[Funland] Tổng hợp các vấn đề về đăng kiểm đang căng như dây đàn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Rong Ruổi

Xe container
E mới đăng kiểm cách đây 3, 4 tháng. Vào trung tâm vắng tanh như chùa bà đanh. Nvien vẫy vào đi dây chuyền luôn. 5' sau nộp giấy tờ và tiền xong đã đến công đoạn cuối. Đang kiểm tra đèn và ống xả. Đến nơi có đồng chí thỏ thẻ A cho mấy AE bọn em xin cốc nước. Ok xin thì cho thôi. Và tờ 100 gọi là có chút cho A E.
Vì là xe con và ko độ đẽo gì nên cũng dễ. Còn các loại xe khách, xe tải cơi nới hay bỏ qua lỗi thì ăn đòn cũng chả trách ai được

Rong Ruổi

Xe container
Em lần nào vội thì toàn cầm về tự dán. Sớm thì để nv dán. Tự dán 3 phút xong có khó gì đâu mà cụ phải chờ lâu vậy.
E cũng toàn tự bóc và tự dán. Thời gian chắc cũng chỉ 2,3 phút là cùng. Mà chỗ E đk toàn đưa tự dán chứ có ai dán cho đâu

thonghia

Xe tải
Thay chìa khóa bằng ấn đề nổ có sao không các cụ

dvan_pvan

Xe đạp
Mấy anh đăng kiểm giờ sợ vào lò quá nên làm quá lên...cuối cùng cũng dân phải chịu.
Nghĩ ló chán
Dân nào chịu hả cụ? Dân độ hả cụ?
Em thấy nhiều cụ đi xe zin khoe từ trước đến nay đi đk có mất thêm đồng nào đâu?
Cá ccụ cứ thấy tiện, thấy rẻ, thấy sáng là lắp vào mà có quan tâm đến nó có phù hợp tiêu chuẩn hiện hành đâu.
Em thấy nhiều người coi cái xe như cậy thông noel, thích mắt, tiện tay là gắn vào. Nghĩ ló chán!

Được gửi từ -.- - Otofun

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em thấy nhiều cụ đi xe zin khoe từ trước đến nay đi đk có mất thêm đồng nào đâu?
Cá ccụ cứ thấy tiện, thấy rẻ, thấy sáng là lắp vào mà có quan tâm đến nó có phù hợp tiêu chuẩn hiện hành đâu.
Em thấy nhiều người coi cái xe như cậy thông noel, thích mắt, tiện tay là gắn vào. Nghĩ ló chán!

Được gửi từ -.- - Otofun
Ko độ thì giờ làm mất thời gian quá trời trước 1 lúc là xong giờ thì sao... xe sếp hàng dài. Chưa biết độ hay không nhưng sao khác quá vậy

ubisapro

Xe trâu
Em lần nào vội thì toàn cầm về tự dán. Sớm thì để nv dán. Tự dán 3 phút xong có khó gì đâu mà cụ phải chờ lâu vậy.
Có thấy bóng dáng đâu cụ. Chờ mòn mắt thì có cu cầm 1 sấp ra dán từng xe. Đến lúc e nó cầm ra dán thì cũng chỉ vài phút là đến xe mình. Chờ là chờ tem ra đến cửa đó ợ. E cũng chẳng hiểu nổi. Kiểu 1 lô mới ra tem 1 lượt. Hên thì trúng đợt cuối, đen như e thì vào đợt đầu, xe kiểm định xong chờ mút mùa tem mới ra :D

thanh3883

Xe buýt
Mấy xe thương binh, ba gác, xe buýt xả khói nghi ngút không dẹp được lại đi soi mấy cái chi tiết vụn vặt làm gì. Nhìn sang Thái Lan xe bán tải, xe túc túc nó có giá để đồ, chạy đầy đường thì sao. Nước ta vẫn là nước kém phát triển như Pakistan, Philippines... Nên điều kiện thực tế cũng khác không thể mang tiêu chuẩn âu Mỹ áp dụng được trong giao thông. Còn xe quá tải, quá khổ, xe lậu, xe hết đát ủng hộ nhà nước làm mạnh và tịch thu luôn.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn ạ, hay quá, có chỉ đạo rồi ạ: Từ giờ, thay đèn, các anh ọp pơ chỉ được phép mua đèn có công suất gấp đôi đèn cũ thôi nhé, cao hơn là bị loại đấy.

Theo ý chỉ của cậu Từ Minh Tuấn nào đó.
Cần gì đâu cụ. Em thay mỗi cái bóng Led mà công xuất bằng cái cũ thôi. Xe em bóng Halogen 60watt, em thay đúng bóng led bằng đấy thôi.

Leanh65

Xe container
Có thấy bóng dáng đâu cụ. Chờ mòn mắt thì có cu cầm 1 sấp ra dán từng xe. Đến lúc e nó cầm ra dán thì cũng chỉ vài phút là đến xe mình. Chờ là chờ tem ra đến cửa đó ợ. E cũng chẳng hiểu nổi. Kiểu 1 lô mới ra tem 1 lượt. Hên thì trúng đợt cuối, đen như e thì vào đợt đầu, xe kiểm định xong chờ mút mùa tem mới ra :D
Thế đúng kiểu độc quyền dạo trước kia rồi. Giờ tư nhân mở cạnh tranh nên xong chú nào gọi loa vào nhận chú ấy luôn. Muốn để nv dán hộ hay cầm đi luôn thì tùy.

Grandtouring

Xe điện

congchi

Xe điện
Cần gì đâu cụ. Em thay mỗi cái bóng Led mà công xuất bằng cái cũ thôi. Xe em bóng Halogen 60watt, em thay đúng bóng led bằng đấy thôi.
Đèn Halogen 60W, mà bác thay bằng đèn Led 60W thì chết mợ thằng đối diện rồi.
Đăng kiểm đánh rớt là đúng. Ủng hộ Đăng kiểm

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tui thấy lạ một điều là những ông độ đẽo, dù lớn hay nhỏ đều không hề nhận rằng cái sự độ đẽo ấy chỉ là thỏa mãn cái sở thích/nhu cầu cá nhân của mình mà thôi. Và cái nhu cầu/sở thích ấy nó có thể phù hợp hoặc không phù hợp với tiêu chuẩn/quy phạm của hãng, của nhà nước/chính quyền địa phương...
Nhưng ông nào cũng gào lên là tôi làm thế là vì cái thiết kết, cái tiêu chuẩn, cái quy định, cái luật lệ của chính quyền nó như bòi, íu phù hợp.
Mệ, với các bố ấy, cả hệ thống nghiên cứu thiết kế của hãng, của chính quyền chỉ là một lũ ăn hại mà thôi, íu bằng các bố

Mấy bố độ cả chóa đèn cho rớt đăng kiểm là đúng rồi.
Móa, đèn cos mà cứ như pha, đi ngược chả thấy gì.
Đèn là hạng mục liên quan đến an toàn, NSX họ có đăng kí đăng kiểm đàng hoàng.
Về VN mấy gara vớ va vớ vẩn độ sáng quắc lên, đi cứ như đấm vào mặt người ta

Được gửi từ -.- - Otofun

Killer13

Xe tăng
May quá xe em mới đăng kiểm xong, 2 năm nữa chắc tình hình cũng dịu rồi. Với lại xe em cũng không độ đẽo gì nên chắc cũng không sao :D

BMW R60

Xe tăng
Cái món đăng kiểm này Cục CSGT ( BCA) muốn chuyển về để quản lý. Nhưng anh Bộ GTVT không chịu. Vừa rồi Công an đề xuất bỏ đăng kiểm lần đầu với ô tô mới xuất xưởng nhưng anh đăng kiểm níu kéo:

Tình hình này, năm 2023 đăng kiểm sẽ còn khó khăn. Cụ nào sắp đến hạn mà độ đẽo thì về zin đi. Sẽ không "lắng xuống " như nhiều cụ phỏng đoán đâu.

Ông đăng kiểm cũng có cái khó của họ khi bị ép làm căng, chặt. Và cũng chéo nghoe: Cùng 1 xe độ đèn, đợt trước anh OK. Giờ anh lại từ chối ĐK. Thế là anh tự nhận là lần trước anh làm láo rồi :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Tui thấy lạ một điều là những ông độ đẽo, dù lớn hay nhỏ đều không hề nhận rằng cái sự độ đẽo ấy chỉ là thỏa mãn cái sở thích/nhu cầu cá nhân của mình mà thôi. Và cái nhu cầu/sở thích ấy nó có thể phù hợp hoặc không phù hợp với tiêu chuẩn/quy phạm của hãng, của nhà nước/chính quyền địa phương...
Nhưng ông nào cũng gào lên là tôi làm thế là vì cái thiết kết, cái tiêu chuẩn, cái quy định, cái luật lệ của chính quyền nó như bòi, íu phù hợp.
Mệ, với các bố ấy, cả hệ thống nghiên cứu thiết kế của hãng, của chính quyền chỉ là một lũ ăn hại mà thôi, íu bằng các bố
Vấn đề là trình độ quản lý ở mình như mứt, cứ không quản được là cấm và bắt mặc mẹ đồng phục toàn bộ cho an toàn. Tây, tàu nó độ đẽo đầy, vẫn lưu hành an toàn có sao đâu?
Lẽ ra nên có cơ quan kiểm định riêng cho xe cải tạo, hoán cải, độ đẽo. Vừa nâng cao trình độ quản lý, vừa đáp ứng nhu cầu của dân. Cứ đạt đủ tiêu chí an toàn là cấp chứng nhận thôi, chi phí đăng kiểm có thể cao hơn nhiều lần đăng kiểm bình thường do chủ xe phải trả. Dám chơi thì dám chịu thôi.

congchi

Xe điện
Vấn đề là trình độ quản lý ở mình như mứt, cứ không quản được là cấm và bắt mặc mẹ đồng phục toàn bộ cho an toàn. Tây, tàu nó độ đẽo đầy, vẫn lưu hành an toàn có sao đâu?
Lẽ ra nên có cơ quan kiểm định riêng cho xe cải tạo, hoán cải, độ đẽo. Vừa nâng cao trình độ quản lý, vừa đáp ứng nhu cầu của dân. Cứ đạt đủ tiêu chí an toàn là cấp chứng nhận thôi, chi phí đăng kiểm có thể cao hơn nhiều lần đăng kiểm bình thường do chủ xe phải trả. Dám chơi thì dám chịu thôi.
Về luật, họ có cấm bác độ đẽo đâu, miễn làm đủ thủ tục (cái này khoai)
Xe khi đăng ký thông tin đăng kiểm để lưu hành, có hàng loạt các thông số hãng phải liệt kê. Bác độ khác thông số đó thì rớt là đúng rồi.
Bác nào có biết quy trình độ xe bên Mẽo ko thì post lên đây cho anh em thưởng lãm. Chứ xem trên mấy kênh Discovery thấy nó độ ác liệt lằm, mà hình như chả cần giấy tờ gì.

Trạng thái
Thớt đang đóng