[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

fun4u

Xe tăng
Cụ đi sx máy gọt táo đúng ko

Vinhhht12

Xe buýt
Em nghĩ làm cơ khí thì đạt mức 15 là bình thường,20 là giỏi, 25% là rất giỏi ạ .

Ng.Luu

Xe hơi
Văn tế dài 16 trang mà nhà e vưỡn ko thấy cụ chủ hiển linh để tâm sự cách mần giàu thôi e sang thiên địa xem rau đây .. có cụ nào đi với e thì đi cho vui chứ ngồi đó lót dép với kê gạch rồi cổ lại như cổ cò.

Cụ chủ chắc bận bịu nên cứ mỗi hôm 1 bài thế này. Thôi để em mời cụ mấy gói trà uống tạm cho anh em đỡ sốt ruột

who_am_i

Xe hơi
Nhiều cụ cứ thắc mắc là làm thế nào mà lợi nhuận/dt cơ khí cao thế, hoặc sx gì mà dt gần trăm tỉ, xin thưa với các cụ e ko phải trong ngành nhưng làm thương mại, cũng phải tiếp xúc rất rất nhiều đối tác làm ck và e tin vào thành công của cụ chủ ạ

STElectrics

Xe lăn
Liệu sau một hồi chia sẻ kinh nghiệm làm giàu. Cụ chủ có nêu khó khăn là sản xuất tốt, thị trường rộng, lợi nhuận cao nhưng thiếu vốn để mở rộng thị trường không nhỉ?

Thelastday

Xe tải
Kéo đến 16 trang mà cụ chủ thớt vẫn chưa xón ra dc tí nào...
Cụ mà chém gió ae trên này là e gạch vỡ mồm nhé
:-|

hungeverest

Xe điện
Hôm nay e lại kê dép hóng

dlong

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cháu vào học hỏi kinh nghiêm các cụ

Phú Cửng

Xe tăng
Có kinh....nghiệm mới gì chưa cụ chủ

phucphic

Xe tải
Đoán như thế là cụ nhận xét không tinh rồi. Tôi đã đọc topic của đại ka Húc, có mấy thứ các cụ có thể thấy ngay là tôi khác bác Húc:

- Bác Húc hơn tuổi tôi, bác ấy lấy vợ năm 2010 lúc 40 tuổi, tôi thì năm nay mới 40
- Bác Húc được đi học nước ngoài, tôi thì học trong nước (thậm chí còn chưa hết đại học)
- Bác Húc làm hoá chất, tôi làm cơ khí
- Bác Húc có vẻ là người chỉn chu và đa cảm, tôi thì bựa hơn bác ấy nhiều

Tóm lại tôi không phải là bác Húc, hình như chỉ có đúng một cái tôi giống bác ấy là đều khởi đầu bằng bán hàng, nhưng tôi phải đi làm thuê chứ ko làm chủ được như đại ka.

Trở lại chuyện chính. Nói rằng bố mẹ tôi không để lại gì cho tôi thì cũng không phải, ít nhất tôi cũng thừa kế được 2 gen tốt của các cụ. Đó là óc toán của mẹ và khiếu ngoại ngữ của bố. Nghĩ lại thì đó là hai cái chính giúp tôi thành công như bây giờ.

Nhưng có một cái tôi làm được hơn các cụ, mà hai cái này cũng là bẩm sinh, không biết tôi có kế thừa của ông bà cụ kỵ nào không. Tôi bàn kỹ hơn vì thấy nó rất quan trọng với nghề kinh doanh:

Một là KHẢ NĂNG LÀM TOÁN CHỦ ĐỘNG, nghĩa là tự đặt ra bài toán và tự giải được bài toán cho mình. Khác với người làm toán bị động, nghĩa là chỉ có thể giải các bài toán do người khác đặt ra. Bố mẹ tôi cả đời không bao giờ tự đặt ra bài toán nào mà chỉ bị động theo sự sắp xếp của nhà nước. Người chỉ biết giải toán bị động thì có giỏi đến mấy, cả đời cũng chỉ đi làm thuê.

Khả năng làm toán chủ động, tôi thấy là năng lực lớn nhất đòi hỏi ở một nhà kinh doanh. Vì kinh doanh là đi vào những con đường chưa ai đi. Nếu anh không tự nhìn ra vấn đề rồi tự giải quyết vấn đề thì ai sẽ làm hộ anh được? Có một câu tôi muốn khuyên các cụ là khi bắt đầu kinh doanh, đừng bao giờ hỏi ai là tôi sẽ làm gì, tôi làm cái này có được không. Bài toán đo chính các cụ phải tự giải.

Thứ hai là Ý CHÍ ĐI ĐẾN TẬN CÙNG VẤN ĐỀ. Tôi không chấp nhận những hiểu biết nửa vời mà từ bé đã luôn luôn muốn đi xa hơn những kiến thức trong sách báo. Vào đại học sau bài giảng tôi hỏi rất nhiều, đến mức bị thầy ghét. Cuối cùng tôi chán đại học vì thấy nó nhồi nhét và hèn nhát quá, và tự tìm đọc và học bên ngoài. Nhưng nhờ tâm thế suy nghĩ độc lập như thế mà tôi nhận ra nhiều điều trước thời đại, cũng là một yếu tố giúp tôi thành công.

Trở lại năm đầu đại học. Tôi đã nói là tôi vùi đầu vào học tiếng Anh. Suy nghĩ của tôi lúc ấy rất đơn giản, mở cửa làm ăn với phương Tây thì không biết tiếng Anh không được, mà phải biết thành thạo chứ không phải cái thứ tiếng Anh giả cầy ở các trung tâm ngoại ngữ. Tôi vẫn học tiếng Anh ở trung tâm nhưng ngoài ra còn tự học thêm, mấy quyển tiếng Anh thư tín thương mại tôi gần như thuộc lòng, hàng tuần còn ra Bờ hồ nghiến răng mua tạp chí The Economist về học tiếng Anh chính gốc, rồi tự học phát âm theo băng đến khản cả cổ. Đến giữa năm thứ hai tôi đã đọc viết và giao tiếp tiếng Anh thoải mái, không ngờ chỉ một ít sau là tôi đã dùng được nó để kiếm cơm.

Về chương trình học kinh tế lúc bấy giờ thì như tôi đã nói, lộn xộn và hèn nhát. Với khả năng suy nghĩ độc lập của mình, tôi nhận ra ngay những tự mâu thuẫn trong các “kiến thức” được giảng dạy. Đến lúc lên hỏi thì các thầy hoặc né tránh, hoặc át đi kiểu cả vú lấp miệng em. Tôi lại tự học bằng cách lên cày thư viện, đọc cả ****** của Mác và Giáo trình kinh tế của Samuelson.
quote cho các cụ đọc nè

namizhon

Xe hơi
các cụ cho em hỏi có truong hợp nào khởi nghiệp năm 60 tuổi ko ạ?
Có cụ ạ, bác đang làm cùng em ngoài 6 xịch, năm kia hay năm ngoái thua bóng mất nhà, mất 4 bánh, và giờ bác đang cày lại, bác bảo rằng "lấy lại những gì đã mất", theo em dự tính hiện tại mỗi tháng bác ấy kiếm khoảng 40-50tr

hoangminh248

Xe buýt
Em đề nghị các cụ không vứt rép bừa bãi nữa, có comment nào đúng nội dung thì comment thôi. Để người khác vào lội mãi đến khổ.

khongaisat

Xe tải
Em cũng làm sản xuất, cũng liên quan đến cơ khí nhưng em chỉ bán trong nước ko xuất khẩu được vì mặt hàng của em đơn giản.
Cụ rachfan có thể tư vấn giúp em mấy vấn đề được ko
- Làm thế nào để giảm chi phí sản xuất trước sự cạnh tranh của thị trường
- Muốn làm được sản phẩm tốt, đẹp thì phải đầu tư máy móc, trong khi mới khởi nghiệp số vốn lại ko nhiều, lại sử dụng máy móc kém, thủ công nhiều, vậy hàng lại k bán dc nhiều. Cụ tư vấn em phải gỡ cái vòng luẩn quẩn đấy như nào
Đồng câu hỏi như của cụ Vu Hai Đang, cụ rachfan cho em hỏi thêm là, trong giai đoạn đầu, cụ lo được mặt bằng nhà xưởng như thế nào? Hiện tại, để khởi nghiệp, đi thuê xưởng gia công, cũng phải 10-20 triệu/ tháng. Điều này cộng với đầu tư máy móc thì quả là cần 1 lượng vốn lớn. Cụ đã giải quyết vấn đề đấy như nào ạ?

Nhà Hoa Ban

Xe tải
hi chúc mừng cụ em sẽ cố gắng hơn cụ chút đỉnh ạ , hi ước phải hơn chứ bằng thì ...

vietvandon

Xe hơi
không thấy cụ chủ đâu nữa nhỉ? a đặt gạch hóng tiếp vậy.

Vu Hai Dang

Xe tải
Đồng câu hỏi như của cụ Vu Hai Đang, cụ rachfan cho em hỏi thêm là, trong giai đoạn đầu, cụ lo được mặt bằng nhà xưởng như thế nào? Hiện tại, để khởi nghiệp, đi thuê xưởng gia công, cũng phải 10-20 triệu/ tháng. Điều này cộng với đầu tư máy móc thì quả là cần 1 lượng vốn lớn. Cụ đã giải quyết vấn đề đấy như nào ạ?
Câu này thì em trả lời hộ cụ luôn là ban đầu chưa có vốn thì cứ xưởng xấu bẩn xa mà thuê thôi, cứ chịu khó đi hỏi. Như em thuê dc xưởng có mái che có nền betog mà có 25k/m2