[Funland] Tổng hợp các phản ánh về đăng kiểm, các hiện tượng tiêu cực, các đề xuất giải pháp tháo gỡ khó khăn

vietbamboo

Xe điện
Cụ hỏi câu này nhạt nhẽo vãi.
Cháu không liên quan tới độ mặn của cụ.
tình huống củ hành trong đăng kiểm là có, tiêu cực là có.
Tình huống phá nhau dựng chuyện cũng là có.
Thông tin đưa ra có đúng sự thật không cũng không đủ cơ sở.
Câu hỏi của cháu về 1 tình huống là 1 cụ nào đó trách cụ chủ thớt không chịu đi sửa lại xe là chưa đủ cơ sở. có cả tình huống họ đưa ra để củ hành, việc của chủ xe là phân biệt là lựa chọn, chúng ta không là gì khi mà bảo họ làm theo cách của ta.
Ăn nhạt là tốt cụ ah !

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Thực ra để "sửa" cái lỗi trượt ngang này, thì như ở còm trước tôi đã nói chắc mấy trên dưới trăm ngàn và mấy phút, thậm chí có khi gara "sửa" mà chủ xe chả biết.
"nghe đồn" rằng Thợ nào ngắm tốt chỉ nhìn qua và cầm 2 cái cle vặn nửa phút xong. Thợ nào khó ngắm hơn thì căng cái dây. Gara nào nền là gạch lát hoặc có vạch kẻ thì thợ họ đỗ xe theo cái vạch trên nền làm độ 1 phút xong hết.

Vấn đề là các cụ kia nghi ngờ cụ chủ đi sửa trước khi đk lại ở trạm 29-32D :)
Cái đó thì chỉ có cụ ấy mới biết, thì để cụ ấy giữ lại. Câu chuyện chắc dừng ở đây được rồi cụ ạ!

Langthang_Mercedes

Xe container
Cháu không liên quan tới độ mặn của cụ.
tình huống củ hành trong đăng kiểm là có, tiêu cực là có.
Tình huống phá nhau dựng chuyện cũng là có.
Thông tin đưa ra có đúng sự thật không cũng không đủ cơ sở.
Câu hỏi của cháu về 1 tình huống là 1 cụ nào đó trách cụ chủ thớt không chịu đi sửa lại xe là chưa đủ cơ sở. có cả tình huống họ đưa ra để củ hành, việc của chủ xe là phân biệt là lựa chọn, chúng ta không là gì khi mà bảo họ làm theo cách của ta.
Ăn nhạt là tốt cụ ah !
Để em giải thích rõ sao nó nhạt.

Cụ chủ không đi sửa xe thì sao biết nó không trượt ngang.

Cụ chủ đi sửa xe thấy chắc chắn nó không trượt ngang thì quay lại xử lý chưa muộn.

Nếu là lỗi cá nhân/máy móc thiết bị trong công việc là bình thường.

Nếu là lỗi cố tình/củ hành để kiếm tiền kiểu tiêu cực có thể kiện, úp sọt nếu muốn.

Thế nên tình huống không đi sửa xe rồi đặt câu hỏi nhỡ nó không trượt ngang thì sao nó nhạt là vì vậy.

Lên mạng thì chém gió, còn kệ chủ thớt muốn làm gì thì làm đúng sai kệ thì lên chém làm gì và mở thớt làm gì?

Chỉnh sửa cuối:

vietbamboo

Xe điện
Để em giải thích rõ sao nó nhạt.

Cụ chủ không đi sửa xe thì sao biết nó không trượt ngang.

Cụ chủ đi sửa xe thấy chắc chắn nó không trượt ngang thì quay lại xử lý chưa muộn.

Nếu là lỗi cá nhân/máy móc thiết bị trong công việc là bình thường.

Nếu là lỗi cố tình/củ hành để kiếm tiền kiểu tiêu cực có thể kiện, úp sọt nếu muốn.

Thế nên tình huống không đi sửa xe rồi đặt câu hỏi nhỡ nó không trượt ngang thì sao nó nhạt là vì vậy.

Lên mạng thì chém gió, còn kệ chủ thớt muốn làm gì thì làm đúng sai kệ thì lên chém làm gì và mở thớt làm gì?
cảm ơn cụ đã trả lời! Cháu phản biện lại thế này (tuy nhiên chỉ là võ đoán vì cháu không là chủ xe)
- Khi nhận thấy các xe khác cũ hơn, mà thoát nhanh, xe của mình ách lại... cái này dùng mắt không thể chính xác nhưng họ có nhận định riêng của họ. và trong tình huống này họ nghĩ là bị củ hành. Khi nghĩ như thế thì họ sẽ không tin là kết quả là chính xác. Khi cháu mà mất niềm tin cháu cũng không tin. Khi không tin thì việc không đi sửa là bình thường.
- Quay xe là ngoài đi 1 vòng rồi quay lại là 1 tình huống rất ít người làm nhưng cháu thấy hợp lý, nếu như mà qua thì có nghĩa là nhận định của mình là đúng.
- Đặt câu hỏi nhỡ không trượt ngang với cháu là bình thường vì cháu không tin. Cháu không thể vì 1 dữ liệu đó mà bỏ công đi sửa cái xe rồi quay lại, cháu không nhiều thời gian thế. đấy là lựa chọn của cháu.
- "Lên mạng thì chém gió, còn kệ chủ thớt muốn làm gì thì làm đúng sai kệ thì lên chém làm gì và mở thớt làm gì" Nhận định này là của cụ, Cháu cũng từng nghĩ là trên OFF toàn người tốt, nhưng rồi cháu nhận ra lưu manh cũng đầy, bỡn cợt cùng nhiều...
- VỚI CHÁU: một ai đó đưa ra một kết luận mà cháu phải thực hiện thì việc đầu tiên của cháu là kết luận đó có đủ niềm tin, đủ cơ sở và cách nào ít mất thời gian nhất dù thời gian cháu vẫn có đủ để ngồi chém gió vỉa hè. ĐẤY LÀ LỰA CHỌN CỦA CHÁU.

Lastbet

Xe buýt
thế nhỡ không phải trượt ngang thì sao hả cụ
Cụ xin cái xác nhận của gara hoặc hãng rồi quay lại nói chuyện với đăng kiểm nhé. Phanh xe mà trượt ngang thì đi trời mưa nhẹ đồi núi là lao xuống vách rồi cụ ạ. Nhẹ hơn trong phố thì đâm vào người lưu thông bên cạnh.

- Đặt câu hỏi nhỡ không trượt ngang với cháu là bình thường vì cháu không tin. Cháu không thể vì 1 dữ liệu đó mà bỏ công đi sửa cái xe rồi quay lại, cháu không nhiều thời gian thế. đấy là lựa chọn của cháu.
Đọc đoạn cụ bảo không nhiều thời gian mà em thấy hãi hùng lạ. Cụ không nghe ra rả đài báo là nhanh một phút chậm cả đời à. Cụ bận tới mức cái an toàn bản thân và người xung quanh cũng chẳng cần lo thì các cụ khác có vào khuyên cũng vô ích rồi.

Chỉnh sửa cuối:

bing-bing

Xe tăng
Chiều nay có cậu em gọi điện nhờ xoá bài. E cũng chỉ muốn nhắc nhở ae một chút về làm việc chứ cg ko muốn làm to chuyện và làm khó ai cả.

Xin phép Admin và Mod sáng mai e sẽ xoá bài ạ.

harrynh

Xe container
Chiều nay có cậu em gọi điện nhờ xoá bài. E cũng chỉ muốn nhắc nhở ae một chút về làm việc chứ cg ko muốn làm to chuyện và làm khó ai cả.

Sao phải xóa hả cụ, cụ đúng thì họ mới phải nhờ cụ xóa, mà cụ xóa là tiếp tay cho tệ nạn mà cụ đã bị hành, như vậy có thỏa đáng ko?

poiuy

Xe ba gác
Vừa lướt thêm mấy comment âm mưu phía trên bảo xe lỗi thước lái. Thaco đã thay mới cho e từ lâu rồi nhé.

Tiện đây PR luôn cho THACO, dịch vụ cực tốt, hôm nọ hết bảo hành 5 năm rồi mà vẫn gọi xe mình qua thay máy điện dù xe vẫn đang chạy bình thường.

Sáng nay e cg định qua hãng Peugeot để đo trượt ngang cho nó khách quan rồi chiều mới đi đăng kiểm. Nhưng hỏi họ thì họ chỉ chỉnh được chụm, bánh... chứ ko có máy đo cái trượt ngang, chỉ có các trung tâm đăng kiểm mới có.
Trượt ngang nó là hậu quả của không chụm thôi. Chỉnh chụm sẽ hết trượt ngang.

poiuy

Xe ba gác
Ủa mà em có cụm từ gì không phù hợp ở đây nhỉ? Khó hiểu quá.

vietbamboo

Xe điện
Cụ xin cái xác nhận của gara hoặc hãng rồi quay lại nói chuyện với đăng kiểm nhé. Phanh xe mà trượt ngang thì đi trời mưa nhẹ đồi núi là lao xuống vách rồi cụ ạ. Nhẹ hơn trong phố thì đâm vào người lưu thông bên cạnh.

Đọc đoạn cụ bảo không nhiều thời gian mà em thấy hãi hùng lạ. Cụ không nghe ra rả đài báo là nhanh một phút chậm cả đời à. Cụ bận tới mức cái an toàn bản thân và người xung quanh cũng chẳng cần lo thì các cụ khác có vào khuyên cũng vô ích rồi.
Có thể cháu chủ quan. Nhưng cháu cũng lái xe được 18 năm rồi. Hơn ai hết chỉ chủ xe sẽ hiểu rõ trạng thái xe hơn chúng ta. Quyết định của cụ ấy cháu thấy bình thường.
Khi cháu nghi ngờ thì cháu ko vì kết luận của họ mà chạy loăng quăng. Khi không tin sang trạm đăng kiểm lại.l

Chỉnh sửa cuối:

Xe_cui

Xe hơi

Thế cụ xóa bài là do cụ sai, bên TTĐK kia đúng hả cụ?

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Lỗi này nó có phải là cân bằng động ko các cụ?

Kiểu đi đường thẳng mà thả tay lái một đoạn thì nó tự rẽ dần phải ko các cụ?

carbon8x

Xe đạp
Dạ
Thực ra để "sửa" cái lỗi trượt ngang này, thì như ở còm trước tôi đã nói chắc mấy trên dưới trăm ngàn và mấy phút, thậm chí có khi gara "sửa" mà chủ xe chả biết.
"nghe đồn" rằng Thợ nào ngắm tốt chỉ nhìn qua và cầm 2 cái cle vặn nửa phút xong. Thợ nào khó ngắm hơn thì căng cái dây. Gara nào nền là gạch lát hoặc có vạch kẻ thì thợ họ đỗ xe theo cái vạch trên nền làm độ 1 phút xong hết.
Chỉnh cái này phải dùng máy, thợ chỉnh hú hoạ, ko hiểu thì đừng khuyên ng ta vừa mất tiền mất cả thời gian.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chỉnh cái này phải dùng máy, thợ chỉnh hú hoạ, ko hiểu thì đừng khuyên ng ta vừa mất tiền mất cả thời gian.
Dạ
Cái lỗi này khi đăng kiểm có mà đầy.
Các xe vào gara, tài vừa xuống bảo xe anh đăng kiểm trượt, đưa tờ biên bản, thợ chưa đọc đã nghĩ 90% là lỗi này ạ.
Mất tổng cộng khoảng 10p, hết khoảng 150-300k tùy gara. Nếu khách quen có khi còn bảo thôi tùy bác.
90% (nếu không nói là hơn) thợ làm chả có máy móc đo đạc giề.

lamhaha191

Xe điện
Tiền hậu bất nhất

Goyave

Xe buýt
Tham khảo nhiều thông tin trên mạng thì cái lỗi trượt ngang này không hiếm. Xe đi lâu lâu lại phải căn chỉnh lại.
Còn trường hợp khác nữa là có cụ vừa thay má phanh tang trống xong đi đăng kiểm bị trượt vì lỗi phanh xong cứ đổ cho đăng kiểm cố tình. Tuy nhiên chuyên gia giải thích do má phanh mới có cung tròn khác với tăng bua cũ nên lúc mới nó chưa ăn, phải 1 thời gian mòn bớt đi ăn khớp với nhau thì hiệu quả mới cao được.
Dạ
Cái lỗi này khi đăng kiểm có mà đầy.
Các xe vào gara, tài vừa xuống bảo xe anh đăng kiểm trượt, đưa tờ biên bản, thợ chưa đọc đã nghĩ 90% là lỗi này ạ.
Mất tổng cộng khoảng 10p, hết khoảng 150-300k tùy gara. Nếu khách quen có khi còn bảo thôi tùy bác.
90% (nếu không nói là hơn) thợ làm chả có máy móc đo đạc giề.
Đợt này đk bắt lỗi nhiều cái vụ trượt ngang này, em cũng vừa toạch chiều nay xong, đang định mai đi chỉnh chụm, tham khảo thì thấy bảo cần cân chỉnh bằng máy Hunter gì đấy, chi phí hết gần củ.

Website
www.facebook.com
Đợt này đk bắt lỗi nhiều cái vụ trượt ngang này, em cũng vừa toạch chiều nay xong, đang định mai đi chỉnh chụm, tham khảo thì thấy bảo cần cân chỉnh bằng máy Hunter gì đấy, chi phí hết gần củ.
Cả cân bằng động lẫn chỉnh chụm có 400k thôi cụ, chỉnh ở đâu mà gần củ thế khụ khụ

carbon8x

Xe đạp
Chỉnh cái này đắt thì hết 500k thôi, bác lên tìm chỗ nào có máy đo thì hãy vào chỉnh. Chứ ra thợ chỉnh tay ko ăn thua đâu hú họa lắm.