[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

dr.anthony

Xe buýt
Mấy ca đó không có triệu chứng bệnh lý, khi chưa có kết quả xét nghiệm thì chỉ gọi là "ca nghi nhiễm" thôi chứ sao lại gọi là "bệnh nhân" nhỉ?
"Trong đó, mẫu bệnh phẩm của 2 bệnh nhân học tại Đại học Sư phạm Hà Nội (số 136 Xuân Thủy, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội) và trường Trung học Phổ thông Trí Đức (ngõ 63 Lê Đức Thọ, Mỹ Đình, Nam Từ Liêm, Hà Nội) đều âm tính."
Cụ quan tâm chi tiểu tiết, nhà báo viết đâu có để ý mấy vấn đề này, đây cũng đâu phải câu trích nguyên văn từ lời nói của người chuyên ngành.

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Cụ quan tâm chi tiểu tiết, nhà báo viết đâu có để ý mấy vấn đề này, đây cũng đâu phải câu trích nguyên văn từ lời nói của người chuyên ngành.
Cũng có chút lăn tăn vì như mấy cụ trên còm thì ko biết đây là - lần 1, hay trước đó đã + lần 1 rồi bây giờ mới - .

kulv

Xe buýt
Không đủ cơ sở để đánh đổi 1 tháng lấy 11 tháng còn lại không có dịch; Một khi thế giới vẫn còn dịch và vacxin chưa phổ cập thì phải sống chung với nó, vừa phòng chống vừa phát triển kt cụ nhé
Vaccine sắp về từ cuối quý 1 này rồi còn gì bác. Với 30 triệu liều AZ mình đã ký (VNVC phân phối, kỳ vọng giao đủ trong nửa đầu năm) và 4.9 triệu liều cũng AZ nhận từ Covax trong nửa đầu năm, thêm Sputnik V và có thể sắp tới là Pfizer, em nghĩ trong hè 2021 là mình tiêm đủ cho các đối tượng ưu tiên: cán bộ phòng dịch, biên phòng, hải quan, cảng vụ, người già yếu, người có bệnh nền. Với đa số trẻ khỏe còn lại covid không đáng ngại lắm. Vậy cố gắng giữ qua đợt này, rồi phong tỏa chặt biên giới, cách ly người nhập cảnh đủ 21 ngày, thì 5,6 tháng nữa là chúng ta có thể yên tâm. Đúng bằng thời gian từ đợt Đà Nẵng đến đợt này thôi mà.

Nói vậy không có nghĩa em muốn phong tỏa cả nước. Chỉ nên làm với những địa phương nguy cơ. Vd Hải Dương theo em nên phong tỏa nội bất xuất ngoại bất nhập cả tỉnh, bên tronng thì giãn cách chặt. Hôm trước có post em đã nói, ít nhất Cẩm Giàng và Ninh Giang có nguy cơ rất cao, thế mà đến chiều nay mới lock Cẩm Giàng theo em là rất muộn. Diễn biến mấy hôm vừa rồi em cảm thấy Kim Thành, Kinh Môn, tp Hải Dương cũng nhiều nguy cơ. Ở Quảng Ninh chưa cần thiết phong tỏa nhưng cần xét nghiệm sàng lọc diện rộng, vì khả năng ổ dịch Vân Đồn bắt nguồn từ chỗ khác, tình cờ phát hiện ca bệnh ở đó thôi chứ chưa chắc nguồn lây xuất phát ở đó.

thanhcong2002

Xe buýt
Có 2 tình huống:

- Lạc quan: Ngồi trên cái xe chật ních cả ngày cùng mấy cô F0, virus nó bay vào mũi rồi nó ngắc ngoải do gặp cơ thể trẻ khoẻ dẫn đến 1 + 2 -.

- Bi quan: Lây bệnh từ thổ đu nhưng cơ thể trẻ khoẻ chống chọi được làm con virus bước vào chu kỳ giãy chết nên khi xét nghiệm cho kết quả 1 + 2 -.
Cái 2 xét nghiệm kháng thể là biết ngay

sakai_yo

Xe lăn
Nhiều đợt mất dấu F0 như đợt Đà Nẵng với bò tươi Hải Dương trước. Thế nên e vẫn lạc quan lắm.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Dịch mới có 10 ngày mà nhiều cụ diễn biến kinh!
Ngày đầu tiên 149 ca, hôm nay 19 ca, toàn bị cách ly từ trước. Các cụ còn đòi cái gì nữa?
Có cụ còn nói BV quá tải, các cụ cũng vừa vừa thôi chứ. 86% các ca nhiễm không có triệu chứng thì quá tải cái gì?
Có cụ còn đòi phong tỏa cả nước? Thế cụ nghĩ dân HN và các tỉnh từ Nam Định trở vào họ chấp nhận à? Lý do gì mà phong tỏa, giản cách XH cả nước?
Trên này toàn các cụ rảnh rỗi ngồi múa bàn phím cho sang mồm mà cụ :D gớm cứ lo hộ cho chính phủ cơ, cả bộ máy hàng trăm nghìn người đầu óc các lãnh đạo các nhà chuyên môn người ta phải tính toán hết rồi, việc của người dân là tuân thủ theo hướng dẫn khuyến cáo của nhà nước, có lòng có dạ thì ủng hộ vật chất tinh thần cho cán bộ chiến sĩ nơi tuyến đầu chống dịch, chấm hết :)

Mainboard o_o

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao lại không khai báo rõ nhỉ?
Lại báo viết sai à cụ?

Bệnh nhân 1959 là F1 của ca bệnh 1883, là công chứng viên tại văn phòng công chứng số 3, Duy Tân, Cầu Giấy.

Theo ông Hiền, ca bệnh 1883 có dịch tễ phức tạp, di chuyển rất nhiều nhưng khai báo không thành khẩn gây khó khăn cho công tác truy vết.

Chắc em phải chụp lại cái ảnh k tý báo nó sửa rồi ng ta kiện em thì bm

Để trả lời cho thắc mắc của em, vợ của công chứng viên đã lên tiếng:
Có khi chị kia sắp phải coi lại cái nóc nhà rồi. :-? :-"

sakai_yo

Xe lăn
Sáng nay không có ca nào, e đoán các F1 của chị ngân hàng đã âm tính hết. Không biết các F1 của vợ bác bán nhà thì như nào?

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Việc xét nghiệm gộp mẫu có phải do Việt Nam nghĩ ra không các cụ. Nếu Việt Nam nghĩ ra thì quá giỏi vì tăng nhanh gấp nhiều lần khả năng truy vết các cụ nhỉ.

3077

Xe container
Có 2 tình huống:

- Lạc quan: Ngồi trên cái xe chật ních cả ngày cùng mấy cô F0, virus nó bay vào mũi rồi nó ngắc ngoải do gặp cơ thể trẻ khoẻ dẫn đến 1 + 2 -.

- Bi quan: Lây bệnh từ thổ đu nhưng cơ thể trẻ khoẻ chống chọi được làm con virus bước vào chu kỳ giãy chết nên khi xét nghiệm cho kết quả 1 + 2 -.
Trong vòng mấy tiếng mà khỏi được thì siêu nhân r

Dan du an

Xe ba gác
Sáng nay không có ca nào, e đoán các F1 của chị ngân hàng đã âm tính hết. Không biết các F1 của vợ bác bán nhà thì như nào?
Có vẻ tình hình đúng là được kiểm soát sau 10 ngày. Hoan hô cụ nào tuyên bố trước đó ạ. Chiều nay mà có tin khác thì các cụ đừng mắng em nhớ. Em cũng hy vọng không có tin gì khác để vui vẻ mà ăn Tết

VODKAMAN

Xe tải
Việc xét nghiệm gộp mẫu có phải do Việt Nam nghĩ ra không các cụ. Nếu Việt Nam nghĩ ra thì quá giỏi vì tăng nhanh gấp nhiều lần khả năng truy vết các cụ nhỉ.
Em nhớ không lầm thì bắt nguồn từ bộ phận xét nghiệm HIV của Bệnh viện Xanh Pôn. Hồi đó thấy các lều báo lên án mạnh mẽ lắm 😂

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác là Việt Nam nghĩ ra. Các bác sĩ bệnh viện Xanh Pôn đã làm từ năm 2018, hai năm trước khi Covid ra đời. Không nhớ là xét nghiệm bệnh gì, nhưng sau đó tất cả bị kỉ luật vì làm sai quy trình.
Vẫn cách làm đó, sau này khéo lại được huân chương.

do hoi

Xe buýt
Em nhớ không lầm thì bắt nguồn từ bộ phận xét nghiệm HIV của Bệnh viện Xanh Pôn. Hồi đó thấy các lều báo lên án mạnh mẽ lắm 😂
Cái sai của các vị đó là một lần xét nghiệm gộp nhưng các vị đó vẫn quyết toán là 5 xét nghiệm để bỏ túi chứ phương pháp đó vẫn được ghi nhận nên bây giờ áp dụng thôi

Iron Mask

Xe tải
Cái sai của các vị đó là một lần xét nghiệm gộp nhưng các vị đó vẫn quyết toán là 5 xét nghiệm để bỏ túi chứ phương pháp đó vẫn được ghi nhận nên bây giờ áp dụng thôi
Trước đây có ý kiến chuyên môn bảo khi pha loãng thì hàm lượng virus bị giảm, không đủ để xác định dương tính.

pass

Xe buýt
Yêu cầu của Hải phòng muốn vào, ra phải có xác nhận của ủy ban cấp phường có đúng thẩm quyền không ạ ? Phường,xã muốn xác nhận thì xác nhận nội dung gì ?

Dan du an

Xe ba gác
Trước đây có ý kiến chuyên môn bảo khi pha loãng thì hàm lượng virus bị giảm, không đủ để xác định dương tính.
Thế thì có thể có lúc vật tư xét nghiệm thiếu vẫn phải dùng dù mức độ chính xác có giảm đi các cụ nhỉ. Ở các nước mà tỉ lệ mắc cao thế thì sao mà đủ vật tư được

papaxoai

Xe máy
Yêu cầu của Hải phòng muốn vào, ra phải có xác nhận của ủy ban cấp phường có đúng thẩm quyền không ạ ? Phường,xã muốn xác nhận thì xác nhận nội dung gì ?
Bác cứ bình tĩnh bộ Y tế đang xây dựng hướng dẫn mà cái này kiểu gì cũng đến TW lúc đấy kiểu gì chả chỉnh lại :D

Trạng thái
Thớt đang đóng