "
Chỉ là cam kết. Bao giờ có lịch về rồi quyết định phân bổ cho địa phương bao nhiêu thì mới chắc được.

daicuty

Xe tăng
Cụ phải doạ lại là lách luật thì dễ nhưng chẳng may lây nhiễm thì bị xử lý hình sự thì ai gánh được?
Hai thế thì cạn tàu giáo máng xác định không làm nữa cụ ạ. 1 là làm hai là xin nghỉ thôi chứ biết làm sao

poiuy

Xe ba gác
Chỉ có thế thì xong rồi. Vấn đề là mọi người phải khai báo thông tin trên đường
Tại vì chưa khai sẵn nên đến đó mới phải khai mà cụ. Nếu có app thì sẽ thuận lợi hơn.

vephiadong

Xe điện
Cụ đúng là người tối cổ. Bộ mã tiêu chuẩn quốc gia Unicode đã quy định bắt buộc trong các ứng dụng, dữ liệu trao đổi giữa các cơ quan nhà nước gần 20 năm nay rồi. (Riêng cơ sở dữ liệu từ năm 2005 về trước vẫn để nguyên định dạng cũ, bao gồm cả font chữ TCVN-3 trên các dữ liệu của cơ quan nhà nước. Ai thích chuyển đổi sang bộ mã Unicode thì dùng công cụ như Unikey phút mốt thì xong).

Chắc là cụ vẫn dùng trong máy tính của cụ nên mới rối loạn phông chữ.

Cụ không theo kịp sự tiến bộ, nên sinh nghi ngờ hoạt động quản lý nhà nước.;;)
Em biết vẫn dùng font cũ vì khi mở link đầu tiên hiển thị theo TCVN 3(ABC) sau đó mới chuyển Unicode

asukapvt

Xe hơi
Chỉ là cam kết. Bao giờ có lịch về rồi quyết định phân bổ cho địa phương bao nhiêu thì mới chắc được.
Thấy anh tổng pfizer phát biểu câu cam kết xã giao mà nhiều người cứ nghĩ thật nhỉ. Nó bảo cố gắng hết sức thôi.

robinsonbn

Xe tải
E là ng đã từng ở giữa tâm dịch đây, chia sẻ với cccm về cách hỗ trợ khu e : p khắc niệm , tp bắc ninh ! Khi bắt đầu có thông báo chỉ thị 16, cách đấy khoảng nửa ngày , toàn bộ các tuyến đường nhỏ rào lại hết ! Bắn tôn, xếp kiêu gạch , hộp cống , cột điện , thép gai ....chỉ để lại 1-2 đường trục chính để đi lại có kiểm tra chặt ! Các chốt có dân quân, y tế, đoàn thanh niên hỗ trợ! Cơ động chạy trên đường xử phạt ! Hội phụ nữ tiếp tế lương thực theo danh sách ! Công nhân, ng ở trọ ko được ra ngoài , nếu phát hiện phạt chủ trọ ! Cách ly gần 2 tháng, mỗi nhà được 2 lần gạo tổng 10kg , trẻ e <6t được thêm sữa ( nhà e ko có nên ko biết sữa gì), ng già trên 70 t thêm 2 lần hỗ trợ có cá đóng hộp ! Rau củ quả 2-3 ngày 1 lần để trước cửa ( toàn mồng tơi+ mướp) ! Công nhân, ng ở trọ được phát riêng theo đăng kí chủ trọ, nhiều hơn hộ gia đình ! Toàn bộ xe tải, xe khách trong phường + lái xe lên danh sách nộp về phường ! Xe khách vận chuyểnf1, xe tải vận chuyển lương thực+ đồ dùng ! Trường học làm nơi cách ly f1,lên fo chuyển bệnh viện dã chiến! Vẫn có vụ công nhân trốn khỏi khu trọ, khu cách ly nhưng bị bắt lại ngay ! Ng dân chấp hành rất tốt, rất hợp tác với chính quyền ! Gói hỗ trợ mấy chục k tỉ ở đâu ko biết, chỗ e chưa có! Mới tập hợp danh sách f0,f1 đi cách ly để hỗ trợ !

vnposh

Xe điện
Hiệu lực của mã QR là 3 ngày.
Hết 3 ngày, người có nhu cầu di chuyển (đã có giấy đi đường hợp lệ, CCCD/CMND thường xuyên phải mang theo cùng) phải thực hiện khai báo lại, bao gồm:

Chỉnh sửa cuối:

Yelnut

Xe tăng

formen

Xe lăn
Em biết vẫn dùng font cũ vì khi mở link đầu tiên hiển thị theo TCVN 3(ABC) sau đó mới chuyển Unicode

công nhận với cụ. cc dùng zalo quét tên em sẽ thấy vấn đề. nghiêm trọng hơn ta tưởng đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

asukapvt

Xe hơi
E là ng đã từng ở giữa tâm dịch đây, chia sẻ với cccm về cách hỗ trợ khu e : p khắc niệm , tp bắc ninh ! Khi bắt đầu có thông báo chỉ thị 16, cách đấy khoảng nửa ngày , toàn bộ các tuyến đường nhỏ rào lại hết ! Bắn tôn, xếp kiêu gạch , hộp cống , cột điện , thép gai ....chỉ để lại 1-2 đường trục chính để đi lại có kiểm tra chặt ! Các chốt có dân quân, y tế, đoàn thanh niên hỗ trợ! Cơ động chạy trên đường xử phạt ! Hội phụ nữ tiếp tế lương thực theo danh sách ! Công nhân, ng ở trọ ko được ra ngoài , nếu phát hiện phạt chủ trọ ! Cách ly gần 2 tháng, mỗi nhà được 2 lần gạo tổng 10kg , trẻ e <6t được thêm sữa ( nhà e ko có nên ko biết sữa gì), ng già trên 70 t thêm 2 lần hỗ trợ có cá đóng hộp ! Rau củ quả 2-3 ngày 1 lần để trước cửa ( toàn mồng tơi+ mướp) ! Công nhân, ng ở trọ được phát riêng theo đăng kí chủ trọ, nhiều hơn hộ gia đình ! Toàn bộ xe tải, xe khách trong phường + lái xe lên danh sách nộp về phường ! Xe khách vận chuyểnf1, xe tải vận chuyển lương thực+ đồ dùng ! Trường học làm nơi cách ly f1,lên fo chuyển bệnh viện dã chiến! Vẫn có vụ công nhân trốn khỏi khu trọ, khu cách ly nhưng bị bắt lại ngay ! Ng dân chấp hành rất tốt, rất hợp tác với chính quyền ! Gói hỗ trợ mấy chục k tỉ ở đâu ko biết, chỗ e chưa có! Mới tập hợp danh sách f0,f1 đi cách ly để hỗ trợ !
Cái chính là cq quyết đoán cho nên dân họ tin họ theo. Chứ còn sg, sáng nay lên facebook là đã thấy một đống vào thắc mắc sao qd chốt lại cầm súng.

Trạng thái
Thớt đang đóng