[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Silent

Xe tăng
Cụ cho em hỏi đồ này có chuẩn gì cần lưu ý ko, nếu đc em mua tặng 1 số lượng nào đó.
Dạ không đồ này cụ lưu ý đặt mua ở các cty chuyên kinh doanh thiết bị y tế mua sll thì có hóa đơn. Lưu ý là có chứng chỉ xuất xứ và đạt tiêu chuẩn của byt là được ạ. Đồ cấp 2 thì giá như vậy, có thể rẻ hơn. Đồ cấp 4 thì giờ chỉ đc cấp phát cho y bác sĩ thôi, giờ hình như không bán.

Chỉnh sửa cuối:

chandai.toinack

Xe điện
Chuỗi cung ứng bắt đầu gãy tung toé cả rồi

Nhà e xung quanh đấy có nhiêud nhà lồng. Tầm này ngta đôe hoa vad cho hoa cắm đầy kho đầy nhà. Hoa ly, hoa cẩm chướng hoa giá cũng 3 ngàn, 5 ngàn/ bó 10, 20 cành.
Riêng 1 cty Hoa xuất khẩu còn đổ bỏ vài cont và 20ha chưa cắt vì dính vụ chất độc hại ( bên Úc bắt buộc khi đóng gói phải ngâm cành để tiể mầm, còn VN tưd 1/7 là cấm nên ohair đổ bỏ --> dần mất thị trg hoa vào tay TQ nếu ko thay đổi quy định sớm)

Tầm này nông dân Dlat cực lao đao, hoa ko đi đc. Rau thì nhổ bỏ và cho free dù rằng các xe rau thiện nguyện và vựa mua bán đông như mắc cửi.

Trai_Nam

Xe tải
Có một mợ người SGN bên topic vắc xin kể chuyện vợ chồng nhà mợ ý đi tiêm. Ra điểm tiêm: sáng, đông quá, về (nếu chờ thì được tiêm AZ). Chiều ra: không có vắc xin. Đang định về thì thấy xe chở một thùng xốp đựng toàn Moderna tới. Thế là được tiêm Moderna.

Vậy công tác cung ứng, vận chuyển cũng hơi sao sao đó cụ.
Cụ ko biết chứ 1 khi đã đem ra nhiệt độ mát rồi mà ko chích thì chỉ có bỏ đi thôi. Đức 1 ngày bỏ rất nhiều do người đăng kí ko tới chích mà vaccine đã đem ra rồi nên giờ CP yêu cầu phải hủy hẹn ko chích nếu đã có hẹn

vingraux

Xe tăng
24 giờ qua, HN lòi ra 107 ca.

Từ khi giãn cách là hơn 900.

Trai_Nam

Xe tải
Dạ không đồ này cụ lưu ý đặt mua ở các cty chuyên kinh doanh thiết bị y tế mua sll thì có hóa đơn. Lưu ý là có chứng chỉ xuất xứ và đạt tiêu chuẩn của byt là được ạ. Đồ cấp 2 thì giá như vậy, có thể rẻ hơn. Đồ cấp 4 thì cbir đc cấp phát cho y bác sĩ thôi, giờ hình như không bán.
Em bên Đức nên T2 em hỏi mấy đứa làm chung coi sao, nếu hãng em có thì em mua luôn.

sakai_yo

Xe lăn
Hoa cúng chắc bán cũng ko được nếu mợ coi clip 'lò thiêu Bình Hưng Hòa', em coi xong mà còn rơi lệ nói chi các mợ.
Em chưa hiểu ý cụ lắm. Em đang ở HN và giờ chỉ ngày tuần là mua mấy bông cúc về thắp hương chứ chả còn tâm trí đâu mà cắm hoa với thưởng hoa.

LienPhuong

Xe điện
Kiểu cờ ngoài bài trong, ô đứng ngoài chỉ thích nó phải toang phải chết thật nhiều mới hả, h luân đến mình mới thấu, hà nội cũng căng quá. Ko nhiều mà cứ đều đều như vắt chanh, ko biết cái test covid có chuyên dụng ko? Cứ ho sốt test là + covid hết🥲
Em nghĩ không phải, vì nhiều người ho sốt test âm tính nhưng đã âm thì đăng báo làm gì trừ khi là F1...

lamien

Xe buýt
24 giờ qua, HN lòi ra 107 ca.

Từ khi giãn cách là hơn 900.
15 ngày gần ngàn ca, nay nổ 1 ổ 24 ca công trường XD, mà do họ xin xét no để tiếp tục thi công mới lòi ra, chứng tỏ dịch vẫn âm thầm lây lan trong cộng đồng mà chỉ vô tình xét no mới ra, nếu ko nó cứ âm thầm như thế....

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Có một mợ người SGN bên topic vắc xin kể chuyện vợ chồng nhà mợ ý đi tiêm. Ra điểm tiêm: sáng, đông quá, về (nếu chờ thì được tiêm AZ). Chiều ra: không có vắc xin. Đang định về thì thấy xe chở một thùng xốp đựng toàn Moderna tới. Thế là được tiêm Moderna.

Vậy công tác cung ứng, vận chuyển cũng hơi sao sao đó cụ.
Cái moderna bảo quản -30° đã bỏ ra là phải tiêm hết khỏi bỏ vào nên không dùng để tiêm ở các điểm tiêm dã chiến mà chỉ để tiêm ở bv. Khả năng cao là bv nào gần đó khui ra tiêm không hết đưa xuống tiêm cho đỡ phí !

• Vodka
Reactions: one

Hn07

Xe tăng
Nhà e xung quanh đấy có nhiêud nhà lồng. Tầm này ngta đôe hoa vad cho hoa cắm đầy kho đầy nhà. Hoa ly, hoa cẩm chướng hoa giá cũng 3 ngàn, 5 ngàn/ bó 10, 20 cành.
Riêng 1 cty Hoa xuất khẩu còn đổ bỏ vài cont và 20ha chưa cắt vì dính vụ chất độc hại ( bên Úc bắt buộc khi đóng gói phải ngâm cành để tiể mầm, còn VN tưd 1/7 là cấm nên ohair đổ bỏ --> dần mất thị trg hoa vào tay TQ nếu ko thay đổi quy định sớm)

Tầm này nông dân Dlat cực lao đao, hoa ko đi đc. Rau thì nhổ bỏ và cho free dù rằng các xe rau thiện nguyện và vựa mua bán đông như mắc cửi.
Rau Đà Lạt
https://tuoitre.vn/tam-giu-29-tan-khoai-tay-trung-quoc-chuyen-vao-da-lat-20210724155717842.htm
Lý do rõ ràng hơn đây cụ , 24 tháng 7 tức là đã vào đợt cao điểm cả nước giãn cách rồi mà nó vẫn có xe từ Lao Cai về Đà Lạt ( xe container ) để đóng lại mác đem bán đi các nơi thì cụ hiểu tại sao rồi đấy .
Nhiều người trồng rau sửng sốt vì không chỉ khoai tây, cà rốt , cà chua , dâu , ....đến cả những súp lơ xanh ( Broccoli ) vận chuyển từ Trung Quốc sang về đến Đà Lạt đóng mác xong đi đến các chợ ở SG vẫn còn ....tươi nguyên .

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

chandai.toinack

Xe điện
Không kịp để sản xuất cụ ạ. Thời gian đầu dùng 1 lần rồi bỏ, 1 ngày dùng mấy trăm nghìn bộ. Ai dè dịch dã kéo dài quá nên số dự trữ không đủ.
Em chỉ cảm thấy xót xa và lo lắng cho mọi người trong đấy quá. Vì tận dụng lại kiểu đó, không biết có đảm bảo được khả năng chống lây nhiễm nữa không.
Noia thật ko là phải ko kịp để sx mà là âm tiền mua vật tư. Bsi y ta điều dưỡng giờ chỉ còn lương cơ bản vì bv âm tiền, ko đủ vật tư.

Còn mấy bộ bảo hộ thường và bảo hộ chuyên sâu e vẫn thấy bán nhiều ( đợt này các mối e lấy nội thất đều ở Sg Bình dưong Biên hoà đổi sang bán các vật dụng này. Ngày giao sỉ mấy ngàn món lận nên ko có chuyện thiếu)

Có quỹ ủng hộ vật tư. Các CM có xem thì ủng hộ ít hiện kim ạ.

jazzzzz

Xe lăn
Khoai tây Đà Lạt

https://tuoitre.vn/tam-giu-29-tan-khoai-tay-trung-quoc-chuyen-vao-da-lat-20210724155717842.htm

Lý do rõ ràng hơn đây cụ , 24 tháng 7 tức là đã vào đợt cao điểm cả nước giãn cách rồi mà nó vẫn có xe từ Lao Cai về Đà Lạt ( xe container ) để đóng lại mác đem bán đi các nơi thì cụ hiểu tại sao rồi đấy .
Nhiều người trồng rau sửng sốt vì không chỉ khoai tây, cà rốt , cà chua , dâu , ....đến cả những súp lơ xanh ( Broccoli ) vận chuyển từ Trung Quốc sang về đến Đà Lạt đóng mác xong đi đến các chợ ở SG vẫn còn ....tươi nguyên .
Đợt dịch bên TQ khoai tây, cà rốt ngoài chợ, siêu thị củ bé tẹo (bình thường củ to) là đủ hiểu rồi.

jazzzzz

Xe lăn
Noia thật ko là phải ko kịp để sx mà là âm tiền mua vật tư. Bsi y ta điều dưỡng giờ chỉ còn lương cơ bản vì bv âm tiền, ko đủ vật tư.

Còn mấy bộ bảo hộ thường và bảo hộ chuyên sâu e vẫn thấy bán nhiều ( đợt này các mối e lấy nội thất đều ở Sg Bình dưong Biên hoà đổi sang bán các vật dụng này. Ngày giao sỉ mấy ngàn món lận nên ko có chuyện thiếu)

Có quỹ ủng hộ vật tư. Các CM có xem thì ủng hộ ít hiện kim ạ.
Cụ vừa post và bị xoá, giờ lại post, cụ có làm trong ngành y tế không?

Hn07

Xe tăng
Đợt dịch bên TQ khoai tây, cà rốt ngoài chợ, siêu thị củ bé tẹo (bình thường củ to) là đủ hiểu rồi.
Em ko dám nói là hàng nông sản Trung quốc là độc hại , hóa chất hay nó kém hơn hàng Việt Nam ta sản xuất ( Kì thực mà nói người nông dân ta phun hóa chất vô tội vạ các cụ cũng biết cả rồi ) .

Cái đáng lên án chỉ là : nhập hàng Trung Quốc thì bán nói rõ là hàng Trung Quốc .
Đừng có đóng mác là rau vùng nọ vùng kia , quen cái thói lừa lọc .

chandai.toinack

Xe điện
Khoai tây Đà Lạt
Khoai tây Đà lạt : https://tuoitre.vn/tam-giu-29-tan-khoai-tay-trung-quoc-chuyen-vao-da-lat-20210724155717842.htm
Vâng. E đi mua rau thiện nguyện e biết mà. Ví dụ susu Dlat đầu tạ là 16k, thì su TQ chỉ có 12k. Cải thảo Dlat đầu tấn 4.5 xanh 8.5 trắng hoặc 5k trắng tùy vụ thì TQ chỉ có 3k. Cà beef 16 sỉ mà Chợ bán lẻ có 10k.

Nhưng đó là giá đã qua vựa.
Còn vườn thì ko bán đc giá như vậy. Vườn chỉ bán đc 1 ngàn 2 ngàn. Ko đủ công thuê thợ nên toàn nhổ bỏ.

Gì thì jì chứ 3 nhóm e biết toàn bộ đi bằng hàng Dlat. Tầm này toàn bộ khu vực rau bị phong toả cũng ko lấy đc hàng.
Trừ 1 nhóm ở trong lòng khu ptoa và có giấy của sở GT thông chốt thì vẫn đi hàng ngày. Còn gần như là đi hàng TQ.
Bên e ko lấy đc hàng nên cũng đã ngưng từ 4.8

elevonic

Xe lăn

(NLĐO) - Mặc dù các cơ quan chức năng ở TP HCM đã tăng cường xử phạt người ra đường không lý do chính đáng, nhưng nhiều người vẫn bất chấp dịch bệnh, mang thực phẩm ra lề đường bày bán công khai.

NoBored

Xe tải

Trai_Nam

Xe tải
Em chưa hiểu ý cụ lắm. Em đang ở HN và giờ chỉ ngày tuần là mua mấy bông cúc về thắp hương chứ chả còn tâm trí đâu mà cắm hoa với thưởng hoa.
Nhà em giờ rằm, mùng 1 cũng chỉ thắp nhang bàn thờ với bánh kẹo thôi. Dịch thì ai dám ra mua hoa về cúng hả mợ. Đám giỗ cũng 1 mâm cơm rồi thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng