[Funland] Tổng hợp các vấn đề về đăng kiểm đang căng như dây đàn

Trạng thái
Thớt đang đóng

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ô,
VN cấm độ đẽo à ?

Mệ, từ cái xe tải, xe khách ở ngay VN ta, người ta còn độ đẽo thành cái xe khách, xe dạng nhà ở được và được cấp phép đoàng hoàng.
Cái xe bán tải còn thích lắp thùng thì nắp không nắp thì thôi.
Cái xe tải nhẹ, làm thùng sau cao hay thấp để chờ đệm hay chở đất thì tùy ý ông nhà xe.
Ai cấm ?

Vấn đề là trình độ quản lý ở mình như mứt, cứ không quản được là cấm và bắt mặc mẹ đồng phục toàn bộ cho an toàn. Tây, tàu nó độ đẽo đầy, vẫn lưu hành an toàn có sao đâu?
Lẽ ra nên có cơ quan kiểm định riêng cho xe cải tạo, hoán cải, độ đẽo. Vừa nâng cao trình độ quản lý, vừa đáp ứng nhu cầu của dân. Cứ đạt đủ tiêu chí an toàn là cấp chứng nhận thôi, chi phí đăng kiểm có thể cao hơn nhiều lần đăng kiểm bình thường do chủ xe phải trả. Dám chơi thì dám chịu thôi.
Về luật, họ có cấm bác độ đẽo đâu, miễn làm đủ thủ tục (cái này khoai)
Xe khi đăng ký thông tin đăng kiểm để lưu hành, có hàng loạt các thông số hãng phải liệt kê. Bác độ khác thông số đó thì rớt là đúng rồi.
Bác nào có biết quy trình độ xe bên Mẽo ko thì post lên đây cho anh em thưởng lãm. Chứ xem trên mấy kênh Discovery thấy nó độ ác liệt lằm, mà hình như chả cần giấy tờ gì.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
Cần gì đâu cụ. Em thay mỗi cái bóng Led mà công xuất bằng cái cũ thôi. Xe em bóng Halogen 60watt, em thay đúng bóng led bằng đấy thôi.
Đèn Halogen 60W, mà bác thay bằng đèn Led 60W thì chết mợ thằng đối diện rồi.
Đăng kiểm đánh rớt là đúng. Ủng hộ Đăng kiểm
Đèn halogen 60W mà thay bằng Led 60W không những gây nguy hiểm xe đối diện. Mà chính người thay đèn cũng tự gây nguy hiểm cho chính bản thân mình. Vì nguy cơ bị xe đối diện chói mắt nó đâm cho. :D
Bóng đèn xe HID, Led chỉ cần 2000 - 4000 lumen là đủ chiếu sáng thường được lắp trên các xe, bóng dao động công suất 20-40W là đủ sáng.

Bảng quy đổi Lumen - Watts bóng Led 12W sáng bằng bóng halogen 60W

alehap

Xe tải
Xe em đăng ký 2019, đăng kiểm lần tới 6.2023.
Em đã thay màn hình zin đi theo xe.
Tình hình sẽ thế nào các cụ?

Moriarty

Xe container
xe có sẵn cái gương cầu rồi, chỉ thay bóng halogen bằng led thì có bị bắt về ko các cụ?

thichlexus

Xe điện
Nếu bắt lỗi thì em nghĩ vẫn phải trả về nguyên bản, vì màn hình khác sẽ có thông số khác nên sẽ ảnh hưởng đến hệ thống điện.

duongphong

Xe container
xe có sẵn cái gương cầu rồi, chỉ thay bóng halogen bằng led thì có bị bắt về ko các cụ?
Thây ku em nó bảo xe có săn đèn projec thay bóng không sao đâu cụ. Nhưng xe bị bắt về in thường đèn chóa được độ lên projec, độ đèn mắt quỷ, dải bóng led trang trí. Những xe lắp cản và thay mặt calang (body kit).

alehap

Xe tải
Nếu bắt lỗi thì em nghĩ vẫn phải trả về nguyên bản, vì màn hình khác sẽ có thông số khác nên sẽ ảnh hưởng đến hệ thống điện.
Thực sự là ngớ ngẩn và em nghĩ sẽ không biết bao nhiêu xe sẽ dính việc ngớ ngẩn này. Haizzzz

fadco

Xe container
lần trước em đk có cái nắp thùng cuộn kéo ra kéo vào còn bị củ hành bắt tháo ra

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Đèn Halogen 60W, mà bác thay bằng đèn Led 60W thì chết mợ thằng đối diện rồi.
Đăng kiểm đánh rớt là đúng. Ủng hộ Đăng kiểm
Cụ toàn nói tào lao. Đèn sáng hay ko nó phụ thuộc vào cái thằng lắp để bóng thấp hay cao nên mới chói mắt người khác. Còn công xuất của đèn như như nhau, tính bằng watt. Ko bao giờ bóng 45watt sáng như bóng 60watt cụ nhé.

congchi

Xe điện
Cụ toàn nói tào lao. Đèn sáng hay ko nó phụ thuộc vào cái thằng lắp để bóng thấp hay cao nên mới chói mắt người khác. Còn công xuất của đèn như như nhau, tính bằng watt. Ko bao giờ bóng 45watt sáng như bóng 60watt cụ nhé.
Thôi, trình cụ như vầy em chả cãi, để lên đăng kiểm nó bắt lột ra.
Cụ trên có đưa cái bảng rồi đó.
Độ chiếu sáng của đèn là lumen, còn watt là công suất tiêu thụ điện.
Cùng watt, nhưng đèn huỳnh quang sáng hơn đèn dây tóc, đèn led sáng hơn đèn halogen.
Không tin về nhà xem cái bóng đèn tuyp ở nhà, bóng huỳnh quan T8 36W với bóng Led T8 16W xem như thế nào..
Mà cũng nói thêm cho các cụ chưa biết, chóa đèn ô tô để tập trung ánh sáng của bóng đèn theo hướng nhất định, nhưng nó không phải tia laze để tập trung hoàn toàn mà nó loe ra như cái phễu. Khu vực giữa tập trung nhiều ánh sáng, nhưng khu rìa vẫn có ánh sáng chiếu vào mắt tài xế đối diện. Công suất phát sáng quá mạnh sẽ gây lóa mắt ở phần rìa đó, kể cả khi đang bật đèn cos

37NA

Xe tải
chắc hết quý 1 năm tới, các cụ Đăng kiểm lại như xưa thôi cụ ạ :D

minhhai985

Xe lăn
E đầu tháng 1 phải làm, cụ nào ở HD đăng kiểm ở gần chỗ cty ford cho e thông tin nhé.

vt2phuc

Xe điện
Ô,
VN cấm độ đẽo à ?

Mệ, từ cái xe tải, xe khách ở ngay VN ta, người ta còn độ đẽo thành cái xe khách, xe dạng nhà ở được và được cấp phép đoàng hoàng.
Cái xe tải nhẹ, làm thùng sau cao hay thấp để chờ đệm hay chở đất thì tùy ý ông nhà xe.
Ai cấm ?

View attachment 7588347
Đấy, đầy nơi em cũng chém rồi. Các bác độ đẽo cứ mang đi làm hồ sơ cải tạo, hoán cải như này là xong. Cơ mà toàn "Play dân" nửa mùa, động tới nộp phí xin phép toàn chối đây đẩy.

Lãnh Chúa Phương Bắc

[Tịch thu bằng lái]
Thôi, trình cụ như vầy em chả cãi, để lên đăng kiểm nó bắt lột ra.
Cụ trên có đưa cái bảng rồi đó.
Độ chiếu sáng của đèn là lumen, còn watt là công suất tiêu thụ điện.
Cùng watt, nhưng đèn huỳnh quang sáng hơn đèn dây tóc, đèn led sáng hơn đèn halogen.
Không tin về nhà xem cái bóng đèn tuyp ở nhà, bóng huỳnh quan T8 36W với bóng Led T8 16W xem như thế nào..
Mà cũng nói thêm cho các cụ chưa biết, chóa đèn ô tô để tập trung ánh sáng của bóng đèn theo hướng nhất định, nhưng nó không phải tia laze để tập trung hoàn toàn mà nó loe ra như cái phễu. Khu vực giữa tập trung nhiều ánh sáng, nhưng khu rìa vẫn có ánh sáng chiếu vào mắt tài xế đối diện. Công suất phát sáng quá mạnh sẽ gây lóa mắt ở phần rìa đó, kể cả khi đang bật đèn cos
Đúng thật. Bọn đèn choá lắp bóng led pha cos như nhau. Khốn nạn thật

thanchet_aoden

Xe tải
Ô,
VN cấm độ đẽo à ?

Ai cấm ?

View attachment 7588347
Em cũng đang tính đi làm cái này cho nhàn người, hồ sơ làm cải tạo này nộp ở cục đăng kiểm hay làm ở trạm đăng kiểm vậy bác, có phải làm bản kỹ thuật chi tiết k ạ. Em cảm ơn

formen

Xe lăn
Em cũng đang tính đi làm cái này cho nhàn người, hồ sơ làm cải tạo này nộp ở cục đăng kiểm hay làm ở trạm đăng kiểm vậy bác, có phải làm bản kỹ thuật chi tiết k ạ. Em cảm ơn
Ủng hộ cụ làm hoán cải, cụ cưu sợt nhẽ ra quy trình.

Nếu nhiều cụ làm hc quy trình sẽ trơn tru và dễ làm hơn

Bảo Hân Land

Xe máy
E mới làm t11 tới t4 năm sau mới ĐK lại
Hy vọng tới lúc đó nhiệt đã hạ
Chứ em chạy con Van , giờ bắt vách ngăn đẹp đẽ lại mất một khoản

Trạng thái
Thớt đang đóng