[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Alex.N

Xe buýt
Vaccine nội địa phải đắt hơn vaccine tây chứ cụ?
Có sản xuất được nhiều đâu mà mong giá thấp.
Là em dự đoán thôi, ít nhất cũng p có lợi ích hơn thì nn mới bõ công đợi vacc nội địa chứ ạ. Nếu k phải nv các bác nhà mình gom tiền đi mua sớm cho xong chứ dùng dằng bao lâu cuối cùng mua trễ lại đắt hơn bên ngoài thì dân nó chửi cho tróc nóc :D
Việt Nam tự chủ đc công nghệ, sx tiêu thụ nội địa k lấy lãi hoặc lãi ít, xuất bán ra ngoài kiếm thêm cơm là chuẩn bài nhà nghèo liệu cơm gắp mắm. Chỗ này khả năng kiếm đc tiền nên cũng khó dự đoán chính sách.

Nếu k phải nv các bác nhà mình gom tiền đi mua sớm cho xong chứ dùng dằng bao lâu cuối cùng mua trễ lại đắt hơn bên ngoài thì dân nó chửi cho tróc nóc :D
Việt Nam tự chủ đc công nghệ, sx tiêu thụ nội địa k lấy lãi hoặc lãi ít, xuất bán ra ngoài kiếm thêm cơm là chuẩn bài nhà nghèo liệu cơm gắp mắm. Chỗ này khả năng kiếm đc tiền nên cũng khó dự đoán chính sách.
Nhà mình đàm phán mua 30 triệu liều mà cụ.

windy1

Xe điện
cụ nào nghiên cứu kỹ rồi có thể đưa lên cách chữa, pháp đồ điều trị tại nhà khi bị nhiễm covit đi, đề phòng trường hợp xấu bệnh viện hết chỗ, mọi người cũng cần tham khảo cẩn thận
Covid-19, nếu cơ địa vững chắc thì giống như cúm thôi . Vài ngày sẽ khoẻ lại . Tuy nhiên, bệnh phát triển nặng thì cần phải có oxy tiếp sức mới được. Chẳng có thể nào tự mình trị lấy được đâu .

Theo em nghĩ, cụ / mợ nào có cơ hội tiêm chủng thì nên tiêm đi, đừng chờ đợi . Không ai biết Covid-19 sau nầy biến đổi nguy hiểm đến cở nào đâu . Tiêm chủng sớm thì ít nhiều, cơ thể sẽ làm quen với Covid-19 , và sẽ kích hoạt hệ thống miễn dịch, chống lại nó .

Chỉnh sửa cuối:

Sungtazin

Xe tăng
Chắc cụ phán đúng rồi đấy, trong cơ quan chắc em là bs quèn thôi nên thấy cái gì ko thích hợp em lên tiếng, chứ em mà làm vai trò luồng cúi lãnh đạo thì cái gì em cũng tung hê lên ồ, tuyệt vời quá, vâng, sâu sát quá, nữa đi các anh, bla..bla....rồi :))
Từ đầu dịch đến giờ ngoài vụ kéo dài thời gian cách ly lên 21 ngày, th bs quèn này chưa nói sai câu nào đâu cụ ạ :))
Bác sĩ mà giờ này chém phần phật trên đâybthif cũng rảnh cụ nhỉ, em quen mấy bs thấy họ vất lắm. Chắc cụ làm ở bộ phần hành chính hay gì đó không liên quan đến chuyên môn nhiều.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Thảo nào Vũ Hán trc có nhiều clip đang đi ngã sấp mặt chết luôn. Nhiều ng lúc ấy cứ bảo fake.

Sungtazin

Xe tăng
Của nhà trồng được, cho khắp nơi mà trong nước tiêm được 70tr/hơn 1 tỷ dân thì cũng đáng ngại nhỉ
Viện trợ cho mấy nước hoặc là nó không nhận (Úc..) hoặc nó trả lại (Philipines..), chắc có chú Cam vui vẻ nhận lời

123 Uốn

Xe điện
Giờ các tỉnh xác nhận thêm ca dương tính vào giữa buổi sáng nữa, mong tốc độ truy vết nhanh và hiệu quả.

Vova

Xe container
Em vừa đọc bài này, trong đó có đoạn về Sri Lanka

Beyond India, a growing number of Asian countries are being ravaged by fresh coronavirus waves

"Trước dịp lễ đón năm mới 13-14/4, các nhà chức trách tỏ ra tự tin vì đã kiểm soát được tình hình dịch Covid-19. Họ khuyến khích người dân ăn mừng năm mới nhưng vẫn cần tuân theo các chỉ dẫn phòng chống dịch. Trong những ngày lễ, người dân Sri Lanka sẽ đổ ra đường để chào đón năm mới và mua sắm.
Tuy nhiên sau đó, số ca lây nhiễm tăng vọt. Ngày 27/4, Sri Lanka có 1111 ca nhiễm mới (lần đầu tiên số ca đạt đến hàng nghìn). Các nhà chức trách phản ứng bằng cách đóng cửa trường học, các cơ sỏ tư nhân, và lockdown trên 100 địa điểm ở đất nước 21 triệu dân này.
Mặc dù vậy, các hạn chế không đem lại hiệu quả, số ca lây nhiễm vẫn tăng. Đến thứ Tư, 5/5, các nhà chức trách mở rộng lock-down. Cho đến nay, 13 trên 25 tỉnh của Sri Lanka đã bị phong tỏa."
..........

Hy vọng là các biện pháp quyết liệt ở nhà mình có hiệu quả. Chứ nhiều khi ở trên nghiêm túc, về đến cơ sở thì lơi là thì cũng vỡ trận. Hôm qua, hôm kia có việc phải chạy, qua mấy quán bia ở Lê Duẩn ..., em vẫn thấy dân mình nhậu nhẹt vô tư lắm. Qua mạn Kinh Tế, Bách Khoa, vẫn thấy mấy trung tâm tổ chức học thêm hoạt động bình thường. Kể cả có không giãn cách thì em nghĩ phường, xã cũng phải tích cực hoạt động, dẹp bỏ các cơ sở, các hoạt động có thể gây lây lan bệnh dịch.

dr.anthony

Xe buýt
Bác sĩ mà giờ này chém phần phật trên đâybthif cũng rảnh cụ nhỉ, em quen mấy bs thấy họ vất lắm. Chắc cụ làm ở bộ phần hành chính hay gì đó không liên quan đến chuyên môn nhiều.
Cụ có lời quy chụp đả kích cá nhân nào hay hơn không, chứ theo em biết thì hôm nay là sáng thứ 7 cuối tuần đấy ạ. Em cũng khá nể các bs cụ quen thật đấy, cuối tuần nào cũng bận đến nỗi ko có phút giây nào nghỉ tay mà vẫn quen đc cụ :D

Nếu lắp camera tại các khu cách ly tập trung thì phải bắt hàng không trang trải kinh phí các cụ nhỉ?
Các ông mang công dân về mà.

dr.anthony

Xe buýt
Là em dự đoán thôi, ít nhất cũng p có lợi ích hơn thì nn mới bõ công đợi vacc nội địa chứ ạ. Nếu k phải nv các bác nhà mình gom tiền đi mua sớm cho xong chứ dùng dằng bao lâu cuối cùng mua trễ lại đắt hơn bên ngoài thì dân nó chửi cho tróc nóc :D
Vaccine tây giá hiện tại là 4$/liều, vaccine nội địa hổm em thấy giá dự kiến ghi là 3$/liều. Năng lực sản xuất vaccine của VN cũng có số má trên thế giới. Em nghĩ là sẽ đáp ứng được đủ dân số mình, nhưng phải định giá có lãi 1 ít để còn lấy cái lãi mà từ thiện cho những người k có khả năng tiếp cận.

dr.anthony

Xe buýt
cụ nào nghiên cứu kỹ rồi có thể đưa lên cách chữa, pháp đồ điều trị tại nhà khi bị nhiễm covit đi, đề phòng trường hợp xấu bệnh viện hết chỗ, mọi người cũng cần tham khảo cẩn thận
Khi nào hết chỗ hay ở trên cho phép điều trị nhiễm covid tại nhà sẽ ban hành kèm phác đồ luôn cụ, cái này có sẵn rồi, cụ an tâm vụ này.

Sungtazin

Xe tăng
Cụ có lời quy chụp đả kích cá nhân nào hay hơn không, chứ theo em biết thì hôm nay là sáng thứ 7 cuối tuần đấy ạ. Em cũng khá nể các bs cụ quen thật đấy, cuối tuần nào cũng bận đến nỗi ko có phút giây nào nghỉ tay mà vẫn quen đc cụ :D
À, ý nói là mọi ngày ấy, thấy cụ chém suốt tuần chứ có nghỉ ngày nào đâu. Chỉ là suy diễn thôi, chứ chụp mũ chụp áo gì

annika

Xe buýt
Vaccine tây giá hiện tại là 4$/liều, vaccine nội địa hổm em thấy giá dự kiến ghi là 3$/liều. Năng lực sản xuất vaccine của VN cũng có số má trên thế giới. Em nghĩ là sẽ đáp ứng được đủ dân số mình, nhưng phải định giá có lãi 1 ít để còn lấy cái lãi mà từ thiện cho những người k có khả năng tiếp cận.
đâu đâu ? vac xin Vietnam đâu ;)) số má ???đâuđâu :)) trên ti vi? =))

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Viện trợ cho mấy nước hoặc là nó không nhận (Úc..) hoặc nó trả lại (Philipines..), chắc có chú Cam vui vẻ nhận lời
CHI LÊ cụ ạ. Tiêm được nhiều phết rồi, khoảng gần nửa dân số, xấp xỉ Mỹ. Hiệu quả cũng có nhưng thấp, đỡ hơn đám Brazil hay Peru bên cạnh thôi.

Sungtazin

Xe tăng
Khi nào hết chỗ hay ở trên cho phép điều trị nhiễm covid tại nhà sẽ ban hành kèm phác đồ luôn cụ, cái này có sẵn rồi, cụ an tâm vụ này.
Tôi chỉ thắc mắc về việc làm nghành y của cụ mà có nhiều thời gian chém trên này thôi. Chứ thực ra diễn đàn cũng rất cần những người trong ngành để thêm sinh động, đa dạng và tăng thêm hiểu biết của các thành viên. Không có ý gì

NTTV

Xe buýt
Trạng thái
Thớt đang đóng