[Funland] Tổng hợp món ăn vặt thần thánh thời bao cấp !

Secoxe

Xe tăng
Em nhớ mãi món này, hôm trc vừa kể với F1 nhà em

tieulyphidao

Xe tăng
Vâng, thế cụ ăn quả Ruối chưa ạ? :)
Thời bao cấp cũng ko có nhiều đồ ăn lắm như bây giờ, nhất là về mặt hoa quả.
Mấy loại trẻ con hay ăn thì cũng chỉ có: ruối, ổi (ổi đào, ổi lai...) táo, nhãn, roi, hồng xiêm, bưởi (chua là chính, thỉnh thoảng có rơn rớt, hãn hữu có bưởi ngọt)...
Chơi thì chỉ có: khăng, con quay (tự đẽo bằng gỗ ổi là chính), bi đất (bi thủy tinh sau này có) ống phốc (bắn bằng quả đay hoặc bắn bằng giấy thấm nước bọt rồi nhồi) bọ xít vàng (dán trên mẩu nhựa đường gắn lên xe 4 bánh con con, lắc vài cái cho con bọ xít đập cánh bay làm xe chạy vui phết) súng cao su (lấy săm xe đạp cắt dài 2 đoạn, buộc vào chạc ba, đầu kia buộc vào miếng da dùng để đi bắn chim) ống thổi (đoạn tre trúc cắt 2 đầu, sử dụng đất sét hoặc đất thịt nặn nhồi vào và dùng hết sức thổi) đánh pháo đất (dùng đất sét hoặc đất thịt làm mỏng, đặt lên bàn tay và dùng hết sức đập xuống đất, tiếng nổ như pháo luôn và miêang đất nổ bung ra)....
Tạm thời e nhớ được như vậy ạ :)
Nói về quả ruối nhà em tròng nguyên hàng ở ngõ, cứ tầm tháng 6,7 là quả chín vàng , em vặt ăn suốt ngày thơm lắm. Giò chặt hết rồi cứ thấy cây ruối là lại bùi ngùi.

Be Grace

Xe điện
Nói về quả ruối nhà em tròng nguyên hàng ở ngõ, cứ tầm tháng 6,7 là quả chín vàng , em vặt ăn suốt ngày thơm lắm. Giò chặt hết rồi cứ thấy cây ruối là lại bùi ngùi.
Quả ruối là quả gì ? Ăn sao huh cụ

XL Điện

Xe tăng
Hồ bé góc vườn nhà e có cây me. Đến mùa toàn hái đi cho các bạn. Chua vãi cả ái vậy mà tranh nhau. Còn ở nhà thì vứt đầy chả thèm ăn. Nhà e cò có cây chay. Bạn bè tụi nó cũng hay vào hái ăn. Đến mùa chạy quả chín rụng đầy gốc. Ko biết cụ nào còn nhớ ko?
Hạt chay rang ăn mới ngon cụ à ,em còn thấy ngon hơn cả hạt mắc ca nữa cơ.!

Oanhdk

Xe hơi
Cụ cũng nhầm. Kẹo kéo nó khô, cứng, dai, kéo bằng tay chứ không phải cuốn bằng que đâu ạ.
Ít nhất là ở quê em thế.

Bác này chưa ăn nhiều nên nói chưa chuẩn . Kẹo kéo đúng làm bằng mạch nha, chưa kéo thì màu vàng cánh gián , kéo nhiều sẽ ra màu trắng như hình của bác ... sở dĩ e dành món này vì chiều nào e cũng kéo từ trường về nhà mới dám ăn

Xe ngư

Xe điện

Leo Lee

Xe tăng

Thời bé em chỉ mê món này, may giờ vẫn còn thịnh

lacettiGG

Xe điện
Cụ nào còn nhớ củ này hay bán trước sân trường hồi trước? :D

Buôn gạch

Xe buýt
Cụ nào còn nhớ củ này hay bán trước sân trường hồi trước? :D

Củ ấu cụ ơi. Lấy cái tăm khoét hết ruột kê vào môi thổi nghe như sáo ấy. Ấu non ăn sống ngọt lắm

Vipduy999

Xe tải
Cụ cũng nhầm. Kẹo kéo nó khô, cứng, dai, kéo bằng tay chứ không phải cuốn bằng que đâu ạ.
Ít nhất là ở quê em thế.

Cháu nhớ mãi cai món kẹo kéo này, ngày đó đầu những năm 80 bọn cháu góp tiền nhau ra cổng trường. trời mùa đông lạnh, ông bán kẹo mặc một cái áo khoác da chắc là của thừa kế của từ thế chiến thứ 2 sờn bạc phếch. khi cả bọn đưa những đồng 5xu góp cho ông, sau khi nhận đủ tiền chiếc áo măng tô da được hé ra, cục kẹo kéo to như quả mướp bị kiến đốt thui một đầu được lôi ra lý do là mùa lạnh kẹo để ra ngoài sẽ bị cứng lên ông cho luôn vào người giữ ấm bằng nhiệt cơ thể và che bằng áo da cho giữ nhiệt. một mẩu kẹo dài bằng hai đốt ngón tay kéo ra, một tiếng " tách " phát ra từ bàn tay điệu nghệ, mẩu kẹo lại được ba thằng kéo dài ra chia nhau nhưng vì muốn đời vẫn vậy, Một cục rót về rất dễ cái khó là chia sao cho công bằng. mỗi thằng kéo một đầu cho dài ra rồi chía, sau khi chia xong thành ba đoạn thì không hề bằng nhau. vậy là thống nhất thằng nào lấy phần ngắn sẽ được cắn của thằng dài một phần cho bằng. trường hợp thằng cắn lỡ hơi sâu thì lại phải chìa khúc của mình ra cho thằng kia cắn lai. Có khi sau khi công bằng đã có trên khúc kẹo thì nó chỏ còn ngắn bằng hai đốt ngón tay và đường kính còn lại bằng 1/3 ban đầu. sau khi thưởng thức xong các ngón tay được mút mát sạch sẽ khi đó mới có thời gian ngắm cái áo của ông bán hàng. cái áo đó cả bọn khẳng định là da bò thật vì đứng cạnh ông vẫn ngửi thấy toàn mùi bò ...

humxam75

Xe điện
Sao bánh quế và kẹo kéo của các cụ trắng thế. Chỗ em nó vàng cơ

humxam75

Xe điện
Quả trứng cá, quả bàng chín nữa ạ. Có cụ nào còn nhớ k? H quả chín rụng đầy, k như ngày xưa ương ương đã k còn.
Bàng chín ăn ngọt và thơm. Bàng xanh ăn chua chua chát chát.