[Funland] Tôi thấy con tôi nên học sách của bác Hồ Ngọc Đại thì tốt hơn!

thanktn

Xe tăng
Em thấy đây là hệ quả của việc nhiều sinh viên học dốt nhưng nhiều thủ đoạn lại làm trong ngành giáo dục. Nói chung sự lởm khởm này còn kéo dài ít nhất 2 thế hệ nữa.

endz

Xe buýt
Cụ HNĐ này thấy giai thoaị nói là lên Bộ để xin về dạy lớp 1, Bộ xanh mắt mèo, cụ bảo cách dạy làm trẻ con mất gốc, hay ntn đó... E cũng k nhớ lắm.
Chỉ biết đó là 1 ng cực có tâm với Giáo dục nước nhà
Tôn chỉ của bác Đại với việc học là Mỗi Ngày Đến Trường Là Một Ngày Vui.
Nên thời con nhà em, thấy chúng nó chơi suốt chả học mấy.
Bà chị dạy bên Giảng Võ còn doạ, chơi vừa thôi ko là sang trường bác sẽ đuối, ko theo kịp. Cũng hơi sợ, cơ mà cuối cùng thì đâu cũng vào đấy. Cũng đủ điểm vào CNN và AMS như người nhớn :)

Em kể thế để các mẹ đừng qúa nặng với việc học của con ở lớp bé. Lớp 1-2 cho chơi nốt. Lớp 3 tính dần :)
Cứ dạy con đánh vần như mình hồi xưa học cũng đc. Miễn hết lớp 1 biết đọc biết viết là được. Còn cái gì mà kiểu kiểu đánh đố thì "hộ" các con cho nhanh. Cô mà khó thì "làm việc" với cô. Ngoài trường của bác Đại thì các trường thuộc Bộ đều là khẩu hiệu Tiên Học Lễ, Hậu Học Văn mà.. hehe

114hangbong

Xe cút kít
Đấy chị, em thấy rõ là bài đọc này diễn đạt chim sẻ thì ca hát,con quạ thì chỉ có la hét, như thế bọn trẻ sẽ mặc nhiên con quạ là xấu xí chị ạ.
Với lại tự dưng làm câu bé sợ gì, người lớn có thể hiểu là chim bố bảo với chim sẻ bé là bé sợ gì nhưng bọn trẻ con lớp 1 liệu mấy đứa hiểu được, chúng nó lại cứ tưởng bé đấy là em bé sợ gì.
Nội dung sách muốn truyền tải gì thì nhiều khi mình không hiểu hết. Nhưng chị hay phóng tác ra lắm ;))

victory_1980

Xe điện
Sao lại cứ kéo ông Nhạ vào mà réo. Việc này cá nhân ông Nhạ cũng chẳng quyết đc, nó là cả một hệ thống, đến ông nào ngồi vào vị trí này cũng thế thôi.
Chẳng thể làm vừa lòng hết đc. Bộ sách của ông Đại bị out ngay vòng gửi xe, cũng vì nó ko đc Hội đồng lựa chọn. Sao mấy bố cứ tâng ông ấy như là thánh vậy? Hiện nay, nhiều trường áp dụng theo công nghệ giáo dục do ông Đại biên soạn, cứ việc đăng ký học. Có ai cấm đâu.

Happykiss

Xe buýt
Khu nhà em có khoảng 12 hộ có con học với nhau lớp mẫu giáo. Tuy nhiên chỉ duy nhất tối thứ 7 tuần vừa rồi là con nhà em đi chơi với mấy bạn của các nhà kia. Còn lại là chúng nó ko đc gặp nhau buổi tối dưới sân chơi bao h kể từ khi vô lớp 1. Vì nhà ai cũng thế, đứa nọ rỗi thì đứa kia bận học. Đến nhà bạn chơi thì bố mẹ bạn bảo về mang clear bag xuống đây cùng học với Tít nhà bác ??? :)))

Em viết ra đây kiểu gì cũng trúng cụ nào đó hàng xóm e đọc đc cho xem :))

114hangbong

Xe cút kít
Bà chị dạy bên Giảng Võ còn doạ, chơi vừa thôi ko là sang trường bác sẽ đuối, ko theo kịp. Cũng hơi sợ, cơ mà cuối cùng thì đâu cũng vào đấy. Cũng đủ điểm vào CNN và AMS như người nhớn :)

Em kể thế để các mẹ đừng qúa nặng với việc học của con ở lớp bé. Lớp 1-2 cho chơi nốt. Lớp 3 tính dần :)
Cứ dạy con đánh vần như mình hồi xưa học cũng đc. Miễn hết lớp 1 biết đọc biết viết là được. Còn cái gì mà kiểu kiểu đánh đố thì "hộ" các con cho nhanh. Cô mà khó thì "làm việc" với cô. Ngoài trường của bác Đại thì các trường thuộc Bộ đều là khẩu hiệu Tiên Học Lễ, Hậu Học Văn mà.. hehe
Trường nào cũng có bạn nọ bạn kia mà. Ngày xưa lớp cấp 3 em học có một bạn cực kỳ dốt, em ko hiểu sao nó vào lớp em. Thày giáo em bảo bố nó là gv dạy trường này nhưng không may mất sớm, nó lại học Thực nghiệm nên chả biết cái gì. Nguyên văn lời thầy em đấy !
Chị của cụ dạy GV là em cũng quen đấy!

Happykiss

Xe buýt
Sao lại cứ kéo ông Nhạ vào mà réo. Việc này cá nhân ông Nhạ cũng chẳng quyết đc, nó là cả một hệ thống, đến ông nào ngồi vào vị trí này cũng thế thôi.
Chẳng thể làm vừa lòng hết đc. Bộ sách của ông Đại bị out ngay vòng gửi xe, cũng vì nó ko đc Hội đồng lựa chọn. Sao mấy bố cứ tâng ông ấy như là thánh vậy? Hiện nay, nhiều trường áp dụng theo công nghệ giáo dục do ông Đại biên soạn, cứ việc đăng ký học. Có ai cấm đâu.
Đơn giản là chương trình của bác Đại là thực nghiệm. Cụ hiểu từ “thực nghiệm” nó ntn thì trẻ con nó đc dạy và học như thế.

Big Bang

Xe điện
Ngày trước học lớp 1 em thấy nhẹ nhạc lắm, các con vừa học vừa chơi, vừa ê a đánh vần những bài thơ , đoạn văn thuộc lòng rất ý nghĩa, đi học mà cảm thấy vui
Bây giờ "chúng nó" cho ra một chương trình khiến các con học như một cái máy, cứng nhắc và mệt mỏi. Ba lô đi học nặng trĩu ko những chỉ là sách vở mà còn cả sự lo lắng của cha mẹ.
Đang từ ngôi trường mẫi giáo, ngày ngày đi học như vui chơi, sang lớp 1 cái là học và học , ngày nào ko ngồi đến 22-23h là ko thể hết bài được.
Thế mà " chúng nó " vẫn cố biện minh rằng chưa thấy các thày cô, các nhà chuyên môn làm giáo dục phản biện tiêu cực về chương trình... Khốn nạn !?
Đến bệnh nhân ốm sắp chết chứng nó còn hút máu được thì con cháu các Cụ nó ngọt nước lắm

Daysleeper

Xe hơi

Đây, mời các cụ xem bài tập về nhà của con bé nhà em. Mới học được 4 tuần đây!

endz

Xe buýt
Trường nào cũng có bạn nọ bạn kia mà. Ngày xưa lớp cấp 3 em học có một bạn cực kỳ dốt, em ko hiểu sao nó vào lớp em. Thày giáo em bảo bố nó là gv dạy trường này nhưng không may mất sớm, nó lại học Thực nghiệm nên chả biết cái gì. Nguyên văn lời thầy em đấy !
Chị của cụ dạy GV là em cũng quen đấy!
Chết.. rứa em ko "chuyên sâu" nữa kẻo lộ hết hàng họ.. hí hí.. em nhầm, họ hàng ;;)

Em vừa đọc lại còm của bác và phải vào thêm chút thông tin.
Là, Cấp 1 Thực Nghiệm theo em là ổn với các con. Cấp 1 chọn Thầy mà :)
Nhưng Cấp 2 Thực Nghiệm, nếu bạn nào muốn đấu Chuyên hoặc mục đích vào các trường công Cấp 3 top trên thì sợ sẽ khó nếu ko phấn đấu cật lực.
Con nhà em, cấp 1 Thực Nghiệm (cho chơi nốt), cấp 2 thì học Giảng Võ. Và guồng quay bắt đầu. Giờ nghĩ lại vẫn toát bù hôi #:-s

Chỉnh sửa cuối:

Happykiss

Xe buýt
Chết.. rứa em ko "chuyên sâu" nữa kẻo lộ hết hàng họ.. hí hí.. em nhầm, họ hàng ;;)
Cái gì đúng thì nói thôi cụ.

Chuyện lớp 1 năm nay nhà trường và GV em nghĩ là vô can. Bản thân gv cũng biết là nặng so với các em mà

114hangbong

Xe cút kít
Em biết hầu hết các thày cô ở đó từ ngày thành lập trường cơ.

Daysleeper

Xe hơi
Thế này thì vãi cả khoai cụ ạ. Cụ giải giúp cháu cho nó nhanh. Em thật là e dek cần học kiểu này
Thì em cũng chỉ rèn con mỗi việc cầm bút cho đúng và ngồi học đúng tư thế, chú ko cần nó hiểu mấy cái ndung đó ngay, toàn em điền cho nó mà...

XPQ

Xe cút kít
Em thấy đến cụ thủ cũng đề xuất ý kiến với bộ GD về bộ sách giáo khoa của ông Đại mà không ăn thua cụ ạ !

Nhiều tỉnh thành dùng sách của CNGD có ý kiến tích cực, nhưng vấn đề là đo lường được cái này thì khó. Vì năm nào sách nào thầy nào trò nào thì cuối năm cũng 99% khá và dỏi. Và cũng chả lợi lộc gì mà ai đó đứng lên để ý kiến. Chỉ có chi tiết là các giáo viên đứng lớp không thấy ai phàn nàn gì bộ sách thầy Đại.

Và viên đạn đầu tiên mở màn chiến dịch là một còm men của một bạn xưng là "nữ công nhân Hải Phòng". Đại loại em nhớ thế.

adxnguyen

Xe tăng
Là người đứng đầu ngành với tất cả trách nhiệm và quyền hạn, không réo lão này thì réo ai.
Cải cách bao nhiêu năm nay, nát như bãi cứt nát mà vẫn cố mà cải. Năm nào cũng đôi lần bắt học sinh làm cái gọi là "kế hoạch nhỏ", mà ngay từ bản thân những người đầu ngành còn không nghĩ tới, vẫn cứ mỗi năm một bộ sách mới cả từ sách chính tới sách tham khảo.
Trước đây sách của thế hệ anh chị học xong còn giữ được sạch đẹp lành lặn thì có thể để cho thế hệ các em dùng lại, hoặc không cũng có thể đem quyên tặng các em học sinh khó khăn.
Giờ mỗi năm một bộ, có sạch đẹp như mới cũng là đủ đem cân nộp "kế hoạch nhỏ" khỏi tốn công gom góp kế hoạch con mẹ gì nữa. Có lòng mang lên tặng cho lũ trẻ vùng sâu vùng xa cũng chẳng dám vì có còn dùng được đâu.
Đằng nào cũng mò mẫm giữa cái đúng và cái sai, sao ko dám dũng cảm quyết sai luôn không cải đổi SGK một nhiệm kỳ đi xem có tìm được cái đúng trong cái sai không.
Tổ cha nó, a dua theo cái sai không phải chịu trách nhiệm nên nó thế. Càng ngày càng nát, càng ngày càng thối.

Chỉnh sửa cuối:

HTlangtu

Xe điện

Thực ra e nghĩ bây giờ nhiều phụ huynh hiểu điều cụ nói đấy, chứ k như xưa.
Nhưng đôi khi thấy con mình có tư duy 1 chút nhưng không phải nỏi trội vượt hẳn, nên vẫn lăn tăn, ngoài ra lại 1 mình cứ ngược nắng ngược gió với XH cũng ngại, thôi chậc lưỡi cho nó học trước, học thêm cho bằng bạn
Thực tế cái này cũng phải triệt để từ trên, cấm tiệt dạy thêm học thêm, cấm tiệt mượn hội phụ huynh thu tiền.v.v..nhìn thẳng bản chất sự việc. Sai phạm phạt luôn, có thế mới chấm dứt đc
Ủng hộ cccm: XIN TRẢ TUỔI THƠ CHO CÁC CON

windy1

Xe điện

Bài đọc ngày mai của con em, ngồi chỉ con đọc giải thích từng từ ,con bé nhà em hỏi thế con chim sẻ thì ca hát mà con quạ thì cứ la lên tại sao thế mẹ sao con quạ không ca hát như con chim sẻ.
Nói thật là em chỉ biết trả lời là sách viết thế thì đọc thế thôi con.
Bài tập nầy trong sách lớp 1 phải không . Nếu không trở ngại, cụ /mợ cho em xin cái hình cuốn sách , để em xem biết và xem coi thuộc sgk nào, em tìm mua. Em thích loại sách vừa có hình minh hoạ kiểu như thế nầy, trẻ vừa học, vừa xem được hình .

Thực ra thì ông Nhạ nói được ai, t
em sợ ông này hồi xưa đúp lớp 1 ấy chứ, thế chẳng nhẽ ngọng nói ngọng viết vậy mà được 5 điểm à

trungduong2211

Xe điện
Lúc bộ dục giữ quyền xb sgk thì các cụ kêu réo đòi xã hội hóa. Giờ theo ý các cụ người ta trả về cho xã hội hóa rồi đấy thây còn chửi bộ j nữa. Bộ chỉ giữ chức năng quản lý. Sách Ngọc Đại hay mấy bộ sách mới đều để trường tự do lựa chọn theo tiêu chí của mình. Miễn sao giúp học sinh hoàn thành chương trình của năm. Cũng rất nhiều trường chọn sách Ngọc Đại từ lâu rồi có ai cấm đâu. Người soạn sách cũng giải thích tăng cường tiếng Việt, giảm tải toán để các con nhanh biết đọc biết viết, dung lượng học vẫn như cũ nhưng khi các con đọc thông viết thạo thì giảm tải tiếng Việt, tăng toán trở lại, giúp các con đọc đề dễ dàng hơn. Lớp 1, lớp 2 các con chưa rèn đc nề nếp, tập trung, cần bố mẹ ngồi cùng kèm con. Viết thì cô đã cho mẫu bắt đầu từ đâu, kết thúc ở đâu, cầm tay con vài lần cứng cáp là nó tự làm được. Đọc thì chỉ yêu cầu sánh vần đúng cách, đọc lên được. Từ ngữ với con nhiều thứ lạ, điện thoại đấy google hình ảnh, clip cho nó xem nó biết thì ngấm vào đầu ngay. Trên đường đi học về nhà chỉ cho con những hiện tượng tự nhiên, môi trường xung quanh có mất tg j đâu, mà dọc đg đến trường vui vẻ cả bm lẫn con. Dạy dỗ trẻ con cần sự đồng hành của bm với thầy cô, k biết có cùng con đc tí nào k thấy suốt ngày lên mạng chửi bới. Ngược chửi xuôi chửi ngang chửi dọc cũng chửi. Học bán trú về nhà có mấy bài vở đâu, có thì ngồi cùng con nửa tiếng là xong. Để nó tự vật vã mày mò, tính tập trung chưa rèn đc thì chả lâu. Rèn thì từ lớp 2 lớp 3 nó tự giác, tập trung rồi đâu cần bm ngồi cùng nữa.