[Funland] Tổng hợp các vấn đề về đăng kiểm đang căng như dây đàn

Trạng thái
Thớt đang đóng

emphailamsao

Xe tăng
May quá em làm 2 tuần trc ko vde gì. Bóng đèn phanh sau còn ko sáng hết nhưng có thằng bạn nó làm khám xe nên vẫn qua. Mất 20p, 1 loét cho anh em trà thuốc thì vẫn thế, em cũng thấy hợp lý ko thắc mắc gì. Cũng hơn năm mới làm 1 lần chứ không phải nhiều.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là cái củ chuối của Đăng kiểm xứ ta, tôi nghĩ vậy.
Bình thường thì các loại Đèn độ, phải được kiểm định độc lập với ô tô.
Nếu nó đạt, thì xe nào cũng lắp được - và ngược lại.
Tay chủ xe nào lắp vào - và bị bắt, thì ráng chịu hình phạt, phạt khá nặng luôn.

Không rõ khi nào ta làm được như thế, bác ạ.
Các Đăng kiểm viên bây giờ, chỉ biết copy & Paste: Cái gì lệch so với bản gốc, là gạt, bất kể lệch vì lý do gì và thực sự nó có ảnh hưởng gì đến An toàn giao thông không - nhiệm vụ chính của họ.
Gạt là đúng. Ông nào cũng thích thì độ đèn có mà loạn. Thích đèn sáng mua xe khác. Nhá

Tiền ít cứ thích hít l thơm.

Ủng hộ cấm triệt để vụ độ đèn, ra luật phạt 50tr nếu độ luôn càng tốt

NNS

Xe ngựa
Nhưng xe em độ xenon, có cái cục canbus gì đấy để kích sáng, họ bắt tháo ra...cay
xe em thì nó có sẵn cục projector rồi, em chỉ thay bóng halogen H7 thành bóng xenon thôi, từ trc đến giờ chả ai ý kiến gì

duongphong

Xe container
Các cụ bán đồ độ xe; bodykit, đèn, cản.... hơi bị mệt :D

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ ơi đấy là người ta độ kiểu khác, hoặc lắp lung tung. Chứ em độ để đèn sáng hơn, mặt cắt chuẩn hơn thôi ạ.
Sáng hơn nhưng không vượt quy định, sáng quá ảnh hưởng người đi ngược chiều.

Grandtouring

Xe điện

pk2018

Xe tải
Hôm qua e vừa đi đăng kiểm về xong xe e nguyên bản kiểm định bình thường ra từ 1h chiều đến tầm 3h là xong, thấy cạnh 1 bác độ đèn thì bị quay về, trạm gần svd Mỹ Đình.

Darknight

Xe tải
May quá e mới đăng kiểm tuần trước xong, lúc đấy vẫn chưa có vụ bắt bớ bây giờ, xe em bị cháy 1 đèn lùi, phải nhét cho cậu nv 100k. Từ lúc đến và về hết khoảng 20p.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
xe em thì nó có sẵn cục projector rồi, em chỉ thay bóng halogen H7 thành bóng xenon thôi, từ trc đến giờ chả ai ý kiến gì
Cục projector là cục gì hả cụ? Tiện đây có cụ nào chạy Fortuner cho em hỏi là cái đèn cos ấy muốn thay là thay cả cụm đèn hay là thay 2 cái đèn bên trong thôi nhỉ. Mà fortuner nó còn sẵn cả bệ bước, giá nóc và đuôi cá ko biết có đc đăng kiểm ko. Bố đám đầu đất.

phamthoaibk

Xe buýt
Họ nhìn đâu biết bóng đèn zin là như nào nhỉ. Cả trăm loại xe.
Nghề của họ mà cụ. Tình hình đợt này có vẻ căng mà mỗi trung tâm đk 1 kiểu. Chỗ thì chấp nhận cho lắp đèn biled miễn là đảm bảo độ sáng và độ cắt, chỗ thì cứ thấy độ đẽo lắp thêm gì họ loại luôn. Loạn 12 xứ quân.

nowhereland

Xe điện
Cụ nào mới đi đk về thì cung cấp giúp các cụ sắp đi những thông tin bổ ích để đỡ mất thời gian là tốt nhất. Ngoài độ đẽo thì những chi tiết kỹ thuật nào cần phải kiểm tra cho chuẩn trước khi đi đk.

Các cụ toàn bàn đâu đâu ấy, loãng hết cả chủ đề.

Lãnh Chúa Phương Bắc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào mới đi đk về thì cung cấp giúp các cụ sắp đi những thông tin bổ ích để đỡ mất thời gian là tốt nhất. Ngoài độ đẽo thì những chi tiết kỹ thuật nào cần phải kiểm tra cho chuẩn trước khi đi đk.

Các cụ toàn bàn đâu đâu ấy, loãng hết cả chủ đề.
Chuẩn đấy, thực tế không thấy nói toàn copy trên mạng đưa về

vuisongkhoecoich

Xe đạp
Cho em hỏi, đi đăng kiểm có quẹt thẻ được không ạ?

k66473

Xe tăng
Em thử mấy trạm thì chưa chỗ nào nhận quẹt thẻ tín dụng.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Quên mất, nếu đkiem xe, cấp giấy chuyển hết cho BCA làm thay bộ GTVT em đảm bảo từ mai lại bth ngay ;))

buidoimiennui

Xe điện
em đoán nhé, vì cụ cũng không đưa ra đc cụ thể luật nào, hay ảnh chụp hồ sơ của hãng ra sao,
hay con xe nhập thì công ty nhập ghi cái gì ở chỗ đó:

thí dụ cái đèn cốt:

hãng sẽ không ghi đèn xe tao là đèn sợi đốt hay led mà sẽ ghi là đèn chiếu sáng gần được 100m độ sáng 2000 (đơn vị sáng) không hắt lên cao 5% thí dụ vậy (hãng mà ghi vào đèn tao đèn sợi đốt thì em tin hãng đó phá sản lâu roài- ngâu thế k phá sản hơi phí)

ông đăng kiểm sẽ kiểm tra 3 cái thông số trên đúng là nằm trong khoảng quy định => ok Pass

vậy nếu em thay đèn đó bằng đèn led và có thông số nằm trong khoảng quy định sao lại nhìn thấy xe em lắp led là đuổi em về luôn - mà không kiểm xem cái đèn led của em nằm đúng trong khoảng quy định hay không?

thí dụ khác:
đèn xe bản thiếu: bóng halogen project
bản đủ: led

thay cả củ đèn vào thì vừa cỡ như in nên chỉ việc tháo giắc đổi qua lại.

có 2 khả năng: đăng kiểm được và không
được : hãng đã ghi ntn với các bản thiếu và đủ của xe- hay chỉ cần ghi đèn tao đủ sáng theo yêu cầu
không: hãng ghi cụ thể từng phiên bản xe: thiếu: bóng halogen project, đủ: led?
Cụ nói đúng, đó là cái nghèo nàn của luật VN. Đèn mặc định là đủ pha cos, cos cao bao nhiêu, cắt góc phía trái cao bao nhiêu, thế là được. Đằng này áp dụng máy móc quá.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa đi đk về, trạm 2901V dưới Thanh Trì.

Cứ tưởng t7 cuối tuần đông xe nên đến sớm tầm 7h thì đến vắng tanh. Tầm 7h30 bắt đầu làm việc thì tầm khoảng 7-8 xe. Anh em đăng kiểm tự động đánh xe vào cho mình. Em lên phía chỗ check đèn để đứng đợi như mọi lần ( anh em đk check đèn xong sẽ gọi mình đánh xe ra) thì anh em bảo mời anh vào phòng chờ ngồi đợi. Em vào phòng chờ ngồi đợi đến lượt gọi đóng phí đường bộ, nhận hồ sơ xong ra xe ngồi đợi. Anh em vào xe dán tem cho xong đi ra. Từ đầu đến cuối không một câu xin tiền uống nước, mà em cũng chưa bao giờ để tiền trong xe cả.

Cám Chim

Xe tăng
May quá cháu ko có niềm vui với độ xe. Thời gian đấy cháu dành cho các em ún hết rồi.

Sent from Cám Chim via OTOFUN

Trạng thái
Thớt đang đóng