[Funland] Tổng hợp các vấn đề về dịch Corona tại Hàn Quốc

Cơ sở vật chất có thể kém chứ năng lực y tế không hề kém đâu. Ngoài chuyên môn không thua kém ra thì năng lực tổ chức thực thi và mức độ thực chiến của y tế Việt Nam không kém các cường quốc đâu :)
Cụ quá đúng luôn. Từ quản lý, khống chế đến điều trị dịch... VN làm quá bài bản. Đến WHO cũng đánh giá cao.

Mình ở Thủ Đức và thấy bệnh viện Quận Thủ Đức cơ sở vật chất rất tốt, bác sĩ toàn Y dược, Phạm Ngọc THạch ra nên trước h toàn ra bệnh viện Quận khám rất ok. Nên chênh lêch giữa tuyến cơ sở và TW theo mình là ko nhiều đâu cụ. Có chăng là dân mình toàn thích đổ ra TW khám nên mới quá tải thôi
Đợt dịch này bộ y tế thông luôn tuyến điều trị đến tận bệnh huyện nên mới không lập các bệnh viện dã chiến đấy cụ.

blackstart1

Xe tải
Ở ta thì Thiên địa hội sống tốt đời đẹp đạo biết bao, chả bù cho cái bọn Thiên địa ở bển :D

Cu_in_Car

Xe điện
Con số cập nhật sáng nay ở HQ tăng so với tối qua là 123 người, nâng tổng số lên 556 các cụ ạ
Tăng khá chóng mặt

Trục

Xe ba gác
Cụ mà dám chê Ý thức của Hàn Dân kém thời cụ hãy xác định đi.
Đám Hàn fan ở đây là hơi bị đông đấy nha :P
Ý thức của dân họ thì cũng nửa nạc, nửa mỡ lắm.
Giới tinh hoa thì tuyệt đấy, nhưng đám dân cày thì vẫn còn hoang dại lắm.

Tung577867

Xe hơi
Ở mình thì có 1 thanh niên từ vùng dịch xã Sơn Lôi (huyện Bình Xuyên, tỉnh Vĩnh Phúc) đến nhà bạn gái ở tỉnh Lai Châu chơi, khiến nhiều người trên xe khách, gia đình và hàng xóm của bạn gái phải cách ly để phòng chống dịch COVID-19.
May mà không sao, chứ không thì toang cmnl.
Dẫu sao, cu cậu này cũng ra mắt ấn tượng mạnh với họ hàng nhà bạn gái, dấu ấn 102 này chả thể nào phai mờ :))
Ra mắt quá ấn tượng cụ nhỉ.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Vậy giờ cứ Hàn là đuổi giống Trung thôi

hàhàlê

Xe hơi
dịch bệnh này nó cũng khó đoán trước được nữa thôi thì cầu cho nó mau tróng được qua thời gian này

X30

Xe tăng
Giờ Hàn và Ý ca nhiễm bệnh tăng nhanh quá. Dân Hàn cũng chủ quan. Như em là khi nghe cảnh báo dịch cái là đi ra ngoài mang khẩu trang, đi thang máy lấy đồ vật bấm thang máy, vào nhà là rửa tay, súc miệng, nhỏ mũi mắt, đến bữa ăn thêm mấy nhánh tỏi vào miệng nữa :D

minhngocthaomy

Xe tải
Cụ nào tự nhục về y tế Việt Nam.thì google bác sĩ yersin và về ngành y nước nhà.không tự nhiên mà ông Việt Nam có 3 viện pasteur ở 3 miền đâu

Cu_in_Car

Xe điện
Ý thức của dân họ thì cũng nửa nạc, nửa mỡ lắm.
Giới tinh hoa thì tuyệt đấy, nhưng đám dân cày thì vẫn còn hoang dại lắm.
Achuma ở HQ là điển hình cho ngông ngênh, bố đời, động cái là ngoạc mồm ra nên mới có thành phần 61 tuổi mang SBD 31 lôi dịch đi lây lan khắp nơi như thế.
Truyền thống kẻ ít tuổi phải nghe đứa lớn hơn nó cũng giúp cho các mụ già luôn tỏ ra ghê gớm, khó khăn nhăn nhó cụ ạ. Còn lại rất ít bà già Hàn có bộ mặt tươi cười, vui vẻ và dễ hòa đồng.
Dân HQ bảo ngông không sai ví dụ hôm qua cả nước báo động ầm ầm nhưng có tỉ lệ không nhỏ ra đường quyết không đeo khẩu trang, vào siêu thị tay bốc đồ ăn mẫu ầm ầm...

phuongmit

Xe cút kít
Sau Tết dân mình bài TQ ghê gớm. Mả cha bọn hàng xóm ở chung cư em, có quy trình cách ly TQ rồi mà chúng nó đòi k cho TQ ở trong căn hộ của người ta, dell cho đi thang máy, k cho vứt rác và bắt phải vào...viện :)) em hóng mấy con lợn đó là tương tự với ộp pa

TPS

Xe điện
Sau Tết dân mình bài TQ ghê gớm. Mả cha bọn hàng xóm ở chung cư em, có quy trình cách ly TQ rồi mà chúng nó đòi k cho TQ ở trong căn hộ của người ta, dell cho đi thang máy, k cho vứt rác và bắt phải vào...viện :)) em hóng mấy con lợn đó là tương tự với ộp pa
Cấm nó ngoài biên được thì cấm. Còn họ đã ở nước ta rồi thì nên đối xử tử tế để người ta cách ly nghiêm túc. Đánh đập chửi bới như người Nga thì không nên, nuôi thù hận, nó nhiễm bệnh đi khạc nhổ bôi nước miếng trộm thì toang nhanh thôi.

X30

Xe tăng
Họ sống ở VN và được cách li theo đúng thời hanh, không bệnh thì nên bình thường chứ nhỉ. Em ở hàng xóm toàn Hàn này, nhưng nó ở lâu rồi có sao đâu.

TPS

Xe điện
Họ sống ở VN và được cách li theo đúng thời hanh, không bệnh thì nên bình thường chứ nhỉ. Em ở hàng xóm toàn Hàn này, nhưng nó ở lâu rồi có sao đâu.
Không nên kỳ thị ra mặt, nhưng cách xa 2m, không tụ tập chung, tránh karaoke là nên. Vẫn có những ca ủ bệnh trên 14 ngày. TQ đã tăng thời gian cách ly lên 21 ngày, sau khi chữa khỏi vẫn cách ly thêm 14 ngày. Có nước tăng thời hạn cách ly lên 30 ngày rồi.

X30

Xe tăng
Không nên kỳ thị ra mặt, nhưng cách xa 2m, không tụ tập chung, tránh karaoke là nên. Vẫn có những ca ủ bệnh trên 14 ngày. TQ đã tăng thời gian cách ly lên 21 ngày, sau khi chữa khỏi vẫn cách ly thêm 14 ngày. Có nước tăng thời hạn cách ly lên 30 ngày rồi.
Vâng, chỗ em thì khi ra ngoài em vẫn đeo khẩu trang, nhưng bắt đầu thấy dân có vẻ chủ quan về việc VN khống chế và cách li người về từ vùng dịch rồi nên cho trẻ con nô đùa không đeo khẩu trang nữa. Cũng lo vì tâm lý chủ quan.

• Vodka
Reactions: TPS

phuongmit

Xe cút kít
Cấm nó ngoài biên được thì cấm. Còn họ đã ở nước ta rồi thì nên đối xử tử tế để người ta cách ly nghiêm túc. Đánh đập chửi bới như người Nga thì không nên, nuôi thù hận, nó nhiễm bệnh đi khạc nhổ bôi nước miếng trộm thì toang nhanh thôi.
Khu em thì bọn hàng xóm ích kỉ, chúng nó pha trộn sự sợ hãi thái quá với kì thị dân tộc và muốn nhốt người ta lại như bỏ tù. Khi em cho đọc hướng dẫn, quy trình cách ly chúng nó mới chịu ngậm mồm vào cụ ạ. trc đó em ý kiến chúng nó từ già đến trẻ gào lên bảo e chủ quan, coi thường bệnh dịch các kiểu sợ lắm ạ :))

TPS

Xe điện
Khu em thì bọn hàng xóm ích kỉ, chúng nó pha trộn sự sợ hãi thái quá với kì thị dân tộc và muốn nhốt người ta lại như bỏ tù. Khi em cho đọc hướng dẫn, quy trình cách ly chúng nó mới chịu ngậm mồm vào cụ ạ. trc đó em ý kiến chúng nó từ già đến trẻ gào lên bảo e chủ quan, coi thường bệnh dịch các kiểu sợ lắm ạ :))
Có 2 cách, 1 là cách ly bắt buộc, nhốt lại như bỏ tù là an toàn nhất. Nhưng ở ta cho cách ly tại chung cư thì phải tử tế với họ và phân công nhau giám sát chặt chẽ đề phòng cụ ạ. Tin tưởng quá không có thóc giống mà ăn. Bài học em D Vĩnh Phúc tự cách ly sờ sờ ra đấy. Nó là người Việt cùng tiếng nói với mình còn thế.