[Funland] Tôi thấy con tôi nên học sách của bác Hồ Ngọc Đại thì tốt hơn!

XPQ

Xe cút kít
Mục tiêu của em là con biết đọc biết viết hết lớp 1 đúng chính tả và đặc biệt ko lói ngọng :))
Độ chục năm nữa có khi chả còn dùng đến bút nữa ý chứ.
Nói ngọng chủ yếu do từ khi tập nói thì đã nghe ông bà bố mẹ anh chị em nói ngọng. Nói ngọng không ở lỗi của thầy cô giáo hay sách. Viết ngọng mới là vấn đề, hay còn gọi là sai chính tả.

F1 nhà em, đứa lớn được học thực nghiệm cấp 1 Liễu Giai. Cá nhân em cho là may mắn. Vì thứ nhất, không sai chính tả, đọc viết thông thạo, chăm đọc truyện đọc sách. Thứ hai, học hành nhẹ nhàng và suốt 12 năm phổ thông không bao giờ vác sách hỏi bố mẹ, hoàn toàn tự lực. Thứ ba, lễ phép và nhã nhặn nhưng cũng bướng bỉnh và độc lập. Em ủng hộ phương pháp Hồ ngọc Đại. Nếu tất cả trẻ em Việt Nam được học phương pháp này, ghính nặng học hành của con cãi lên cha mẹ Việt Nam em nghĩ là sẽ giảm được khoảng 60%, còn lại 40% thì chỉ là vấn đề tiền bạc thôi.

kienvinh

Xe lăn
Hôm qua thằng cu nhà em học đánh vần đến từ "bia đá", em hỏi nó nghĩa là gì và được đáp án là kiểu ba uống bia cho đá vào đấy! Sách gk của trẻ không có hình minh họa, đọc được nhưng khó hình dung nghĩa phết.
Đưa quá nhiều từ vào để dạy trẻ đánh vần mà với trẻ 6 tuổi thì vốn từ vựng còn hạn chế nên lại thành ra học vẹt. Học vẹt mà khối lương lại quá nhiều thành ra khó học.

keeponlylove

Xe điện
Các bác vào trang Công nghệ giáo dục trên FB mà đọc, họ tổng kết lại từng bước của chiến dịch vùi dập bộ sách CNGD, dọn đường cho con buôn. Rất tinh vi và khuấn nạn.
Con buôn mà lãi 100% sẵn sàng giết người

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Các chuyên gia vẫn nói là chương trình lớp 1 không nặng, thực tế f1 nhà em tối phải ngồi học từ 8h-11h. Em kèm con học thấy mệt mỏi và muốn buông, cứ học như thế thì không đảm bảo sức khỏe của các con
Con cụ học trg gì mà lắm bài thế.
Nhà e cho học 30p, ngoại trừ khoản vẽ vời cháu thích bao lâu cũng đc, còn lại là cho xuống khu chạy nhẩy.

Huricane.GL

Xe tải
Haizz, bài tập tuần thứ 5 nhóc nhà em đây
Em đang cú đây. Câu từ cộc lốc, trẻ mới đang bước vào học chữ, mà đã cho toàn câu cú kiểu giản lược. Ví dụ như trang sách cụ chụp (em ko nêu thêm nhiều nữa vì nó na ná nhau hết, em đọc mà ức chế), lẽ ra ở Bài 3: sao k viết là đàn pi a nô mà chỉ viết pi a nô? Rồi “có nghé”, lẽ ra đủ phải là “có con nghé”, những bài khác cũng thế nốt, ví dụ “Na” , vậy ý muốn nói là “củ Na” hay “quả Na”? ... Nứt mắt ra đã bị học kiểu đánh đố, đánh vật. Kiểu này sau này quen thói đừng mong bọn trẻ nó nói năng có trước có sau, đầy đủ chữ nghĩa. Rồi ba cái tuổi ranh đã học chữ “Nhà nghỉ” , thiếu từ để ghép với chữ “Nhà” à? Ví dụ “Nhà sàn”, “nhà trường”, còn từ “nghỉ” thì có thể ghép “Nghỉ ngơi”, “nghỉ học”,... sao phải ghép cái kiểu đó để dạy trẻ 6 tuổi?

thanhlam171

Xe tăng
Kinh nghiệm của nhà cháu là Mợ nên rỉ tai cô giáo mà thay tiêu đề đi kẻo lại vi phạm thông tư , nghị định quy chế chuyên môn mà Giáo viên không được làm đó là bậc Tiểu học không được phép giao bài về nhà
Nhà em vẫn giao bài về nhà bình thường, Tối tập đọc, viết chữ đẹp 2 trang, làm toán hôm nào chẳng đến 10h hơn mới xong. Bộ nói cho vui thôi, các trường các giáo viên vẫn phải giao. Vì giáo trình nó thế, giờ dạy ko đẩy nhanh, ko ôn bài thì hôm sau học bài mới luôn biết sao đc. Các ông ấy cứ nói thế chứ giáo viên cũng chỉ là người làm theo thôi. Căn cốt của sách lớp 1 mới này là học hết kỳ 1 là biết đọc rồi, học kỳ hai sẽ viết...

thanhlam171

Xe tăng
Con cụ học trg gì mà lắm bài thế.
Nhà e cho học 30p, ngoại trừ khoản vẽ vời cháu thích bao lâu cũng đc, còn lại là cho xuống khu chạy nhẩy.
Lâu nhất là tập viết chữ đẹp, Viết hết 2 trang giấy cho 2 từ học từng hôm. Viết phải đúng dòng, đúng ô, uấn chữ phải đúng chỗ, viết đẹp đúng mẫu cô cho. Cái này cứ viết xấu lại xóa viết lại. Cụ xem có lâu không? Còn tập đánh vần với làm toán thì loanh quanh 30'-1h là xong. Tỉnh tổng loanh quanh hết 2 tiếng, chưa kể học TA phải phụ đạo thêm.

Matxech

Xe container
E thấy bảo cấp 1 ko giao bài tập về nhà mà
Hay là các cụ muốn con thành siêu nhân nên bắt con học nhiều
Buổi tối các cụ cứ cho con chơi và ngủ sớm đi. Kiểu ji cuối năm chả biết đọc biết viết
Cô giáo đt hỏi thì bảo kế hoạch nhà tôi năm nay cho cháu ở lại lớp cho cứng cáp
PH cứ cứng lên xem ra sao nào

gotoancau

Xe buýt
Trường học thì không có sân để cho trẻ vận động nâng cao sức khỏe và thể hình. Các cụ xem ở HN này mấy trường bây giờ có được sân chơi đủ rộng chứ không nói đến hố cát để nhẩy cao, nhảy xa như ngày xưa. Học sinh học thể dục thì học ở trong lớp, cô giáo ở trên bục bảng hướng dẫn động tác cho học sinh ở phía dưới ghi nhớ và suy nghĩ, em nào chưa hiểu thì lên hỏi cô.

Hổ Con

Xe tăng
Ăn lằm ăn lốn thế nhỉ bộ dục ?? Suốt ngày đổi sách, lãng phí tiền của cả đất nước mà sao lò vẫn để im nhỉ các cụ ??

Matizcoi

Xe cút kít
4.0 zồi, phải thay đổi cho kịp thời cuộc chứ các cụ :D

• Vodka
Reactions: XPQ

xgamox

Xe tải
Mục tiêu của chương trình lớp 1 dù cũ hay mới chỉ là học sinh biết đọc, biết viết. Sách giáo khoa cũ đã đạt mục tiêu rồi, không hiểu họ thay đổi sách giáo khoa làm gì?

hôteo

Xe buýt
Trường học thì không có sân để cho trẻ vận động nâng cao sức khỏe và thể hình. Các cụ xem ở HN này mấy trường bây giờ có được sân chơi đủ rộng chứ không nói đến hố cát để nhẩy cao, nhảy xa như ngày xưa. Học sinh học thể dục thì học ở trong lớp, cô giáo ở trên bục bảng hướng dẫn động tác cho học sinh ở phía dưới ghi nhớ và suy nghĩ, em nào chưa hiểu thì lên hỏi cô.
Cụ tả giờ thể dục em buồn cười quá:)) thật thế ạ? Vậy có vận động tay chân đâu nhỉ:)) giống tiết học tưởnh tượng hơn:))

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Có ông nào bảo “không dạy được con thì lên đây chửi” ấy nhỉ. Mẹ kiếp, ban ngày bố mẹ đi làm, con đi học mà tối về lại còn phải hành nhau nữa thì sinh ra trường lớp làm éo gì. Các lão ấy còn đang đổ vạ “giáo viên không biết dạy” kia kìa.

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Mục tiêu của chương trình lớp 1 dù cũ hay mới chỉ là học sinh biết đọc, biết viết. Sách giáo khoa cũ đã đạt mục tiêu rồi, không hiểu họ thay đổi sách giáo khoa làm gì?
“Có làm thì mới có ăn”. Anh Thể còn đang đòi đổi tên xe buýt thành xe khách đường phố kia kìa.

daigianhaque

Xe buýt
Tối qua e cũng dạy con em bài này. Người lớn còn đọc trẹo cả mồm nưã là lớp 1. Bố khỉ mấy ông biên soạn và thẩm định bộ sách này.

sakai_yo

Xe lăn
E thấy bảo cấp 1 ko giao bài tập về nhà mà
Hay là các cụ muốn con thành siêu nhân nên bắt con học nhiều
Buổi tối các cụ cứ cho con chơi và ngủ sớm đi. Kiểu ji cuối năm chả biết đọc biết viết
Cô giáo đt hỏi thì bảo kế hoạch nhà tôi năm nay cho cháu ở lại lớp cho cứng cáp
PH cứ cứng lên xem ra sao nào
Bảo thế mà vẫn giao
Như F1 lớp 3 nhà em nhé, 2-3 bài toán, 2 bài Tiếng Việt, có hôm thêm phiếu TA.
Nói chung nếu chúng nó tập trung thì ngồi 60p là xong, đứa nào không tập trung thì 90p, thành ra hết cả buổi tối.

30A59x.yz

Xe tải
Thực lòng mà nói bác Nhạ chưa phù hợp với chiếc ghế BT.
Chắc em quá ít đọc nên chả thấy ai khen ông Nhạ phù hợp với chiếc ghế Bộ trưởng Bộ GD bao giờ. Những người thấy ông ấy hợp chắc chỉ là những người được phép bỏ phiếu cho ông ấy mà thôi /:)

Matxech

Xe container
Bảo thế mà vẫn giao
Như F1 lớp 3 nhà em nhé, 2-3 bài toán, 2 bài Tiếng Việt, có hôm thêm phiếu TA.
Nói chung nếu chúng nó tập trung thì ngồi 60p là xong, đứa nào không tập trung thì 90p, thành ra hết cả buổi tối.
Lớp 3 thì tối học 1 tiếng cũng được
Nhưng lớp 1 thì ko nhé
Và từ lớp 1-4 ko học thêm nếm ji cả
PH lúc nào cũng sợ cô giáo và sợ con mình kém hơn các bạn nên còn khổ nhiều