[Funland] Tổng hợp các vấn đề về đăng kiểm đang căng như dây đàn

Trạng thái
Thớt đang đóng

BMW R60

Xe tăng
Cụ giải quyết sao rồi? Cụ đã mang đi đăng kiểm chỗ nào khác hay làm ntn? Xe nhà em cũng cỏ được 12 năm, định đầu tuần tới đi đăng kiểm vì hnay garage mới chỉnh xong mà hoang mang ko biết mang đến chỗ nào trong khi cuối tuần tới là hết hạn.
Đi sớm hơn hạn đi bác. Nếu bị từ chối thì còn có time xử lý. Em thay đôi bóng osram mới, ra gara tra mỡ, thay chụp bụi thước lái, vệ sinh súc kim phun...Trạm ở chỗ chân cầu vượt An Khánh ( đại lộ thăng long). Nói khéo họ bỏ qua cho cái khí thải. Ok rồi! 6 tháng sau ko biết còn căng ko nữa!

nowhereland

Xe điện
Đúng là đến khổ cụ hềy! Các cụ có điều kiện đi xe đời cao còn đỡ. Em điều kiện chỉ dùng xe cỏ, trên 15 năm. Không độ đẽo đèn đóm gì. Các lần trước để 2 lít ở cần số , kiểm định OK, Lần này cũng trạm ấy mà họ từ chối kiểm định vì thước lái rỉ chút dầu, đèn không đủ sáng, khí thải không đạt. Đến cực!
Xe xăng hiếm khi không đạt khí thải, kể cả đời sâu, đèn Halogen cũng hiếm khi thấy bắt lỗi không đủ sáng. Còn thước lái chảy dầu thì cụ phải khắc phục rồi, cái này liên quan trực tiếp đến an toàn lái.

Hulk

Xe tăng
Đi sớm hơn hạn đi bác. Nếu bị từ chối thì còn có time xử lý. Em thay đôi bóng osram mới, ra gara tra mỡ, thay chụp bụi thước lái, vệ sinh súc kim phun...Trạm ở chỗ chân cầu vượt An Khánh ( đại lộ thăng long). Nói khéo họ bỏ qua cho cái khí thải. Ok rồi! 6 tháng sau ko biết còn căng ko nữa!
Ok cảm ơn cụ. Vâng em cũng cố đầu tuần tới đi luôn vì cuối tuần hết hạn. Đáng mang đi từ tuần trước thì lại có lỗi phải mang vào garage hôm nay mới xong ko kịp đi sáng nay.

Đi Lang Thang

Xe buýt
Cạnh Honda An khánh. E ngó thấy đông nên về, ra ĐHGT thấy ổn, ko thấy nhắc gì vụ thay đèn nguyên bản (e cứ để nguyên cặp bi chứ chóa khoét ra rồi còn đâu)
Tất nhiên đến từ 7h30 và vẫn xếp hàng thấy mẹ :(( 10h30 e ra thấy còn chục xe trong sân, 4 bác sót lại ngoài đường chắc chờ ca chiều.

nowhereland

Xe điện
Rút kinh nghiệm lần sau trước khi đi đk cụ nên kiểm tra xe tổng thể các hệ thống an toàn (thước lái, phanh, độ chụm, đèn đóm) đi, vừa an toàn cho mình là vào phát ăn ngay đỡ phiền.

Hulk

Xe tăng
Cạnh Honda An khánh. E ngó thấy đông nên về, ra ĐHGT thấy ổn, ko thấy nhắc gì vụ thay đèn nguyên bản (e cứ để nguyên cặp bi chứ chóa khoét ra rồi còn đâu)
Tất nhiên đến từ 7h30 và vẫn xếp hàng thấy mẹ :(( 10h30 e ra thấy còn chục xe trong sân, 4 bác sót lại ngoài đường chắc chờ ca chiều.
Chỗ ĐHGTVT sáng đến xếp hàng từ 6:00 có khả năng được làm trong buổi sáng ko cụ nhỉ?

Bồ hóng HN

Xe buýt
Đọc bài này mà thấy khiếp. Xe em tháng 3 này đăng kiểm. Không biết tình hình có biến chuyển tốt hơn không? hic

blacknumbers

Xe tải
Vừa đăng kiểm xong mà xe báo lỗi gì đó, cứ cho là Mất phanh, về nguyên tắc, bên Đăng kiểm cũng vô can bác ạ.
Vì các đồng chí đăng kiểm viên đáng kính xác nhận Xe an toàn tại thời điểm đóng dấu thôi, không phải sau đó.
Còn việc Thuê lốp hay tương tự, bên cu lít có chế tài đầy đủ - nếu chưa có thì thêm vào.
Ví dụ: ta lông lốp phải còn tối thiểu 1mm chẳng hạn - và nó có thước đo hẳn hoi.

Bên bển là như thế.

Còn cái vụ Xe 10 tuổi phải ra Đăng kiểm mỗi 6 tháng, tôi cũng thấy hài hước, không hiểu các ảnh sáng tạo vận dụng từ chỗ mô.
Cái bôi đậm em thấy rất bố láo cụ ạ.
Trách nhiệm đăng kiểm phải xác định được cái xe đó đảm bảo kỹ thuật trong thời gian 1 năm hay 6 tháng sau khi tới kỳ đăng kiểm tiếp theo.
Nếu không đảm bảo thì không đủ điều kiện lưu hành.
Đây đăng kiểm hết trách nhiệm sau khi ra khỏi trạm thì giải tán hết đi cho nó nhanh.

New car 2023

Xe container
Cái bôi đậm em thấy rất bố láo cụ ạ.
Trách nhiệm đăng kiểm phải xác định được cái xe đó đảm bảo kỹ thuật trong thời gian 1 năm hay 6 tháng sau khi tới kỳ đăng kiểm tiếp theo.
Nếu không đảm bảo thì không đủ điều kiện lưu hành.
Đây đăng kiểm hết trách nhiệm sau khi ra khỏi trạm thì giải tán hết đi cho nó nhanh.
Bản chất Đăng kiểm nó khác với bác nghĩ, bác ạ. Đành là tôi cũng cho rằng "đăng kiểm phải xác định được cái xe đó đảm bảo kỹ thuật trong thời gian 1 năm hay 6 tháng sau khi tới kỳ đăng kiểm tiếp theo.", nhưng đấy là chuyện bất khả thi.

Đăng kiểm check và bẩu rằng: Trong 2 năm tới, nếu sử dụng bình thường, không đốt lốp, không leo trèo, không bơi lội ...., thì xác suất cái xe nó mất an toàn là 10%.
Và đấy là tỷ lệ chấp nhận được.

Với xe mới, tỷ lệ này là 10% trong 3 năm kế tiếp.

Ví dụ như trên. Còn làm thế nào nó ra được 10% và 10% được cho là con số tốt, thì cần dăm tiến sĩ cờ vua và vài thạc sĩ cầu lông, mới tính ra được bác ạ.

Ngoài ra, Đăng kiểm cũng là 1 lý do nhắc nhở chủ xe, bác ạ:
Đi vừa phải thôi, không kỳ tới nó đếch dán tem cho, thì tốn 1 mớ tiền.

Đấy cũng là lý do mà họ luôn khuyên lái xe: Kiểm tra kỹ xe trước khi đi xa, đi leo núi ..., mục đích như trên: Giảm thiểu tối đa khả năng xe mất an toàn - nhưng bác khó lòng / không thể loại bỏ nó hoàn toàn.

6 Tháng Địa Ngục

[Tịch thu bằng lái]
Cuối cùng vẫn là thằng đi ô tô là con mồi béo để vặt lông, từ thuế má ban đầu đến đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm, sửa chữa, va chạm, trông coi xe......cho đến mua đi bán lại chăn dắt.......lái cái ô tô mà trên cổ lúc nào cũng 5-7 cái thòng lọng, mk.
Em ít xèng đi con xe ghẻ này mà cũng đến khổ, đăng kiểm vèo cái 6 tháng, giờ căng rồi xe lại đời sâu phải đi làm phanh pháo, đèn còi đầy đủ. Con xe ghẻ ghẻ thế thôi chứ so với người đi xe máy nó cũng xa xỉ phết đấy cụ, xe máy làm gì phải lo mấy tháng lo nơm nớp đi khám xe, rồi đóng vài củ thuế phí, rồi vào gara nữa, mà ô tô vào gara bay vài củ là thường.

nowhereland

Xe điện
Em ít xèng đi con xe ghẻ này mà cũng đến khổ, đăng kiểm vèo cái 6 tháng, giờ căng rồi xe lại đời sâu phải đi làm phanh pháo, đèn còi đầy đủ. Con xe ghẻ ghẻ thế thôi chứ so với người đi xe máy nó cũng xa xỉ phết đấy cụ, xe máy làm gì phải lo mấy tháng lo nơm nớp đi khám xe, rồi đóng vài củ thuế phí, rồi vào gara nữa, mà ô tô vào gara bay vài củ là thường.
Chuẩn, nếu có chỗ để không phải gửi thì mỗi năm cũng phải chênh vài chục triệu so với cái xe máy. Thôi cố gắng cụ ạ, dù sao cũng có cái xe phục vụ gia đình đi chơi, về quê về quán chủ động ấm cúng là tốt rồi.

blacknumbers

Xe tải
Bản chất Đăng kiểm nó khác với bác nghĩ, bác ạ. Đành là tôi cũng cho rằng "đăng kiểm phải xác định được cái xe đó đảm bảo kỹ thuật trong thời gian 1 năm hay 6 tháng sau khi tới kỳ đăng kiểm tiếp theo.", nhưng đấy là chuyện bất khả thi.

Đăng kiểm check và bẩu rằng: Trong 2 năm tới, nếu sử dụng bình thường, không đốt lốp, không leo trèo, không bơi lội ...., thì xác suất cái xe nó mất an toàn là 10%.
Và đấy là tỷ lệ chấp nhận được.

Với xe mới, tỷ lệ này là 10% trong 3 năm kế tiếp.

Ví dụ như trên. Còn làm thế nào nó ra được 10% và 10% được cho là con số tốt, thì cần dăm tiến sĩ cờ vua và vài thạc sĩ cầu lông, mới tính ra được bác ạ.

Ngoài ra, Đăng kiểm cũng là 1 lý do nhắc nhở chủ xe, bác ạ:
Đi vừa phải thôi, không kỳ tới nó đếch dán tem cho, thì tốn 1 mớ tiền.

Đấy cũng là lý do mà họ luôn khuyên lái xe: Kiểm tra kỹ xe trước khi đi xa, đi leo núi ..., mục đích như trên: Giảm thiểu tối đa khả năng xe mất an toàn - nhưng bác khó lòng / không thể loại bỏ nó hoàn toàn.
Chẳng thuyết phục tí nào cụ ạ.
Khi phát sinh sự cố do người sử dụng thì người sử dụng phải chịu trách nhiệm.
Nhưng khi phát sinh tai nạn sự cố do xe không đảm bảo kỹ thuật mà đăng kiểm không đánh giá được mà vẫn cho pass thì đăng kiểm phải chịu trách nhiệm. Cái này nếu điều tra nguyên nhân một cách khách quan là biết lỗi thuộc về phía nào ngay.
Nếu cứ như cụ nói thì đừng nuôi đăng kiểm nữa. Để người dùng tự chịu trách nhiệm hết cho nhanh.
P/S: Điều 16 Thông tư 16/2021/TT-BGTVT.
Có quy định trách nhiệm của đăng kiểm về kết quả đăng kiểm. Chứ không thể ra khỏi trạm là ông đăng kiểm hết trách nhiệm.

Chỉnh sửa cuối:

muitranhaibanh

Xe buýt
Hôm nay e đạt chàng trai vàng trong làng thi trượt quá tam ba bận mới qua kì thi đáng kiểm.cực chối luôn các cụ ah

dvan_pvan

Xe đạp
Chẳng thuyết phục tí nào cụ ạ.
Khi phát sinh sự cố do người sử dụng thì người sử dụng phải chịu trách nhiệm.
Nhưng khi phát sinh tai nạn sự cố do xe không đảm bảo kỹ thuật mà đăng kiểm không đánh giá được mà vẫn cho pass thì đăng kiểm phải chịu trách nhiệm. Cái này nếu điều tra nguyên nhân một cách khách quan là biết lỗi thuộc về phía nào ngay.
Nếu cứ như cụ nói thì đừng nuôi đăng kiểm nữa. Để người dùng tự chịu trách nhiệm hết cho nhanh.
P/S: Điều 16 Thông tư 16/2021/TT-BGTVT.
Có quy định trách nhiệm của đăng kiểm về kết quả đăng kiểm. Chứ không thể ra khỏi trạm là ông đăng kiểm hết trách nhiệm.
Nói thật các cụ kêu ít thôi. Nếu cụ tuân thủ quy định của đăng kiểm mà xảy ra vấn đề hẵng kêu.
Giờ các cụ toàn độ chế thì kêu nghe chối tai lắm.
Em nghe trên đây chắc chỉ có khoảng 2% các cụ để xe zin tự tin vác đi đk.

Được gửi từ -.- - Otofun

Chỉnh sửa cuối:

Viethung22

Xe tải
Nói thật các cụ kêu ít thôi. Nếu cụ tuân thủ quy định của đăng kiểm mà xảy ra vấn đề hẵng kêu.

Được gửi từ -.- - Otofun
Quan thì tham, dân thì gian ai cũng có tội trong đó cả. Đừng tát nước theo mưa nữa mọi người ơi?

blacknumbers

Xe tải
Em nghe trên đây chắc chỉ có khoảng 2% các cụ để xe zin tự tin vác đi đk.

Được gửi từ -.- - Otofun
Độ chế linh tinh thì là sai.
Nâng cấp option của hãng thì sai gì mà cứ phải bắt zin. Miễn anh kiểm định đúng, thấy xe an toàn thì mắc gì không dám chịu trách nhiệm?
2% đó thì không được kêu khi làm đúng à?

Trạng thái
Thớt đang đóng