[Funland] Tội rửa tiền (Money laundering)

vandinh

Xe container
Vâng ông anh nhọ, nơi xứ cờ hoa kia, là luật sư thứ thiệt có tài hùng biện làm xao động bao nhiêu con tim mỗi khi mở mồm, nên có được như vậy, mà viết sách thì đã là phúc!

Đằng này đã vô phúc mà văn hóa thì chỉ đến mức “cờ lờ mờ vờ, cờ lờ vờ” thì viết được sách gì, để mà rửa với ráy cái kia hả bác? :P
Bẩm cụ em lót dép chờ cụ hé code. Úp mở wá e chịu.

K biết có liên quan gì k.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Câu hỏi của cụ thớt rất là khó hiểu, chẳng biết phải trả lời như thế nào. Em thử rút gọn lại câu hỏi như sau:
Tôi đề nghị chuyên gia giải thích cho tôi hiểu về tội rửa tiền khi bị phát giác?
Tối nghĩa quá.
Thật ra chủ đề chỉ cần là: Bàn luận đến các vấn đề liên quan đến tội rửa tiền.

Vâng, tôi it học, kém chữ nên viết ra tối nghĩa quá. :((
Thế nhờ người học nhiều giải thích hộ nhóe! :P

Rượu "cả ngon lẫn dở" đang chờ dót. :D

Chỉnh sửa cuối:

Anh nhiên

Xe hơi
Cám ơn bác Anh nhiên. ^:)^

Cơ mà, câu chuyện ở đây, là chỉ do nể nang quen biết (chỗ xui gia với nhau) chẳng có thu lợi gì sất cả, chỉ là giúp nhau đứng tên hộ hai cái K/s. ở khu Thái Văn Lung, Q.1 - Sài Gòn, và mấy cái resort nghỉ dưỡng ven biển ở Hội an, - Quảng Nam, và Nha Trang - Khánh Hòa thôi bác ạ.
Cũng chẳng đáng là bao, các bác nhể? :P

Không biết, chẳng may mà nếu vỡ lở thì tội tinh ntn? :D
Cái thu lợi như nào ko phải do mình nói bác ạ, nếu vỡ lở thì phải theo điều tra và kết luận của pháp luật thôi chứ mình ko nói hay được. Chứng cứ và tình tiết cụ thể như nào nữa còn chung chung thì cũng khó mà nói bác ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cái thu lợi như nào ko phải do mình nói bác ạ, nếu vỡ lở thì phải theo điều tra và kết luận của pháp luật thôi chứ mình ko nói hay được. Chứng cứ và tình tiết cụ thể như nào nữa còn chung chung thì cũng khó mà nói bác ạ.

Vâng bác Anh nhiên nói quả không sai! =D>

Cơ mà xưa nay vốn có câu "Xui gia hai nhà như một" nên ai lại nỡ ............ ăn của nhau?! :D

Anh nhiên

Xe hơi
Vâng bác Anh nhiên nói quả không sai! =D>

Cơ mà xưa nay vốn có câu "Xui gia hai nhà như một" nên ai lại nỡ ............ ăn của nhau?! :D
Về tình thì là như thế, nhưng về lý thì cứ giấy trắng mực đen, chứng cứ rõ ràng. Bác cứ nghĩ là ko vỡ lở đi cho nhẹ nhàng. Lo cũng chả giải quyết được gì.

hanoistreet

Xe tải
NHNN có thông tư 09 và một số tt khác nữa. Nôm na cho các cụ mợ hiểu là khi mở tk thì phải có KYC cái này chính là phục vụ AML. Một số các cái khác nữa như là mua bán hàng trên 20tr phải ck, 400tr phải thông báo với nhnn. Cho nên các ck lớn khác bank hay phải qua ngày.
Người nước ngoái ko được mở tk nh tại vn....
Việc các cụ mợ có ôm một núi tiền mặt trong nhà thì kệ cụ mợ thôi, có cái muốn đi mua gì phải được xác nhận là tiền của mình. Cụ mợ mang vài chục tỉ đi gửi tiết kiệm được nhưng đó mang 50tr $ ra gửi được đấy. NH từ chối ngay.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Về tình thì là như thế, nhưng về lý thì cứ giấy trắng mực đen, chứng cứ rõ ràng. Bác cứ nghĩ là ko vỡ lở đi cho nhẹ nhàng. Lo cũng chả giải quyết được gì.
Vâng nhiều người cũng mong là thế, cơ mà .................................... :D

maimaubinhyen

Xe tải
Mợ chém thế, đưa 10 tỷ cho mợ chỉ yêu cầu nhận lại 50% số này thì mợ cũng có mà chạy rẽ đất.
Các Ngân hàng bị giám sát chặt chẽ giao dịch và đặc biệt các Ngân hàng có chi nhánh ở NN bị soi rất ác liệt. Vụ SCB rửa tiền và chuyển tiền qua NN là thông đồng từ trên xuống dưới thì con bò mới chui qua đc lỗ kim, chứ các giao dịch thông thường tra soát chặt lắm CCCM ạ.
Kênh TTCK và tiền số mới là dễ rửa

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mợ chém thế, đưa 10 tỷ cho mợ chỉ yêu cầu nhận lại 50% số này thì mợ cũng có mà chạy rẽ đất.
Các Ngân hàng bị giám sát chặt chẽ giao dịch và đặc biệt các Ngân hàng có chi nhánh ở NN bị soi rất ác liệt. Vụ SCB rửa tiền và chuyển tiền qua NN là thông đồng từ trên xuống dưới thì con bò mới chui qua đc lỗ kim, chứ các giao dịch thông thường tra soát chặt lắm CCCM ạ.
Kênh TTCK và tiền số mới là dễ rửa

Thế SCB là (được hưởng quy chế) ngoại lệ hở bác maimaubinhyen ? :( :))

TrúcLam

Xe hơi
Theo em hiểu Rửa tiền là như này.
Là cá nhân hoặc.... Lũ nào đó. Sau khi gây án hoặc phạm tội. Và có được số tiền bẩn rất lớn. Nếu ra sáng thì bị bắt vì không thể chứng minh được.
Đại khái tiền bẩn là gì : Là tiền từ buôn lậu , tiền lừa đảo , tiền ăn cắp , tiền ăn cướp (Em gộp chung ) vd bớt xén cơm của trẻ em , khai gian số tiền .......... Cứ gộp hết vào ăn cắp , bớt xén tiền lớn của công quỹ vvv.vvvvvv), tiền tham ô , tiền bán trẻ em , tiền bán nội tạng , tiền bán người , bán..... bán.......đồ giả (các loại).... và thứ gây nghiện vv.vvvvvv .
Vd giả sử tiêu tiền bẩn thì thấy có lỗi với lương tâm. Nên tiền nó phải rửa đi (Không đen thì bóng....) Miễn sao là cảm thấy nó sạch như một kiểu vấn an bản thân hoặc là dối trá đã đạt điểm thì phải biết dối trá bản thân chẳng hạn... . Để bớt có lỗi với lương tâm hơn. Chứ còn đã làm rồi thì nó sợ gì trời đất , pháp luật , thánh thần.
Vậy nếu như vỡ lở , bị phanh phui ra thì. Là lại quay về máng lợn tức là..... Lại cảm thấy có lỗi với lương tâm vì.... Lỡ lỡ , và lỡ tiêu tiền bẩn.
Nên dần dần sẽ quỵ lụy và khóc lóc ăn năn , khắc phục hậu quả.
Tấm lòng lương thiện bất chợt..... Ùa về như trẻ sơ sinh vậy. Ước gì ta là người lương thiện..... Ta làm lại từ đầu. 😭😂
Câu hỏi là.... Bạn là người bị ăn trộm , bị cướp , bị lừa đảo mất tiền. Thì bạn có sẵn sàng tha thứ không. Họ đã ăn năn lắm rồi... Tiền bẩn là tiền lấy từ người sạch. Vốn trước đó nó sạch.
Xưa có câu ăn bẩn sống lâu. Nhưng nó không nói rõ là bẩn cỡ nào , lâu bao nhiêu...

Em Fun vây được không?.

Chỉnh sửa cuối:

dannongthon

Xe tăng
Em là em cứ học anh Ô nhọ xứ cờ hoa. Hạ cánh rồi thì cầm bút lên viết sách, mỗi quyển trăm đô. Bán tầm chục vạn quyển là hợp thức hóa được khối tiền.
Làm tư vấn chiến lược hay thành viên điều hành các đại công ty nữa!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bác nào có kinh nghiệm luật pháp, làm ơn thông não hộ giúp về cái gọi là "Tội rửa tiền (Money laundering) qua các hình thức (chuyển ngân bất hợp pháp, nhờ đứng tên hộ tài sản, đứng tên chủ tài khoản, .............. v.v. ) khi bị phát giác xem dư lào? :-?

Xin cám ơn trước, các quý luật sư Ofun nhé. ^:)^
Bây giờ định danh thì chỉ có cho vào máy và giặt xong mở sàn disco thây các kụ nhẩy

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Theo em hiểu Rửa tiền là như này.
Là cá nhân hoặc.... Lũ nào đó. Sau khi gây án hoặc phạm tội. Và có được số tiền bẩn rất lớn. Nếu ra sáng thì bị bắt vì không thể chứng minh được.
Đại khái tiền bẩn là gì : Là tiền từ buôn lậu , tiền lừa đảo , tiền ăn cắp , tiền ăn cướp (Em gộp chung ) vd bớt xén cơm của trẻ em , khai gian số tiền .......... Cứ gộp hết vào ăn cắp , bớt xén tiền lớn của công quỹ vvv.vvvvvv), tiền tham ô , tiền bán trẻ em , tiền bán nội tạng , tiền bán người , bán..... bán.......đồ giả (các loại).... và thứ gây nghiện vv.vvvvvv .
Vd giả sử tiêu tiền bẩn thì thấy có lỗi với lương tâm. Nên tiền nó phải rửa đi (Không đen thì bóng....) Miễn sao là cảm thấy nó sạch như một kiểu vấn an bản thân hoặc là dối trá đã đạt điểm thì phải biết dối trá bản thân chẳng hạn... . Để bớt có lỗi với lương tâm hơn. Chứ còn đã làm rồi thì nó sợ gì trời đất , pháp luật , thánh thần.
Vậy nếu như vỡ lở , bị phanh phui ra thì. Là lại quay về máng lợn tức là..... Lại cảm thấy có lỗi với lương tâm vì.... Lỡ lỡ , và lỡ tiêu tiền bẩn.
Nên dần dần sẽ quỵ lụy và khóc lóc ăn năn , khắc phục hậu quả.
Tấm lòng lương thiện bất chợt..... Ùa về như trẻ sơ sinh vậy. Ước gì ta là người lương thiện..... Ta làm lại từ đầu. 😭😂
Câu hỏi là.... Bạn là người bị ăn trộm , bị cướp , bị lừa đảo mất tiền. Thì bạn có sẵn sàng tha thứ không. Họ đã ăn năn lắm rồi... Tiền bẩn là tiền lấy từ người sạch. Vốn trước đó nó sạch.
Xưa có câu ăn bẩn sống lâu. Nhưng nó không nói rõ là bẩn cỡ nào , lâu bao nhiêu...

Em Fun vây được không?.
Vụ lương tâm của kụ em nghe không vào. Vấn đề là tất cả tài sản kụ dần định danh. Nay búp phát có lượng tiền lớn thì kụ bị chánh quyền triệu tập để giải thích. Đơn zản như đan zổ

TrúcLam

Xe hơi
Vụ lương tâm của kụ em nghe không vào. Vấn đề là tất cả tài sản kụ dần định danh. Nay búp phát có lượng tiền lớn thì kụ bị chánh quyền triệu tập để giải thích. Đơn zản như đan zổ
Thì nó như những "viên gạch vỡ" thôi cụ. Tạo ra mảnh đời bất hạnh. Cho người ta hoàn lương mà cụ cũng hổng cho. 😭

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thì nó như những "viên gạch vỡ" thôi cụ. Tạo ra mảnh đời bất hạnh. Cho người ta hoàn lương mà cụ cũng hổng cho. 😭
Em nghĩ sau vụ định danh thì sẽ liên tục có truy vết dửa xiền... Các kụ đành phải dám làm dám chịu thây

4banhxequay

Xe điện
Vâng ông anh nhọ, nơi xứ cờ hoa kia, là luật sư thứ thiệt có tài hùng biện làm xao động bao nhiêu con tim mỗi khi mở mồm, nên có được như vậy, mà viết sách thì đã là phúc!

Đằng này đã vô phúc mà văn hóa thì chỉ đến mức “cờ lờ mờ vờ, cờ lờ vờ” thì viết được sách gì, để mà rửa với ráy cái kia hả bác? :P
Viết lăng nhăng in triệu cuốn rồi đưa tiền cho đệ đi mua lại. Thế là tiền từ bẩn thành sạch. Còn đệ có giấy vụn bán gói xôi làm tiền công. 100 đô một cuốn. Triệu bản chả đúng 100 triệu đô như lời. Chi phí in 5 đô, phát hành 5 đô, lấy lại 90 đô là 90%.

TrúcLam

Xe hơi
Rửa tiền thì cần nhiều công đoạn.
Anh tạo ra nguyên vật liệu để làm xà bông, Anh bán xà bông , anh vận chuyển xà bông , anh kiểm tra chất lượng , các anh loe hoe khác như. Đóng gói , bốc vác , lái xe , bóc nilon , vứt rác , rồi mới tới rửa ráy . Chỗ nào bẩn nhất , kín nhất thì rửa lâu nhất.
Mà rửa xà bông thì nó trơn lắm . Cứ thế mà dóc mà tách , trơn trượt như lưỡi liếm..... Nước tràn trề , thân thể trơn láng diện nên những bộ quần áo mới , đẹp , sang.
Xà bông thì chỉ dùng để rửa... Nhưng nên nhớ không được...... Ăn. Nhất là ăn ké.
Mà một người rửa cả nhà hít.... Thơm. Không ăn thì dễ chứ bắt ngừng hít thì cũng khó 🧐