[Funland] Tổng hợp các phản ánh về đăng kiểm, các hiện tượng tiêu cực, các đề xuất giải pháp tháo gỡ khó khăn

bing-bing

Xe tăng
Sao ô ko quay lại trạm cũ mà đối chất với bên đấy xem ntn?
E rảnh đâu bác. Theo bác kể cả e tạch hay pass bên đó thì cãi nhau kiểu gì, máy móc thì họ rành, nắm trong tay. Kiểu gì họ chả nói được: sai số, xe anh đã sửa, e ko nhớ, ...v..vv

Tóm lại là e post bài bên đây mục đích chính là chia sẻ với mấy ae trên này, lưu ý khi đăng kiểm thì cũng phải ra mà quan sát họ làm việc, chứ đừng nghĩ ngây thơ thời thế đã thay đổi như e hôm trc.

bác chủ đã nổi, ae hqua phản biện vào đọc kết quả đê(văn thằng lùn trong Ánh Sáng Cuộc Đời) :))

bing-bing

Xe tăng
Chỉnh độ chụm chính là chỉnh cái trượt ngang đấy còn j nữa. Chịu ông rồi, lần sau nghĩ hỏi rồi hãy viết nhá.
Con lạy bố, ý là họ chỉnh cho phần đó tốt lên được mà ko đo được độ trượt, chứ ai chả biết lỗi trượt ngang là do cái độ chụm

niceshot

Xe container
Trung tâm đăng kiểm tốt thì nên public lên cho toàn dân được nhờ chứ sao lại chỉ phang vào chỗ kín cho mỗi mình cụ vậy?
Trung tâm đăng kiểm làm qua loa, ko phát hiện ra lỗi của xe thì là tốt hay ko tốt hả cụ?

vantruong89

Đi bộ
Thực tế bây giờ có nhét tiền vào túi cũng không một trạm nào dám nhận đâu bác . Theo em bác quá nhạy cảm rồi
Chiều nay em mới đi đăng kiểm ở trung tâm đăng kiểm chỗ Tam Trinh 2910D. Tưởng sau vụ chấn chỉnh vừa rồi mọi thứ ok hơn ai dè bình mới rượu cũ.

Đầu tiên là đến sớm xếp chỗ. Kể cả có đăng ký trên mạng trước cũng đến nơi phải xếp hàng. Vụ này e thấy cũng chuẩn chỉ, hợp lý.

Sau đó ngồi làm thủ tục nộp hồ sơ vào, đóng tiền đăng kiểm. 291k cũng vẫn ok. Mỗi tội không cho chuyển khoản, thấy dán cái tờ giấy "tài khoản ngân hàng bị lỗi". Mà e thấy nó lỗi tận mấy năm nay rồi, cụ nào có hay đi làm ở đây confirm xem đúng ko. Lý do gì mà ko muốn chuyển khoản nhỉ???

Sau đến lúc test xe mới thấy lạ lạ. Mấy xe đời tống phía trước làm cái ăn ngay, đến xe của em thế nào mà mấy anh ấy cứ đi tiến, đi lùi, di lên di xuống đến cả mười mấy lần, chỗ cái đoạn con lăn test bánh trước và bánh sau. Cứ test xong, cái màn hình kiểm định nó hiện chữ ok, thì thấy đồng chí đứng máy tắt đi, rồi bấm loạn xạ, chỉnh chỉnh, rồi ra hiệu cho đồng chí ngồi trên oto lùi và làm lại. E ban đầu ngây thơ tưởng máy lỗi, đến cả cái bác xe sau em cũng đợi lâu quá sót ruột nên ra bảo em "máy móc chúng nó kiểu gì mà cứ làm đi làm lại mãi".

Sau một thời gian hí hoáy thì các anh ấy cũng đã hoàn thành, sau đó gọi em ra bảo là xe bị trượt ngang 7.4/5mm , và tốt bụng bảo em đi ra gara nào đó gần đó chỉnh lại rồi quay lại các anh ấy làm tiếp cho.

E cũng giả vờ lái xe ra ngoài, nhưng mà là đi lượn 1 vòng cho mát rồi quay lại, chứ sửa chữa gì, sửa chuẩn quá các cậu ấy khéo phải test xe em thêm 1 tiếng mới ra lỗi lại vất vả ra.

Lúc quay lại để thử vận may thêm lần nữa xem sao, thì từ cậu bảo vệ đến mấy cậu nhân viên đều hỏi "lỗi gì", e bảo "lỗi trượt ngang" là thấy sắc mặt lạ lắm. Nó như cái từ khoá nhạy cảm ấy :))

Thôi thấy thế, e xin rút hồ sơ té luôn chứ ngu gì ở lại ăn hành. Lúc xin rút từ văn phòng cho đến nhân viên ai cũng níu kéo, tạo điều kiện làm nhanh, làm em thấy xúc động rưng rưng.

E viết lên đây để các cụ ko ngây thơ như em, mất tiền và thời gian, chứ ko đòi hỏi ai đền bù hay gì gì cả. Tất cả vì một Việt Nam tươi sáng hơn.
Ngày mai e sẽ đi kiểm định trung tâm khác mà ko sửa chữa gì. Các bác nghĩ xem e có pass ko :))

Langthang_Mercedes

Xe container
Trung tâm đăng kiểm làm qua loa, ko phát hiện ra lỗi của xe thì là tốt hay ko tốt hả cụ?
Là người dân em chỉ cần thủ tục nhanh gọn chứ kỹ thuật em không đánh giá bằng mồm được. Nếu em bị hành hoặc xe em có lỗi thật, em sẽ làm theo yêu cầu và khi đến nơi sửa chữa họ sẽ cho em biết phán quyết kia là đúng hay sai, lúc đó mới biết là Trung tâm đó làm qua loa hay làm tốt thật cụ ạ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chia buồn với cụ thủ thớt vì mất vài đồng, thời gian + phải đọc comment khó nghe của mấy ông mõm vl, dù sao thì mn cũng biết 1 điểm đen nên tránh khi đi DK
Cụ nói vậy mới khó nghe, diễn đàn nhiều chiều mà mỗi câu mình nói ra là bố tướng thiên hạ không được phản biện thì về nhà mắng vợ chửi con cho nhanh, la liếm trên đây làm gì.

Mà các phản biện ấy trên các dữ liệu của cụ chủ thớt có phải không có lý đâu!

Dtht.laixe

Tháo bánh
Em đi đk nhiều rồi thì những lỗi bên ĐK báo cho mình đều đúng. Họ chỉ du di trong phạm vi an toàn cho họ chứ những lỗi nặng thì họ ko bao giờ dám (là với em chứ ng khác a ko biết). Ví dụ lỗi lệch phanh hai bánh 2 bên. Lệch lái, lệch chụm bánh xe ... thì chắc chắn phải đi khôi phục mới qua được.

carbon8x

Xe đạp
Chia buồn với cụ thủ thớt vì mất vài đồng, thời gian + phải đọc comment khó nghe của mấy ông mõm vl, dù sao thì mn cũng biết 1 điểm đen nên tránh khi đi DK
Tôi nảy số chậm ông giải thích cho tôi ý ông là ae góp ý sai với trạm kia làm láo ah?

niceshot

Xe container
Là người dân em chỉ cần thủ tục nhanh gọn chứ kỹ thuật em không đánh giá bằng mồm được. Nếu em bị hành hoặc xe em có lỗi thật, em sẽ làm theo yêu cầu và khi đến nơi sửa chữa họ sẽ cho em biết phán quyết kia là đúng hay sai, lúc đó mới biết là Trung tâm đó làm qua loa hay làm tốt thật cụ ạ.
Nếu ko phải là TTĐK (đang mang tiếng xấu), mà là trường hợp cụ mang xe vào gara, họ check ra lỗi xe và y/c cụ sửa chữa. Cụ ko tin và mang xe ra gara khác, họ bảo ko có lỗi gì!
Cụ sẽ có đánh giá ntn về các gara đó?
Nhiều người chỉ coi ĐK là thủ tục để xe được lưu hành, nên ko quan tâm đến việc TTĐK có phát hiện ra xe có lỗi gì hay ko. Hay như trong trường hợp của chủ thớt và nhiều cụ hùa theo ở đây, TTĐK mà chỉ ra lỗi của xe thì chắc chắn là để ăn tiền! Đền khi đi đường gặp sự cố thì chả ai nghĩ đến lúc ĐK lỗi cả, chỉ tự đổi tại mình đen!
Bản chất cũng không khác mấy việc mn dùng mũ bảo hiểm rởm, rẻ tiền chỉ để ko bị phạt, đến lúc gặp tai nạn mới hối hận ... giá như dùng mũ bảo hiểm tốt hơn ...
Lái xe ô tô tư duy cũng ko hơn gì lái xe máy cả!

longphúc

Xe tăng
Em đi đk nhiều rồi thì những lỗi bên ĐK báo cho mình đều đúng. Họ chỉ du di trong phạm vi an toàn cho họ chứ những lỗi nặng thì họ ko bao giờ dám (là với em chứ ng khác a ko biết). Ví dụ lỗi lệch phanh hai bánh 2 bên. Lệch lái, lệch chụm bánh xe ... thì chắc chắn phải đi khôi phục mới qua được.
Thế mấy cái xe đời Tống nát nát vẫn chạy ầm ầm ngoài đường thì là gì hả cụ,có xèng là có tất

Force 47

Xe tăng
Cụ nào rảnh đi với em ra chỗ cụ chủ mới đăng kiểm sáng nay, em chìa cái giấy này ra xem họ trả lời sao? Sau đó quay lại chỗ ĐK hôm trước.
Bên kia báo lỗi, bên này báo không lỗi là sao? Tạm thời tin cụ chủ không đưa xe đi chỉnh sửa trong 2 ngày qua.

longphúc

Xe tăng
Thôi mưa gió bỏ qua câu chuyện này đê các cụ,tìm team làm bữa thịt choá đuổi tháng cô hồn đê :))

carbon8x

Xe đạp
Cụ nào rảnh đi với em ra chỗ cụ chủ mới đăng kiểm sáng nay, em chìa cái giấy này ra xem họ trả lời sao? Sau đó quay lại chỗ ĐK hôm trước.
Bên kia báo lỗi, bên này báo không lỗi là sao? Tạm thời tin cụ chủ không đưa xe đi chỉnh sửa trong 2 ngày qua.

Tôi đang rảnh đi cho tôi đi với b nhé.

PhongFood

Xe điện
Em đi đk thấy rất vắng. Xe em phun cao su hộc lốp, thợ phun đè lên cả số khung. NVĐK bảo em ra gara họ cạo cái phủ số khung đi rồi vào. Em lấy tô vít tự đẩy cạo cái lớp phủ kín số khung là xong, nvđk check báo pass.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nếu ko phải là TTĐK (đang mang tiếng xấu), mà là trường hợp cụ mang xe vào gara, họ check ra lỗi xe và y/c cụ sửa chữa. Cụ ko tin và mang xe ra gara khác, họ bảo ko có lỗi gì!
Cụ sẽ có đánh giá ntn về các gara đó?
Nhiều người chỉ coi ĐK là thủ tục để xe được lưu hành, nên ko quan tâm đến việc TTĐK có phát hiện ra xe có lỗi gì hay ko. Hay như trong trường hợp của chủ thớt và nhiều cụ hùa theo ở đây, TTĐK mà chỉ ra lỗi của xe thì chắc chắn là để ăn tiền! Đền khi đi đường gặp sự cố thì chả ai nghĩ đến lúc ĐK lỗi cả, chỉ tự đổi tại mình đen!
Bản chất cũng không khác mấy việc mn dùng mũ bảo hiểm rởm, rẻ tiền chỉ để ko bị phạt, đến lúc gặp tai nạn mới hối hận ... giá như dùng mũ bảo hiểm tốt hơn ...
Lái xe ô tô tư duy cũng ko hơn gì lái xe máy cả!
1. Việc Gara A phán bậy mang sang gara B kiểm chứng bản chất không giống vụ việc ở TT đăng kiểm. Là người tiêu dùng thông minh nên tránh chỗ xấu, chọn chỗ phù hợp.

2. Em đến TT đăng kiểm để kiểm định xe và em luôn hiểu rằng xe tốt vì em bảo dưỡng đầy đủ trong Hãng hoặc Gara tin cậy để đảm bảo an toàn cho em. Đăng kiểm xác nhận lại cho em bằng các yêu cầu kỹ thuật của họ, Pass là em yên thân, TT đăng kiểm không phải chỗ chỉ ra lỗi để cụ đi sửa xe nhé. Cụ bảo dưỡng kiểm tra hàng tháng, đăng kiểm từ 1 đến mấy năm cơ. Đương nhiên, TT đăng kiểm chỉ ra lỗi thì mình cám ơn chứ không nghi ngờ hay trách móc họ.

3. TT đăng kiểm ăn tiền ở đâu em không biết nhưng 20 năm đi xe cũ mới có đủ em không vướng, chưa phải quay về. Vụ việc đăng kiểm lấy tiền bị phanh phui không liên quan nhiều đến mấy ông đi xe cá nhân đâu, để 1-200k hay không để cũng thấy ai khó dễ gì. Em không đánh giá TT A tốt B xấu được do chả có cơ sở gì, cụ chủ nói mình biết vậy thôi.

tqttn2007

Xe điện
Nếu xe ổn mà cố tình đánh trượt thì thật bỉ ổi! Chưa biết xà lim lạnh đến đâu rồi!

Langthang_Mercedes

Xe container
Nếu xe ổn mà cố tình đánh trượt thì thật bỉ ổi! Chưa biết xà lim lạnh đến đâu rồi!
Muốn biết xe thế nào là ổn thì phải kiểm tra bằng máy chứ không bằng mồm được.