[Funland] Tổng hợp món ăn vặt thần thánh thời bao cấp !

King Crimson

Xe tải
Vào thớt này em lại nhớ tới quả chay, cái vị chua của nó rất đặc biệt. Giờ ko biết bói đâu được nữa.

tân tinh

Xe tăng
Quả cây Bàng xanh đập hạt ăn nhân ( cực ngon mỗi tội đập nhựa nó bắn lên quần áo thì giặt k thể hết, đến giờ vài chục năm e vẫn nhớ cảnh mẹ mua cho cái áo trắng( hiếm vào thời đó ), đập hạt về nó bắn khắp áo, giặt k bao giờ sạch, bị vụt một trận nhớ đời ), lá sấu, lá dâu da, khế dầm, táo dầm...
Cháu hay đập quả phượng cụ êi

tân tinh

Xe tăng
Cụ mợ nào nhai thân sắn dây vs cháu ko?

quanghungle

Xe tăng
cháu hóng thớt cụ chủ mở tầm mắt

DHa2015

Xe container
Giờ em vẫn còn nhớ mùi giấy mới của quyển sách này.
Hồi đó, ko bán sách mà là mượn sách của thư viện nhà trường. Đầu năm học được nhận sách, dù là sách đi mượn nhưng quyển nào cũng phẳng phiu, bọc bìa bằng vỏ bao xi măng, dán nhãn vở đàng hoàng. Nhãn vở tự chế hoặc đi mua, cơm miết ra dán nhãn. Ôi nhớ ....

myyy

Xe đạp
Mình giờ đang thích nem lụi thôi

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thời bao cấp đói xơi tuốt các loại hoa và quả xanh trừ hoa xoan và lá ngón :)

Cụ nào từng ăn rau bà đẻ chưa? :( hàng xóm nhà em có bà làm bác sỹ thi thoảng ăn trộm được rau bà đẻ về xào nấu thơm phức rồi cho trẻ con ăn, em chỉ được ngó thèm rỏ rãi chưa được ăn, nhớn nhớn thì mới biết rau bà đẻ là rau gì mà giờ nghĩ lại vẫn thấy hãi.
Rau thai đúc trứng đại bổ, hồi đấy viện y học tông dật còn làm cả cốm rau thai nhé.

Hahaha có loại bọc bằng gì mà nó ăn đc luôn í , còn nhìu khi dính giấy phải cắn tỉ mỉ bỏ giấy
Kẹo chuối xuất khẩu giấy màng vàng kẻ ca rô nhỏ vạch nâu, kẹo của Hải Hà tuyệt tích đã lâu, chính ra ngon.
Chưa cụ nào nhắc đến ốc nhỉ: các chị em thời đấy toàn rủ nhau ăn ốc vặn, ốc mút bé tý hin như cái đinh vít bây giờ. nhiều bà kỳ công nhể ốc ra cái bát con kín đýt bát rồi thì rót nước chấm vào, soạt phát ngon vãi. Bánh đúc ngô ăn hơi ngái này, các loại ô mai me (đóng thành bánh tròn như quân cờ), ô mai khế, ô mai sấu với câu nổi tiếng "ô mai sấu cuối lọ".
Dân rượu bia thì vó bò chấm tương, chân gà là hơi sang, lạc rang đóng vào giấy cuốn sâu kèn, mực cả con bọc giấy up vào mũ cối đến lớp giờ hóa ta đổ cồn ra đốt và chén (gần đây PĐP có mấy thanh niên cũng đốt cồn làm bỏng một bạn gái, không khéo cũng lại nướng mực).

vietnamcongtru

Xe buýt
Em 8X đời đầu, chưa tới mức phải ăn cơm độn trường kỳ; nhưng gia cảnh khó khăn, đồng lương giáo viên của mẹ nuôi cả gia đình. Nhớ mãi món bắp vàng(bắp cho heo) hầm nhừ, chan mắm ăn. Mấy chị em khen ngon, mẹ thì rơm rớm nước mắt.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
5 món kẹo thân thiết với hs thời bao cấp ngoài Bắc nhé :

1. Kẹo bột (có nơi gọi là kẹo cởi truồng, kẹo ở lổ ):

2. Kẹo vừng :

3. Kẹo dồi :

4. Kẹo kéo :

5. Kẹo lạc (mật hoặc đường):

ui, cái món kẹo bột , giờ có khi ko nơi nào làm nữa

Đào Tử Thi

Xe container
Em thì chả có j ăn, toàn móc *** mũi bỏ mồm nhấm, lâu quá thành quen giờ chả bỏ đc nữa
Em cũng chân đất mắt toét, tối tối ngồi học cứ bóc da chân đưa lên mồm nhấm nháp thấy ngọt ngọt nghĩ đấy là khô mực, lâu dần thành quen giờ vẫn cái tật ấy chả bỏ được. :((