[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

NguyenAnhPhan

Xe container
E k hiểu sao HD k lock trước Tết. Cứ để dân về quê ăn Tết rồi tuyên bố k cấm người rời đi khi lock. Hay là để nhân giống.
Kiểu nó phải thế. Từ xưa rồi.
Trước tết em có khuyên vài người :"năm nay không nên về quê. Ở tại chỗ thôi. Hết dịch đi đâu chẳng được". Họ bĩu môi, nói này nọ. Rồi còn :"anh không về kệ anh. Ai đi thì quyền họ. Nói như anh chẳng ai đến nhà ai. Chỉ rú ở nhà..bla bla....". Hết nhời với mấy người đó.
- Nên em từng nói sau đợt Covid này, sẽ có nhiều hủ tục, lễ lạt, tập quán sẽ phai mờ hoặc tiêu biến dần. Theo em như vậy càng tốt. Đỡ phiền hà rắc rối.
Xã hội thay đổi rồi. Cũng phải hiện đại hơn. Không nên giữ mãi thủ tục cũ. Không bỏ cũng nên cải cách dần. Bỏ những cái cũ lạc hậu, lược bớt những thứ rườm rà đi. Cho cuộc sống nó nhẹ nhàng hơn (vỗn đã phải lo nghĩ quá nhiều rồi).

hocsinhc

Xe tăng

Trục

Xe ba gác
Từ nhiều trang trước thấy cụ có vẻ bênh cái sự chậm chễ của chính quyền HD em không có ý kiến.
Đến còm này cụ tự cho tư duy của cụ tốt?!

Xin lỗi cụ, tất cả các giải pháp quan chức HD đang thực hiện có hiệu quả rất thấp, bằng chứng là phát sinh điểm dịch mới, số ca nhiễm đang gia tăng hàng này, đến mức đáng lo ngại. Điều chưa từng có ở Việt Nam sau hai cái tết Covid. Hai chục ngày qua
chính quyền HD đang hành động chậm trễ và không quyết liệt, có phần kém cỏi!

Ờ thì kinh tế cũng quan trọng, nhưng khi không/ chưa nghĩ ra cái gì khả thi thì áp dụng biện pháp lock toàn tỉnh là chuẩn bài. Mẹ kiếp, thêm một F0 là phát sinh thêm một đống tiền để làm điều tra, nuôi F1... tỉ thứ tiền. Nghiêm trọng hơn, năng lực của chính quyền, y tế là hữu hạn, ít còn chưa quản lý được giờ nó loang ra thì quản lý sao?

Cụ có thấy tư duy của cụ tốt không?
Mịa, em đảm bảo lock cả đất nước này cả năm cũng éo thằng nào chết đói cả. Họ tự cung tự cấp được. Cụ cũng đừng lắp bắp không chết đói cũng ảnh hưởng đến kinh tế, đương nhiên là ảnh hưởng, thậm chí nặng nề.

Thế giới, tiêu biểu là Trum, nó đã thực hiện những thứ như cụ nói rồi đấy. Thực tế nó đã trả giá cả về tiền và người rồi đấy.
Đến đây thì em không hiểu tư duy của cụ nữa, khác người. Em dừng.
Vâng, để hài lòng cụ thì Chính Quyền và nhân dân phải làm thế nào?
Chính quyền họ muốn ít gây ảnh hưởng đến dân bằng cách khoanh vùng, dập dịch ở diện hẹp nhất có thể, như ở HN cụ đánh giá thế nào, họ làm rất tốt đúng không? Tuy nhiên, vẫn xảy ra các ca lây nhiễm ngoài cộng đồng.
Còn dân thì sao? Khi chính quyền chưa quyết định lock, họ được phép di chuyển, họ sai ở đâu?

Giờ xảy ra việc, chúng ta luôn tìm cách đổ lỗi cho một "ai đấy, một cái gì đấy" phải chăng là vẫn có tư duy đổ lỗi?

Thưa với Cụ là không ai đứng ở vị trí Chính Quyền hay Dân muốn bị dính con Virus này cả, tuy nhiên, nó vẫn lây nhiễm trong cộng đồng, vậy cụ có giải pháp nào ngăn chặn từ đầu nguồn lây???

hello77

Xe tải
Em thấy xét nghiệm trên diện rộng và bằng cách gộp mẫu xét nghiệm nhiều hơn để truy vết F0 trong đợt lây nhiễm này ko biết đã làm chưa nhỉ. Hoặc xét nghiệm ngẫu nhiên các khu vực nữa để truy vết F0 nữa. Chắc các cụ tổng ở trên cũng nghĩ phương án này rồi nhỉ.

Ter

Xe buýt
Mát xa nam nên ngại báo
Có thấy nói là mát xa nam đâu cụ? mát xa của hội người mù mà. Cụ đổ tiếng oan cho người lành rồi :)

Abram

Xe điện
Chính quyền họ muốn ít gây ảnh hưởng đến dân bằng cách khoanh vùng, dập dịch ở diện hẹp nhất có thể, như ở HN cụ đánh giá thế nào, họ làm rất tốt đúng không? Tuy nhiên, vẫn xảy ra các ca lây nhiễm ngoài cộng đồng.
Còn dân thì sao? Khi chính quyền chưa quyết định lock, họ được phép di chuyển, họ sai ở đâu?

Giờ xảy ra việc, chúng ta luôn tìm cách đổ lỗi cho một "ai đấy, một cái gì đấy" phải chăng là vẫn có tư duy đổ lỗi?

Thưa với Cụ là không ai đứng ở vị trí Chính Quyền hay Dân muốn bị dính con Virus này cả, tuy nhiên, nó vẫn lây nhiễm trong cộng đồng, vậy cụ có giải pháp nào ngăn chặn từ đầu nguồn lây???
Em đã nói dừng nhưng cụ hỏi nhiều quá, mặc dù em đã nói rất rõ. Thôi thì em vài lời nữa vậy.

Trước hết em cũng cần nói rõ rằng em cực ghét đổ lỗi. Em có một số quân trong đó có vài đứa, có sai gì là lập tức đổ lỗi cho ai/ cái gì đó, em chửi cho sấp mặt ngay. Ngược lại em cũng sẵn sàng xin lỗi nếu em sai.

Em không cần ai đó làm hài lòng em, mà chỉ cần họ chống dịch có hiệu quả, để dich đừng lan rộng thêm nữa; là người dân em tuân thủ nghiêm túc yêu cầu/ chỉ dẫn của chính quyền và chuyên môn.

Có mấy vấn đề đơn giản thế này thôi.
- Chính quyền có vẻ đã đánh giá sai tình hình lúc đầu nên có biện pháp chưa tương xứng; lúc sau, sang tháng 2, chính quyền không có biện pháp mạnh tay nào, mặc dù dịch lúc này được đánh giá rất phức tạp, khó lường (Bluzone nói thế, không thể nói chính quyền không biết). Nếu là em có quyền em ra lệnh lock toàn tỉnh từ tầm khoảng 5/2; điều động binh lực truy tận ngọn ngành theo kiều anh Chung anh ý làm ý -Thủ đô độ phức tạp khó hơn HD nhiều. Kinh tế gác lại, tết nhất gác lại.

- Em không nói dân sai, mà là cụ nói. Dân, trong vụ Covid này, chưa bao giờ tin đảng, tin chính quyền, hi vọng ở chính quyền nhiều đến thế! Tất nhiên có những cá nhân sai, trốn cách ly, khai báo không trung thực...chẳng hạn.

- Giải pháp lúc này, muộn còn hơn không, đóng băng HD, thực hiện các biện pháp y tế (truy vết, cách ly...), đảm bảo tất cảc mệnh lệnh ban ra phải được thực thi chứ không kém hiệu quả thế được.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Anh, Mỹ, Ấn đang nắm giữ 1 đống "vũ khí" hoàn toàn mới trong tay, cứ từ từ chúng mài sẽ biết tay ông. :))
Không đùa đâu nhé.
https://zingnews.vn/38-nguoi-tai-anh-nhiem-bien-chung-virus-hoan-toan-moi-post1184650.html?utm_source=baomoi&utm_medium=oga&utm_campaign=share
Dau oc ong toi te den muc thay nguoi khac gap nguy hiem ong cuoi khoai tra vay a? Khoai tra khi nguoi khac gap hoa roi se toi minh nhanh lam thoi.

khanhpt4

Xe tăng
Em thấy xét nghiệm trên diện rộng và bằng cách gộp mẫu xét nghiệm nhiều hơn để truy vết F0 trong đợt lây nhiễm này ko biết đã làm chưa nhỉ. Hoặc xét nghiệm ngẫu nhiên các khu vực nữa để truy vết F0 nữa. Chắc các cụ tổng ở trên cũng nghĩ phương án này rồi nhỉ.
Cái này đang làm rồi đấy Cụ; gộp mẫu xét nghiệm của 1 nhóm, mẫu nào (+) tính thì xét nghiệm lại từng người riêng

Hoahạ2

Xe máy
Dau oc ong toi te den muc thay nguoi khac gap nguy hiem ong cuoi khoai tra vay a? Khoai tra khi nguoi khac gap hoa roi se toi minh nhanh lam thoi.
E cười đám đang cười khi phương tây gặp hạn, chính hạn đó sẽ là vũ khí vã lũ đang cười về sau đó, e đã nói là cười nhưng ko đùa, ko đùa dai với bọn tây đâu.

TNLak

Xe điện
Tp Hải Dương suýt bị phong tỏa

Tìm ra nguồn lây SARS-CoV-2 của chùm ca bệnh, TP Hải Dương lập tức xin ngừng phong tỏa

Giờ này ko biết HD còn dc tín nhiệm cao ko

minhhai985

Xe lăn

Dan du an

Xe ba gác
Có lẽ chu kỳ của con này nó sắp hết đúng như dự báo các cụ nhỉ. Trường hợp này lý giải thế nào. Cũng giống mình ngoài Hải Dương lây nhanh thì Sài Gòn, Hà nội hầu như lây rất chậm chứ chả nhanh tẹo nào.

NguyenAnhPhan

Xe container
Có lẽ chu kỳ của con này nó sắp hết đúng như dự báo các cụ nhỉ. Trường hợp này lý giải thế nào. Cũng giống mình ngoài Hải Dương lây nhanh thì Sài Gòn, Hà nội hầu như lây rất chậm chứ chả nhanh tẹo nào.
Vấn đề là cho đến lúc này vẫn không tìm ra được nguyên nhân tại sao chỉ trong thời gian ngắn, virut lại biến chủng nhanh như vậy. Trước giờ chưa từng thấy. Tựa như....vksh vậy. Điều người ta nghi ngờ chính là điểm này. Mới thực sự đáng sợ.
- Chỉ thằng Của mới rõ nhất. Và có chăng cái tổ chức W...O cũng biết rõ đấy.
--> Bít hết rồi. Dân chỉ đoán vậy thôi.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt

Thôi cụ ơi, nghỉ sớm, giữ gìn long thể, dành sức cho cuộc chiến mưu sinh và cầu bình an, chứ chiến trên bàn phím này làm gì cho phí sức.
Chúc cụ vạn sự hanh thông và như ý trong năm mới!

ChacuaTit

Xe tăng
Theo dân trí
Công an TP Hải Dương (tỉnh Hải Dương) đã tìm ra nguồn lây nhiễm SARS-CoV-2 của chùm ca bệnh được đánh giá là phức tạp ở phường Hải Tân.

DidiLe

Xe container
Theo dân trí
Công an TP Hải Dương (tỉnh Hải Dương) đã tìm ra nguồn lây nhiễm SARS-CoV-2 của chùm ca bệnh được đánh giá là phức tạp ở phường Hải Tân.
Em chưa hiểu ý của cụ.

hauyenhd

Xe container
Mát xa nam nên ngại báo
Đây là cơ sở vật lý trị liệu của người mù cụ ơi, cụ nói linh tinh liên quan đến người tàn tật thế mang tội vào người đấy. Tuy nhiên, vì bà BN này không khai báo y tế cho nên ảnh hưởng cả TP và một số địa phương khác trong tỉnh, cái e đợi là CQ xử lý ca này thế nào.

Trạng thái
Thớt đang đóng