[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sungtazin

Xe tăng
E tưởng ngay từ những ngày đầu bùng dịch ở nhà máy gì đó, bác VĐĐ thường xuyên chỉ đạo trực tiếp dập dịch chứ. Ko lẽ lúc đầu thì CP sát sao thế, giờ thì không?
Hơn nữa cũng có phát biểu của bác Thủ là "không ngăn sông cấm chợ".
Như Hà Nội tới giờ vẫn không cấm người từ HD về thì có khác gì HD đâu.
Vâng đúng ạ, HN của 2 ảnh lẻo mép và bung thì có khác gì HD đâu ạ, chẳng qua số còn son nên chưa toang thôi ạ

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em không ngửi được mấy chục năm nay. Đến thời Covid lại thỉnh thoảng ngửi được mới hay chứ. :D

Griselda

[Tịch thu bằng lái]
Nó nhầm vụ ĐN thế nào ấy nhỉ, Đn chả thả hết khách dl xong mới lock. Thời điểm đấy các chuyên gia online cũng sao ko lock ngay, sao ko nọ chai.... :))
Đà nẵng là mới bắt đầu có thông tin bùng dịch dân tình (hầu hết là dân du lịch) bỏ chạy tóe khói ra quần khỏi Đà Nẫng rồi, chính quyền ĐN lock sau 3 ngày là nhanh rồi đấy.... Hải Dương thì ngược lại, khi có dịch dân Hải Dương cố tình về quê ăn tết, rồi hết tết lại bở chạy lung tung... 2 vấn đề khác nhau nhiều

asukapvt

Xe hơi
Đà nẵng là mới bắt đầu có thông tin bùng dịch dân tình (hầu hết là dân du lịch) bỏ chạy tóe khói ra quần khỏi Đà Nẫng rồi.... Hải Dương thì ngược lại, khi có dịch dân Hải Dương cố tình về quê ăn tết, rồi hết tết lại bở chạy lung tung... 2 vấn đề khác nhau nhiều
Chưa kể đà nẵng ba ngày sau lock luôn. Còn anh hải dương thì phải 2 tuần sau.

Trục

Xe ba gác
Nổ cả thì khổ. Cứ thế này thì chả dám đi đâu
Em vừa ở Bình Giang Hải Dương ngày 13-14/02 đây, các cụ sợ chứ về đó đường vắng như chùa bà đanh, dân không dám đến nhà nhau chúc Tết, loanh quanh chỉ nội tộc gần, ngay cả nhà anh vợ em còn không về nhà vợ chúc Tết, cho dù nhà bên đó cách nhau có 2-3km.
Vùng khác em không rõ. Nhưng ở HN thì dân tập chung đông kinh điển, từ 14/2 đến giờ, em toàn ở nhà cải tạo vườn cho nhã, tránh dịch là chính.
Con này ko bằng con virus trong film World War Z do Brad Pitt đóng. Không có lẽ giờ cấy mấy con virus quai bị với thương hàn lên không khéo Covid nó sợ nên né ra luôn =))
Con này sức lây lan mạnh nhưng ít giết vật chủ như con Sarv thời 200x, làm cho dịch cả năm chưa xong. :(

vnposh

Xe điện
Còn tranh thủ cho dân kiếm tết, về quê.
Giờ thì khỏi kiếm luôn.
Nói chung đợt này tinh hoa nhiều vấn đề
"Tinh" giời thì cũng kiệt sức, lỏng cơ.:D
Tâm lý chung giờ hầu hết trông mong vào ý thức của mỗi người thôi (cả cán bộ, cả dân). Lựa chọn "kinh tế" song hành tốt đẹp với "y tế" là điều vô cùng khó khăn, gần như không thể.

Trục

Xe ba gác
Tâm lý chung giờ hầu hết trông mong vào ý thức của mỗi người thôi (cả cán bộ, cả dân). Lựa chọn "kinh tế" song hành tốt đẹp với "y tế" là điều vô cùng khó khăn, gần như không thể.
Nói đi thì phải nói lại, người về Quê ăn Tết là người có Quê ở HD, nhưng mấy ai cư trú ở HD đâu.
Lock Tỉnh thì ngân sách nào nuôi nổi số người vãng lai đó, vì họ cống hiến cho Tỉnh khác, còn về HD chỉ là chơi thôi.
HD ký quyết định có thời gian là để cho số người có nơi để về đó, ở đâu thì về luôn đó thôi mà.
Tỉnh nào chẳng thế, ngay cả QN hôm đầu dân di tản cũng ối ra.

theo như di thư để lại là như này ạ:

Tôi muốn trở thành mây mà không bị đẩy vào gió. Nhưng mà có lẽ giới hạn của tôi chỉ đến đây thôi. Ở tình thế mọi người không nhận chân thành của tôi và không nhìn thấy tương lai của bản thân thì chỉ còn cách là kết thúc cuộc sống để không tồn tệ hơn nữa. Tôi quá mệt mỏi với việc hàng ngày mất ngủ triền miên cơ thể lạnh buốt. Tôi xin gửi lời xin lỗi đến tất cả những người đã tin tưởng tôi. Bây giờ tôi muốn kết thúc những ngày tháng vừa khóc vừa đau khổ tột cùng hàng đêm. Nếu được thì xin hỏa táng tôi rồi rải tro ở đâu Việt Nam cũng được. Nếu nói có linh hồn thì tôi muốn dõi theo những người đã đối xử tốt với tôi, đặc biệt là những người đã khiến tôi đau khổ đến cuối đời. Tôi đã dành hết sự chân thành và đã cố gắng hết sức mình nhưng những người khác không coi như vậy. Dẫu còn nhiều điều muốn làm và nhiều điều muốn đạt được nhưng bây giờ muốn đặt xuống và đi vào giấc ngủ ngàn thu rồi muốn ngủ mãi mãi mà cả thời gian qua đã không thể làm được. Hoặc không nếu còn thể xác còn lại thì tôi muốn dành(cống hiến) vào việc phát triển y học..
nạn nhân tên Bang Sung Woo,là ng khá thành đạt,có nhiều tài sản ở vn nhưng bị mất ngủ,rơi vào trầm cảm và tự kết thúc cuộc sống của mình.
Theo em, lẽ ra cụ ấy không đến nỗi tự tử chết, nếu có người để tâm sự, hay có một ham mê bên lề nào đó, như bóng đá, quần vợt, âm nhạc, phim ảnh...
Những đam mê tưởng như không có cũng được và những quan hệ bạn bè/thân thích đều rất cần cho mỗi người, nó cân bằng lại cuộc sống khi quá nhiều áp lực, và nó là chỗ lùi về ẩn náu khi người ta gặp khó khăn.
Sự cô độc là kẻ thù của con người.
Xin hỏi thêm bên ngoài, điều tra có xác định được cụ ấy tự tử theo cách một mình hay có sự trợ giúp của ai không?

vnposh

Xe điện
Nói đi thì phải nói lại, người về Quê ăn Tết là người có Quê ở HD, nhưng mấy ai cư trú ở HD đâu.
Lock Tỉnh thì ngân sách nào nuôi nổi số người vãng lai đó, vì họ cống hiến cho Tỉnh khác, còn về HD chỉ là chơi thôi.
HD ký quyết định có thời gian là để cho số người có nơi để về đó, ở đâu thì về luôn đó thôi mà.
Đúng vậy cụ ạ. Cảnh báo chung là Chính phủ "cầm cự" về kinh tế được vài ba quý đầu năm thôi, còn các địa phương phải tự tổ chức nguồn lực và đừng quá thụ động trông chờ vào hỗ trợ của trung ương.
Về y tế, các địa phương phải chủ động là chính vì đó là trách nhiệm của các bác đầu tỉnh, đầu thành, điều làm được ngay là 4 tại chỗ và khai báo y tế. Các bác mà lờ vờ bùng lên khoảng 2-3 tỉnh nữa mà chia lực lượng y tế đang mỏi mệt ra ứng cứu thì rất khó khăn chống đỡ.

vnposh

Xe điện
Tung tăng ra vô chúc tết mấy cái ổ dịch tiêu biểu ở HD rồi mò về HN, được mấy mống "tự giác" thế này không biết!

Cứ có người tự giác khai báo y tế là tốt rồi.

Trục

Xe ba gác
Đúng vậy cụ ạ. Cảnh báo chung là Chính phủ "cầm cự" về kinh tế được vài ba quý đầu năm thôi, còn các địa phương phải tự tổ chức nguồn lực và đừng quá thụ động trông chờ vào hỗ trợ của trung ương.
Về y tế, các địa phương phải chủ động là chính vì đó là trách nhiệm của các bác đầu tỉnh, đầu thành, điều làm được ngay là 4 tại chỗ và khai báo y tế. Các bác mà lờ vờ bùng lên khoảng 2-3 tỉnh nữa mà chia lực lượng y tế đang mỏi mệt ra ứng cứu thì rất khó khăn chống đỡ.
Mấy cụ luôn mồm lock nọ lock chai đều là có tư duy không tốt lắm.
Bao nhiêu thứ liên quan đến Tỉnh đó.
Nói đơn giản như khách đến nương nhờ dài hạn, gia chủ cũng phải đủ lực để bao ăn ở, rồi xảy ra ốm đau thì phải lo chữa trị cho họ.
Gửi vài người bà con cho các cụ ấy, có khi các cụ ấy chả giãy nảy luôn ấy chứ, nói gì là cả vạn người. =))

minhhai985

Xe lăn
Đà Nẵng ngay khi phát hiện ổ dịch đã phong toả ngay ổ cụ ạ. Nghị định cách ly 19-16 đều rất nhanh rất nghiêm. Còn khách du lịch thì cũng ko thể giữ họ hết được vì số lượng quá lớn, thời gian cơ sở lưu trú... thì lực lượng & ngân sách thành phố ko cho phép.
Tuy nhiên tinh thần người dân & du khách rất cao do thành phố tuyên truyền mạnh. Chứ ko lỏng lẻo & thả cửa ăn Tết ngay tâm dịch dài ngày như Hải Dương.
Thả hay lỏng thì cũng phải căn cứ thực tế, như Chí Linh lock ngay ngày đầu, dân tình như bạo loạn. êm thì ko sao chứ hỏng thì bị chửi là bt, ai mà biết trc đc điều gì, nhiều ông cứ động tí chửi, cứ dịch bùng lên là sao ko cấm nhập cảnh, sao ko cách ly thế nọ thế chai....thiếu thốn nó khổ lắm cụ, quê e Chí Linh mấy ngày đầu còn ko đủ chỗ cách ly F1, phải cho tự cách ly tại nhà, các cụ cứ tưởng lo 1 lúc cho hàng vạn người mà dễ.

tqppmpc

Xe buýt
Hải Dương giờ này là coi như xong, sẽ được phong toả dài hạn mà ăn tết cho thư thả. Lãnh đạo địa phương thì thôi khỏi nói, cái sự kém cỏi của mấy anh sẽ còn được nhắc tới nhiều.

Khốn khổ cho em là có một khách hàng lớn ở Hải Dương, ko biết khi nào mới ra đó được !
An Phat Xanh hả ?

minhhai985

Xe lăn
Lock ngày đầu mà không phong tỏa chặt, không nội bất xuất ngoại bất nhập thì cũng chả ăn thua.
Phải làm nghiêm như đợt 1 hồi tháng 3 năm ngoái ấy, mức chống dịch cao hơn 1 bậc cần thiết, thà lock nhầm còn hơn bỏ sót mới được!
Vâng, cụ giỏi....

Chém gió :))

hauyenhd

Xe container
Mấy cụ luôn mồm lock nọ lock chai đều là có tư duy không tốt lắm.
Bao nhiêu thứ liên quan đến Tỉnh đó.
Nói đơn giản như khách đến nương nhờ dài hạn, gia chủ cũng phải đủ lực để bao ăn ở, rồi xảy ra ốm đau thì phải lo chữa trị cho họ.
Gửi vài người bà con cho các cụ ấy, có khi các cụ ấy chả giãy nảy luôn ấy chứ, nói gì là cả vạn người. =))
Đến 2 ông hàng xóm giàu sụ ngay lập tức đóng cửa chứ giúp đc cái méo gì đâu, e nói từ đầu rồi lực HD đến lúc nào đó là đến điểm tới hạn thôi.

sakai_yo

Xe lăn
Ở đây có cụ nào theo dõi bs Phạm Ngọc Thắng không ạ, bs có chuyên môn về bệnh truyền nhiễm. Từ gần 1 năm trước đã kêu gọi và phê phán cách chống dịch của VN - đại để là tốn sức người và tiền bạc mà không hiệu quả. Rằng thì là không có cách nào triệt hạ hoàn toàn đc con virus này mà phải sống chung với nó, nó đã lây lan trong cộng đồng từ lâu rồi. Thêm ý nữa là vào miền nhiệt đới như nước ta thì virus bị yếu đi nên không lo toang như châu âu hay Mỹ.
Em không có chuyên môn nhưng thấy nhiều ng tán đồng với quan điểm này.

barca6996

Xe container
Theo em, lẽ ra cụ ấy không đến nỗi tự tử chết, nếu có người để tâm sự, hay có một ham mê bên lề nào đó, như bóng đá, quần vợt, âm nhạc, phim ảnh...
Những đam mê tưởng như không có cũng được và những quan hệ bạn bè/thân thích đều rất cần cho mỗi người, nó cân bằng lại cuộc sống khi quá nhiều áp lực, và nó là chỗ lùi về ẩn náu khi người ta gặp khó khăn.
Sự cô độc là kẻ thù của con người.
Xin hỏi thêm bên ngoài, điều tra có xác định được cụ ấy tự tử theo cách một mình hay có sự trợ giúp của ai không?
Kể ra ông ý đăng ký nick trên Of vào đây chém gió có khi lại yêu đời 😀

Gentleness

Xe tải
Ở đây có cụ nào theo dõi bs Phạm Ngọc Thắng không ạ, bs có chuyên môn về bệnh truyền nhiễm. Từ gần 1 năm trước đã kêu gọi và phê phán cách chống dịch của VN - đại để là tốn sức người và tiền bạc mà không hiệu quả. Rằng thì là không có cách nào triệt hạ hoàn toàn đc con virus này mà phải sống chung với nó, nó đã lây lan trong cộng đồng từ lâu rồi. Thêm ý nữa là vào miền nhiệt đới như nước ta thì virus bị yếu đi nên không lo toang như châu âu hay Mỹ.
Em không có chuyên môn nhưng thấy nhiều ng tán đồng với quan điểm này.
Ko toang như Âu Mỹ, chắc ngang tầm Ỉn, Phi hở cụ?
Năm ngoái làm chặt vì chưa biết ló thế nào (nhỡ như SARS1 có mà ngả rạ). Năm nay có kinh ngệm rồi nên các cụ ấy tà tà. (E đoán thế).

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chỉ riêng về nông sản rau củ thì trước 16/2 còn khoảng 90.760 tấn các loại, tính trung bình giá 8k/kg thì khoảng 720 tỷ.
Không lock thì mong dầm dề bán cho hết;
Giờ lock rồi đang kêu gào lắm.

Chả biết720 tỷ ấy so với số tiền chống dịch trên các tình thành liên quan là nhiều hay ít

Em quá sợ cho HN, ko hiểu còn chờ gì mà ko cấm người từ các tỉnh có dịch về nữa, nhất là sau Tết hàng triệu người đổ về HN. Đọc mấy danh sách F1, F2 ở 1 quận Ba Đình thôi mà e hoa hết cả mắt.

Ko lợi ích kinh tế nào có thể bù đắp nổi nếu để dịch nó bùng ra, đúng là tham bát bỏ mâm!

Trục

Xe ba gác
Đến 2 ông hàng xóm giàu sụ ngay lập tức đóng cửa chứ giúp đc cái méo gì đâu, e nói từ đầu rồi lực HD đến lúc nào đó là đến điểm tới hạn thôi.
Hải Dương phong tỏa Tỉnh lần này là thứ 4 hay thứ 3 rồi Cụ nhỉ?
Tư duy gì thì cuối cùng vẫn phải lock đó thôi, mà lừng khừng lock muộn còn tốn kém hơn nhiều so với lock sớm.
Bao ăn ở: Ngay từ trước Tết ai ở đâu ở nguyên đấy, cấm xuân vận, thì cần méo gì ai ở nhờ nhà ai!
Nói trước với Cụ là em sinh ra và lớn lên ở HN, cư trú ở HN để cho khách quan nhé.
Khoanh vùng dập dịch không được thì mới chấp nhận lock diện rộng là cả Tỉnh thôi, chứ hơi sức đâu mà lock cả tỉnh.
Cái ổ dịch này nổ ra cũng chỉ phức tạp như BM chứ mấy.
Em đồng tình để cho các bạn Hải Dương đang lập nghiệp ở HN, cư trú ở HN về đây để có đk khám chữa bệnh, trách nhiệm cộng đồng là trách nhiệm chung thôi, và quyết định cuối cùng vẫn là Chính Phủ.
Việc của chúng ta là vừa phát triển kinh tế, vừa chống dịch, chứ hơi tí là lock thì xin lỗi cụ, dân không chết vì dịch thì chết vì đói trước.

Trạng thái
Thớt đang đóng