[Funland] Tôi thấy con tôi nên học sách của bác Hồ Ngọc Đại thì tốt hơn!

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Con em đang học lớp 1 đây. Em thấy có gì đâu nhỉ? Nhưng hôm họp phụ huynh thì cô giáo dành cả buổi tâm sự về chương trình nặng, khó. Em thấy rất khó hiểu. Hay là do con em nó biết đọc trước nhỉ?

Em trước, con tầm 4 tuổi thì mua một bộ chữ nhựa có nam châm về, gắn lên bảng. Mỗi ngày dạy 1, 2 chữ. Đến năm lên 5 tuổi cháu đã biết đọc thầm và nhắn tin cho bố mẹ có dấu rồi. Mỗi tội viết chữ to và rất buồn cười. Tới lúc đi học cô luyện viết chữ cho thì ổn.

Chịu khó nói chuyện với con thì khả năng ngôn ngữ của con sẽ rất phát triển, thay vì kêu ca, và quan niệm cho chơi nhiều hơn học. Tuổi này là tuổi cần phải nạp kiến thức nên kể cả lúc chơi cũng nên khéo léo lồng kiến thức vào cho con.

bearbie

Xe điện
Từ ngữ phương Nam ít lắm, nên học từ phía Bắc cho phong phú. Tôi có họ hàng cả Nam lẫn Bắc đây nên (cá nhân mà nói) không phân biệt gì nhé.
Quởn quá muốn gây lộn hả ông? Ông lội miết vô miệt trong mà nghe cho đã lỗ nhĩ, hén, ở đó mà ít.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Kỳ thi đại học vừa rồi quả là nản, điểm thi cao vống lên

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
“Chị...cho em tí nhé?”

Sách của ai thời nay Tôi cũng chả ưng, Tôi thấy sách thời xửa "Vỡ Lòng" là đầy đủ tính chất Thơ Ngây của tuổi Bập Bẹ, giảng giải cặn kẽ, từ từ cho lứa trẻ thấu hiểu. Không ba lăng nhăng, đánh đố, đôi chút xen kẽ trò ma mãnh để kiếm thêm "Sản Phẩm".

View attachment 5532720 View attachment 5532721 View attachment 5532722 View attachment 5532723 View attachment 5532724

---------------------------------------------

View attachment 5532741 View attachment 5532744 View attachment 5532747 View attachment 5532748 View attachment 5532751 View attachment 5532752
........................................
Em cũng học bộ này giống cụ.

Sách này nhìn thế thôi nhưng nói thật em là người học sách này... lên lớp 3 mới đọc được chuyện chữ nhỏ cụ ạ.
Thời buổi bây giờ kiến thức ngập đầu chậm cái là lạc hậu.. một năm bây giờ nó trôi nhanh = 3-4 năm thời 1990... . Nói chung nhìn lại tuổi thơ chỉ là hoài niệm cho vui thôi chứ học kiểu cũ thì khó theo chương trình mới.
Có những cái bắt buộc phải thay đổi ... như F1 nhà em cơ bản hết học kỳ 1 lớp một là đọc được chữ nhỏ trong truyện trong khi bố nó ngày xưa tầm lớp 3 mới đọc dc chữ nhỏ.
Thế cụ học thế quái nào chứ.e cũng học sách cũ cũng học lớp 1 cách đây 30 năm rồi mà em học hết lớp 1 đã đọc được báo. E thấy giờ có cái luồng tư tưởng giống của cụ là phải thay đổi vào nhồi vào đầu trẻ nhiều kiến thức chứ không thì không theo kịp sự phát triển của nhân loại. Không biết cụ có tham khảo chương trình học của châu âu và nhật không đó là những nơi có trình độ và nhận thức văn mình nhất thế giới đấy. Họ học nhiều hơn nghiên cứu nhiều hơn nhưng họ áp vào đúng độ tuổi và giai đoạn phát triển của trẻ họ đào tạo ra con người trước song mới nghĩ cách tạo ra nhân tài còn chúng ta thì muốn tạo ra trạng, tạo ra thánh và em nghĩ nếu tiếp tục giáo dục thế này thì chúng ta sẽ có 1 thế hệ mầm non càng ngày càng tệ về nhân cách và lối sống vì các con chỉ có học và học thôi các con không đuọc trưởng thành trong 1 xã hội thực sự.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bài tập sgk lớp 3 của thầy Đại đây ạ, em nhìn hoa cả mắt, hii

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Bài tập sgk lớp 3 của thầy Đại đây ạ, em nhìn hoa cả mắt, hii
Ngày xưa mợ học đến lớp mấy thì học chữ số Roma ạ? Hay đang học thì cô về với đức chúa trời mất?

Happykiss

Xe buýt
Từ tiêu đề của chủ thớt nêu quan điểm cá nhân về việc cho con học sách của GS Đại tốt hơn mà nhiều cụ chém sang cả vấn đề trường lớp và giáo dục.
Cá nhân em thì thấy, học sách nào thì hết lớp 1, các cháu cũng phải đạt tiêu chí đọc thông, viết thạo. Con em hai đứa không đứa nào học đọc trước Khi vào lớp 1; chỉ thuộc mặt chữ cái; vào thì học sgk thường (không phải sách công nghệ giáo dục) nhưng rồi hết lớp 1 cũng biết đọc biết viết, không thấy kêu ca nặng nhẹ gì. Vậy nên em trộm nghĩ, vấn đề không hoàn toàn do sgk.
Quan điểm của em đơn giản, lớp 1-3 cứ tập trung học tiếng Việt cho tốt; viết đúng chính tả, đúng ngữ pháp, câu cú chủ vị rõ ràng, mạch lạc. Học xong những cái đó mới bắt đầu tiếng Anh tiếng em.
Em đang nói năm nay. NĂM NAY. NĂM NAY em xin cụ đấy! NĂM NAY cụ ơi

Happykiss

Xe buýt
Lúc bộ dục giữ quyền xb sgk thì các cụ kêu réo đòi xã hội hóa. Giờ theo ý các cụ người ta trả về cho xã hội hóa rồi đấy thây còn chửi bộ j nữa. Bộ chỉ giữ chức năng quản lý. Sách Ngọc Đại hay mấy bộ sách mới đều để trường tự do lựa chọn theo tiêu chí của mình. Miễn sao giúp học sinh hoàn thành chương trình của năm. Cũng rất nhiều trường chọn sách Ngọc Đại từ lâu rồi có ai cấm đâu. Người soạn sách cũng giải thích tăng cường tiếng Việt, giảm tải toán để các con nhanh biết đọc biết viết, dung lượng học vẫn như cũ nhưng khi các con đọc thông viết thạo thì giảm tải tiếng Việt, tăng toán trở lại, giúp các con đọc đề dễ dàng hơn. Lớp 1, lớp 2 các con chưa rèn đc nề nếp, tập trung, cần bố mẹ ngồi cùng kèm con. Viết thì cô đã cho mẫu bắt đầu từ đâu, kết thúc ở đâu, cầm tay con vài lần cứng cáp là nó tự làm được. Đọc thì chỉ yêu cầu sánh vần đúng cách, đọc lên được. Từ ngữ với con nhiều thứ lạ, điện thoại đấy google hình ảnh, clip cho nó xem nó biết thì ngấm vào đầu ngay. Trên đường đi học về nhà chỉ cho con những hiện tượng tự nhiên, môi trường xung quanh có mất tg j đâu, mà dọc đg đến trường vui vẻ cả bm lẫn con. Dạy dỗ trẻ con cần sự đồng hành của bm với thầy cô, k biết có cùng con đc tí nào k thấy suốt ngày lên mạng chửi bới. Ngược chửi xuôi chửi ngang chửi dọc cũng chửi. Học bán trú về nhà có mấy bài vở đâu, có thì ngồi cùng con nửa tiếng là xong. Để nó tự vật vã mày mò, tính tập trung chưa rèn đc thì chả lâu. Rèn thì từ lớp 2 lớp 3 nó tự giác, tập trung rồi đâu cần bm ngồi cùng nữa.
Quên mie đi nhé. Cứ phải thực tế mới nói ra đc sự thật. Em tin cụ ko có con học lớp 1 năm nay nên cụ ko rõ. Thực tế là nó vô cùng bất thường cụ ạ. Tin em đi. Em là người theo đuổi chủ nghĩa chơi mà học, tức là em quan tâm đến cách chơi của con hơn miễn sao hết lớp 1 con em biết đọc viết.

Tuy nhiẻn, dưới sức ép của group nhóm phụ huynh, group cô chủ nhiệm và phụ huynh, phần mềm tải app do nhà trường yêu cầu... thì cụ phải tự nhìn nhận rằng nếu con mình ko làm đủ bài về nhà thì con sẽ trở thành dị biệt. Lúc đó tổn hại tâm lý còn kinh khủng hơn hịc dốt

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ngày xưa mợ học đến lớp mấy thì học chữ số Roma ạ? Hay đang học thì cô về với đức chúa trời mất?
Cụ không phải nói nặng như thế, em hoa mắt nhất ở bài 3 và hoa mắt thì nói hoa mắt vì có thể kiến thức lâu rồi em quên. Em có thể ít học hơn cụ nhưng em lịch sự và văn hoá hơn cụ. Đừng nghĩ học nhiều là có văn hoá nhé!

Sắn phệ

Xe buýt
Tối qua em vừa đánh vật với thằng cu nhà em. Nói chung mới đi học có 1 tháng mà xem chừng nhà em như đấu trường cccm ợ.

STARIUS

Xe buýt
Sách này nhìn thế thôi nhưng nói thật em là người học sách này... lên lớp 3 mới đọc được chuyện chữ nhỏ cụ ạ.
Thời buổi bây giờ kiến thức ngập đầu chậm cái là lạc hậu.. một năm bây giờ nó trôi nhanh = 3-4 năm thời 1990... . Nói chung nhìn lại tuổi thơ chỉ là hoài niệm cho vui thôi chứ học kiểu cũ thì khó theo chương trình mới.
Có những cái bắt buộc phải thay đổi ... như F1 nhà em cơ bản hết học kỳ 1 lớp một là đọc được chữ nhỏ trong truyện trong khi bố nó ngày xưa tầm lớp 3 mới đọc dc chữ nhỏ.
Ngược lại, ngay từ khi bắt đầu học chữ đã thấy nhiều điều đẹp đẽ, nhiều bài học hay, trong sáng, đơn giản gần gũi. Nhiều bài trong sách cũ này sau hơn 40 năm em vẫn thuộc.

bearbie

Xe điện
đúng vậy. Tôi khinh bỉ mấy kẻ ở ngoải chê bai ngôn ngữ người miền tây, miền nam là bình dân, rất nghèo nàn. Bình dân là sao? Tiêu chuẩn gì để phân biệt bình dân với quý tộc? Tiếng Việt chỗ nào mới quý tộc? Còn nghèo nàn, tức là thiếu từ đó hả? Tiếng người miền Nam, miền Tây thiếu từ gì để mà phải vay mượn của người Bắc chưa?

biển xanh06

Xe điện
bài 20 bộ kết nối tri thức. E mời các cụ mợ ghép và dịch nghĩa của từ

kienvinh

Xe lăn
đúng vậy. Tôi khinh bỉ mấy kẻ ở ngoải chê bai ngôn ngữ người miền tây, miền nam là bình dân, rất nghèo nàn. Bình dân là sao? Tiêu chuẩn gì để phân biệt bình dân với quý tộc? Tiếng Việt chỗ nào mới quý tộc? Còn nghèo nàn, tức là thiếu từ đó hả? Tiếng người miền Nam, miền Tây thiếu từ gì để mà phải vay mượn của người Bắc chưa?
Các cậu còn không nói nổi tên nước Việt Nam cho đúng. Cho một vang!

bearbie

Xe điện
Các cậu còn không nói nổi tên nước Việt Nam cho đúng. Cho một vang!
Ông cà khịa kiểu gì vậy? Tui có lúc nào không dùng đúng tên nước Việt Nam? Hay là Tiếng Việt phải ghi rõ là tiếng Việt Nam? Khùng hả?