[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, tự cụ nhận thấy đã làm tốt 5k theo khuyến cáo chưa, nếu mọi người đều có ý thức thì kể cả cụ có tiếp xúc gần với bệnh nhân như các y bác sỹ cũng khó lây đc!
Em tương cụ đi Mộc Châu rồi chứ!
E ko dám nói làm tốt, chỉ thực hiện cụ thể như sau: nghỉ làm (CQ công) từ 29/1, đóng cửa cơ sở (tư, do e quản lý) từ 1/2.
Từ 29/1 hạn chế ra ngoài đường, ko ăn uống ngoài đường, chỉ lv hoặc nghỉ ngơi trong nhà, ko làm cỗ tất niên, ko mời ai đến nhà, du lịch: qua màn ảnh nhỏ.
Mộc Châu: e tạm hoãn, vì nghe ĐBP có dịch.

Mong mọi người có ý thức: thực tế những ngày qua cho thấy không thể "mong", nhà nước cần có biện pháp cứng rắn, dứt khoát hơn, kết hợp huy động tình thần chống dịch của toàn dân, làm cho dân biết sợ, thay vì "mọi việc đã có nhà nước lo"!

Chỉnh sửa cuối:

bubu08

Xe tăng
Dịch mới có 10 ngày mà nhiều cụ diễn biến kinh!
Ngày đầu tiên 149 ca, hôm nay 19 ca, toàn bị cách ly từ trước. Các cụ còn đòi cái gì nữa?
Có cụ còn nói BV quá tải, các cụ cũng vừa vừa thôi chứ. 86% các ca nhiễm không có triệu chứng thì quá tải cái gì?
Có cụ còn đòi phong tỏa cả nước? Thế cụ nghĩ dân HN và các tỉnh từ Nam Định trở vào họ chấp nhận à? Lý do gì mà phong tỏa, giản cách XH cả nước?

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Hy vọng vậy nhưng lo phết. Ca sinh viên Sư phạm chẳng biết lây ở đâu ra. Thực ra không sợ là F0 lây cho ai, vì còn truy được. Chỉ sợ là chẳng biết F0 ở đâu để mà chặn thôi. Chỉ hy vọng là kết hợp giữa các biện pháp của Chính phủ, cùng với may mắn, dân mình vẫn được ăn Tết yên bình.
Giờ này mà vẫn còn lo chuyện ăn, muốn "ăn Tết yên bình" thì ai ở đâu ở nguyên đó mà ăn, cấm di chuyển!

Noibai

Xe buýt
E ko dám nói làm tốt, chỉ thực hiện cụ thể như sau: nghỉ làm (CQ công) từ 29/1, đóng cửa cơ sở (tư, do e quản lý) từ 1/2.
Từ 29/1 hạn chế ra ngoài đường, ko ăn uống ngoài đường, chỉ lv hoặc nghỉ ngơi trong nhà, ko làm cỗ tất niên, ko mời ai đến nhà, du lịch: qua màn ảnh nhỏ.
Mộc Châu: e tạm hoãn, vì nghe ĐBP có dịch.

Mong mọi người có ý thức: thực tế những ngày qua cho thấy không thể "mong", nhà nước cần có biện pháp cứng rắn, dứt khoát hơn, kết hợp huy động tình thần chống dịch của toàn dân, làm cho dân biết sợ, thay vì "mọi việc đã có nhà nước lo"!
Cụ đang ngồi ở VN và lên mạng chém gió hàng ngày là tốt rồi, nếu cụ đang ngồi ở bển chém thì không tính :D

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang ngồi ở VN và lên mạng chém gió hàng ngày là tốt rồi, nếu cụ đang ngồi ở bển chém thì không tính :D
Ở bển ko lẽ bay về VN để lết đi MC? (e đang chuyển hướng sang Lạng Sơn, ko biết tình hình có nên ko :D)
Giờ e rảnh lắm, ko đi đâu, chỉ lên mạng chém gió giác ngộ ý thức cộng đồng thôi :D

nocarnojobnomoneyhohome

[Tịch thu bằng lái]
Em lại copy post cũ của em trong thớt thứ 1 để đem qua chia sẻ trong thớt thứ 2 này.
"Cứ mỗi lần có người bệnh mới là cộng đồng lại đòi tùng xẻo, bắn bỏ, chê trách ý thức của nhau, cứ như là đòi móc mắc moi gan, ăn tim nếm mật mới hả hê hả dạ, mới thấy cái dân tộc tính của VN lồ lộ ra rõ ràng hơn bao giờ hết các cụ à, Em thì không cao cả gì đâu, nhưng em thật thấy thông cảm và thấy rằng mọi người cần phải có thái độ, hành động độ lượng hơn, con người hơn, mỗi chúng ta ai cũng cần có gia đình và tổ quốc."

Và theo suy nghĩ quy chụp của cá nhân em, 96.69% các cụ có suy nghĩ đó thì bản thận và các thành viện gia đình đã chăn ấm nệm êm hoặc, không có ảnh hưởng gì về việc di chuyển hoặc đoàn tụ tết nhất với gia đình rồi.

FC Juventus

Xe buýt
Em thấy trên vietnamnet thông tin ca ở Hà Nội trên ĐB ở Nam Từ Liêm - rồi. Là ca ở Trí Đức hay Sư phạm cccm ơi.

Em google thì là Nam Từ Liêm cccm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Em lại copy post cũ của em trong thớt thứ 1 để đem qua chia sẻ trong thớt thứ 2 này.
"Cứ mỗi lần có người bệnh mới là cộng đồng lại đòi tùng xẻo, bắn bỏ, chê trách ý thức của nhau, cứ như là đòi móc mắc moi gan, ăn tim nếm mật mới hả hê hả dạ, mới thấy cái dân tộc tính của VN lồ lộ ra rõ ràng hơn bao giờ hết các cụ à, Em thì không cao cả gì đâu, nhưng em thật thấy thông cảm và thấy rằng mọi người cần phải có thái độ, hành động độ lượng hơn, con người hơn, mỗi chúng ta ai cũng cần có gia đình và tổ quốc."
Và theo suy nghĩ quy chụp của cá nhân em, 96.69% các cụ có suy nghĩ đó thì bản thận và các thành viện gia đình đã chăn ấm nệm êm hoặc, không có ảnh hưởng gì về việc di chuyển hoặc đoàn tụ tết nhất với gia đình rồi.
Tùng xẻo: Có ai đòi tùng xẻo, bắn bỏ người nhiễm đâu nhỉ?
Ý thức kém: là có thật. Như người trong vùng dịch trốn về quê, khai báo gian lận, tắt điện thoại chống truy vết, nhà xe bất chấp tất cả vì đồng tiền lợi nhuận, v.v.... mấy cái này thì ko nên chê trách mà phải đưa ra truy tố hình sự!
Di chuyển, đoàn tụ: Ko di chuyển, đoàn tụ 1 tuần ăn Tết thì có chết được không? Bao nhiêu phương tiện liên lạc hình ảnh+âm thanh lúc này ko lôi ra mà đoàn tụ vs nhau ko được hay sao mà cứ phải sống chết về cho virus nó đoàn tụ với người nhà? Mà chỉ tạm dừng di chuyển trong vài tuần chứ có phải cả năm hay cả đời đâu mà phải sốt xình xịch lên thế?
Hàng triệu người ở nước ngoài ai cũng muốn về ăn Tết, thăm thân cả, thế thì mở tung cửa hết ra mà đón đi cho nó nhân văn tương ái!

https://tuoitre.vn/di-lai-mua-covid-19-tinh-sao-20210204080620046.htm
Với tinh thần "không về tết này còn tết khác, nhưng dịch không dập lúc này thì không còn lúc khác", chủ tịch UBND tỉnh Đồng Nai kêu gọi và đề nghị lãnh đạo các DN trên địa bàn vận động, khuyến cáo công nhân, người lao động ngoại tỉnh không trở về quê trong dịp Tết Nguyên đán 2021, DN tùy vào khả năng có hình thức hỗ trợ công nhân lao động ở lại địa phương!

Chỉnh sửa cuối:

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Tốt nhất nên phong toả cho an toàn chấp nhận làm mạnh đánh đổi một tháng lấy 11th. Chứ chạy theo truy vết thế này lo quá. Nhiều cụ cứ nói ăn tết này nọ nhưng qua tết mà phá sản không có việc phong toả dịch nhiều thì nhiều năm sau mới có tết đấy.

dr.anthony

Xe buýt

View attachment 5895637
Em thấy mấy báo chí cứ viết kiểu đấu tố, giật tít thông tin nhạy cảm người ta để câu view thì còn tình trạng F0 F1 không hợp tác dài dài cụ ạ, cái vụ "tay vịn" hay quan hệ gì "không rõ ràng" là việc cá nhân của người ta, săm soi làm gì không biết, chỉ ghi nhận việc có tiếp xúc gần, xa, trực tiếp, gián tiếp là được rồi.
FB lôi mấy thông tin đó ra share rồi thi nhau châm biếm, cười chọc, nghĩ thế là hay.
Còn những người cố tình trốn cách ly, hay đã biết mình có nguy cơ nhiễm bệnh mà vẫn cố tình vi phạm thì hoàn toàn đáng lên án và nên có hình phạt kịch khung theo pháp luật, nhưng không nên lôi tiểu tiết cá nhân ra để làm nhục người ta như vậy.

Vova

Xe container
Đổi gió tẹo. Em thấy cái hình này hay hay bên CNN. Đây là bản đồ có đánh dấu các nước đã bắt đầu triển khai tiêm vaccine (tính đến ngày 3/2/2021). Xem ra các nước kinh tế khỏe khỏe còn đúng Nhật, Hàn và Úc là chưa tiêm cho dân nhỉ.

Mà tiện em update thêm tin vừa đọc trên FB Thông tin Chính phủ:

2 TRONG 3 MÃU ÂM TÍNH LÀ TRƯỜNG HỢP HỌC TẠI ĐẠI HỌC SƯ PHẠM HÀ NỘI VÀ TRƯỜNG THPT TRÍ ĐỨC
Đến 13h ngày 5/2/2021, Viện Vệ sinh Dịch tễ Trung ương thông báo trong 6 mẫu bệnh phẩm được gửi từ Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Điện Biên thì có 3 mẫu dương tính với SARS-CoV-2 (đã được Bộ Y tế thông báo vào lúc 18h ngày 05/02/2021) và 3 mẫu còn lại âm tính với SARS-CoV-2, trong đó có mẫu bệnh phẩm của 02 bệnh nhân học tại Đại học sư phạm Hà Nội (số 136 Xuân Thủy, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội) và trường Trung học Phổ thông Trí Đức (ngõ 63 Lê Đức Thọ, Mỹ Đình, Nam Từ Liêm, Hà Nội).

Chỉnh sửa cuối:

phusi

Xe tải
Em thấy trên vietnamnet thông tin ca ở Hà Nội trên ĐB ở Nam Từ Liêm - rồi. Là ca ở Trí Đức hay Sư phạm cccm ơi.

Em google thì là Nam Từ Liêm cccm ạ.
Cả 2 ca từ HN đều âm tính rồi cụ.

Xế Độp

Xe điện
Tốt nhất nên phong toả cho an toàn chấp nhận làm mạnh đánh đổi một tháng lấy 11th. Chứ chạy theo truy vết thế này lo quá. Nhiều cụ cứ nói ăn tết này nọ nhưng qua tết mà phá sản không có việc phong toả dịch nhiều thì nhiều năm sau mới có tết đấy.
Không đủ cơ sở để đánh đổi 1 tháng lấy 11 tháng còn lại không có dịch; Một khi thế giới vẫn còn dịch và vacxin chưa phổ cập thì phải sống chung với nó, vừa phòng chống vừa phát triển kt cụ nhé

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Cả 2 ca từ HN đều âm tính rồi cụ.
Mấy ca đó không có triệu chứng bệnh lý, khi chưa có kết quả xét nghiệm thì chỉ gọi là "ca nghi nhiễm" thôi chứ sao lại gọi là "bệnh nhân" nhỉ?
"Trong đó, mẫu bệnh phẩm của 2 bệnh nhân học tại Đại học Sư phạm Hà Nội (số 136 Xuân Thủy, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội) và trường Trung học Phổ thông Trí Đức (ngõ 63 Lê Đức Thọ, Mỹ Đình, Nam Từ Liêm, Hà Nội) đều âm tính."

3077

Xe container
Mấy ca đó không có triệu chứng bệnh lý, khi chưa có kết quả xét nghiệm thì chỉ gọi là "ca nghi nhiễm" thôi chứ sao lại gọi là "bệnh nhân" nhỉ?
"Trong đó, mẫu bệnh phẩm của 2 bệnh nhân học tại Đại học Sư phạm Hà Nội (số 136 Xuân Thủy, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội) và trường Trung học Phổ thông Trí Đức (ngõ 63 Lê Đức Thọ, Mỹ Đình, Nam Từ Liêm, Hà Nội) đều âm tính."
Chắc lần 1 ở ĐB vì lý do nào đó là dương tính

Trục

Xe ba gác
Mấy cụ thích phong toả thì tự phong toả nhà mình đi, nhức đầu quá.
Em ở đây, bao giờ chính quyền nói phong toả, em chấp hành luôn. Một công dân Thủ đô phát biểu!

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ thích phong toả thì tự phong toả nhà mình đi, nhức đầu quá.
Em ở đây, bao giờ chính quyền nói phong toả, em chấp hành luôn. Một công dân Thủ đô phát biểu!
Tự phong tỏa 1 nhà thì ko ăn thua, phải cả xh tham gia mới có tác dụng, thế mới cần đến vai trò quyết đoán của chính quyền.
Mà đây là nói cần cấm luồng di chuyển tứ tung của hàng triệu người dịp Tết giữa các tỉnh, tp chứ có phải phong tỏa từng nhà (trường hợp ko phải ổ dịch) đâu!

Zircon

[Tịch thu bằng lái]
Chắc lần 1 ở ĐB vì lý do nào đó là dương tính
Có 2 tình huống:

- Lạc quan: Ngồi trên cái xe chật ních cả ngày cùng mấy cô F0, virus nó bay vào mũi rồi nó ngắc ngoải do gặp cơ thể trẻ khoẻ dẫn đến 1 + 2 -.

- Bi quan: Lây bệnh từ thổ đu nhưng cơ thể trẻ khoẻ chống chọi được làm con virus bước vào chu kỳ giãy chết nên khi xét nghiệm cho kết quả 1 + 2 -.

Trục

Xe ba gác
Tự phong tỏa 1 nhà thì ko ăn thua, phải cả xh tham gia mới có tác dụng, thế mới cần đến vai trò quyết đoán của chính quyền.
Mà đây là nói cần cấm luồng di chuyển tứ tung của hàng triệu người dịp Tết giữa các tỉnh, tp chứ có phải phong tỏa từng nhà (trường hợp ko phải ổ dịch) đâu!
Giờ muốn giải quyết triệt để thì khó như lên giời Cụ ạ.
Nguồn lây không xác định (Mất dấu Fo), quản chặt đến mức người về cho đi cách ly mà còn nổ vụ này.
Giờ muốn sạch Covid thì phải khoá nhập cảnh chặt hơn (bao gồm cả nhập cảnh chui).
Tường chưa rào kỹ thì chống trộm kiểu gì giờ.

Trạng thái
Thớt đang đóng