[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

lequochuy

Xe buýt
Đoán như thế là cụ nhận xét không tinh rồi. Tôi đã đọc topic của đại ka Húc, có mấy thứ các cụ có thể thấy ngay là tôi khác bác Húc:

- Bác Húc hơn tuổi tôi, bác ấy lấy vợ năm 2010 lúc 40 tuổi, tôi thì năm nay mới 40
- Bác Húc được đi học nước ngoài, tôi thì học trong nước (thậm chí còn chưa hết đại học)
- Bác Húc làm hoá chất, tôi làm cơ khí
- Bác Húc có vẻ là người chỉn chu và đa cảm, tôi thì bựa hơn bác ấy nhiều

Tóm lại tôi không phải là bác Húc, hình như chỉ có đúng một cái tôi giống bác ấy là đều khởi đầu bằng bán hàng, nhưng tôi phải đi làm thuê chứ ko làm chủ được như đại ka.

Trở lại chuyện chính. Nói rằng bố mẹ tôi không để lại gì cho tôi thì cũng không phải, ít nhất tôi cũng thừa kế được 2 gen tốt của các cụ. Đó là óc toán của mẹ và khiếu ngoại ngữ của bố. Nghĩ lại thì đó là hai cái chính giúp tôi thành công như bây giờ.

Nhưng có một cái tôi làm được hơn các cụ, mà hai cái này cũng là bẩm sinh, không biết tôi có kế thừa của ông bà cụ kỵ nào không. Tôi bàn kỹ hơn vì thấy nó rất quan trọng với nghề kinh doanh:

Một là KHẢ NĂNG LÀM TOÁN CHỦ ĐỘNG, nghĩa là tự đặt ra bài toán và tự giải được bài toán cho mình. Khác với người làm toán bị động, nghĩa là chỉ có thể giải các bài toán do người khác đặt ra. Bố mẹ tôi cả đời không bao giờ tự đặt ra bài toán nào mà chỉ bị động theo sự sắp xếp của nhà nước. Người chỉ biết giải toán bị động thì có giỏi đến mấy, cả đời cũng chỉ đi làm thuê.

Khả năng làm toán chủ động, tôi thấy là năng lực lớn nhất đòi hỏi ở một nhà kinh doanh. Vì kinh doanh là đi vào những con đường chưa ai đi. Nếu anh không tự nhìn ra vấn đề rồi tự giải quyết vấn đề thì ai sẽ làm hộ anh được? Có một câu tôi muốn khuyên các cụ là khi bắt đầu kinh doanh, đừng bao giờ hỏi ai là tôi sẽ làm gì, tôi làm cái này có được không. Bài toán đo chính các cụ phải tự giải.

Thứ hai là Ý CHÍ ĐI ĐẾN TẬN CÙNG VẤN ĐỀ. Tôi không chấp nhận những hiểu biết nửa vời mà từ bé đã luôn luôn muốn đi xa hơn những kiến thức trong sách báo. Vào đại học sau bài giảng tôi hỏi rất nhiều, đến mức bị thầy ghét. Cuối cùng tôi chán đại học vì thấy nó nhồi nhét và hèn nhát quá, và tự tìm đọc và học bên ngoài. Nhưng nhờ tâm thế suy nghĩ độc lập như thế mà tôi nhận ra nhiều điều trước thời đại, cũng là một yếu tố giúp tôi thành công.

Trở lại năm đầu đại học. Tôi đã nói là tôi vùi đầu vào học tiếng Anh. Suy nghĩ của tôi lúc ấy rất đơn giản, mở cửa làm ăn với phương Tây thì không biết tiếng Anh không được, mà phải biết thành thạo chứ không phải cái thứ tiếng Anh giả cầy ở các trung tâm ngoại ngữ. Tôi vẫn học tiếng Anh ở trung tâm nhưng ngoài ra còn tự học thêm, mấy quyển tiếng Anh thư tín thương mại tôi gần như thuộc lòng, hàng tuần còn ra Bờ hồ nghiến răng mua tạp chí The Economist về học tiếng Anh chính gốc, rồi tự học phát âm theo băng đến khản cả cổ. Đến giữa năm thứ hai tôi đã đọc viết và giao tiếp tiếng Anh thoải mái, không ngờ chỉ một ít sau là tôi đã dùng được nó để kiếm cơm.

Về chương trình học kinh tế lúc bấy giờ thì như tôi đã nói, lộn xộn và hèn nhát. Với khả năng suy nghĩ độc lập của mình, tôi nhận ra ngay những tự mâu thuẫn trong các “kiến thức” được giảng dạy. Đến lúc lên hỏi thì các thầy hoặc né tránh, hoặc át đi kiểu cả vú lấp miệng em. Tôi lại tự học bằng cách lên cày thư viện, đọc cả ****** của Mác và Giáo trình kinh tế của Samuelson.
Em đã từng đọc bài của bác hook từ thời sinh viên. Bài đó đã thay đổi hoàn toàn tư duy của em lúc đó, làm thay đổi cả hướng đi của em từ đó đến giờ. Đã 5 năm từ khi đọc bài đó em vẫn đang âm thầm thực hiện kế hoạch lớn lao mà em đang ấp ủ sau khi thay đổi tư duy. Cũng thỉnh thoảng ghé qua mà k thấy cụ hook chia se tiếp. Giờ may mắn lại được bài chia sẻ của cụ. Thật sự sau khi đọc bài của cụ em lại càng thêm quyết tâm, thêm động lực để dấn thân vào kế hoạch đó. Vì hoàn cảnh của cụ rất rất giống em.
Bố mẹ em đều là những người học xuất xắc thời trẻ, bố em là 1 trong những người đạt học sinh giỏi tỉnh thời ấy, duy nhất ông làm được bài toán khó nhất trong đề thi với cách giải thông minh thời bấy giờ. Ông vẫn kể lại như là chiến tích huy hoàng với em. Nhưng sau đó cả 2 ông bà cũng chỉ là giáo viên cấp 2 ở xã, bao năm nghèo khó phấn đấu giờ cũng làm được chức hiệu trưởng có tiếng mà chả có miếng. Từ nhỏ em được ông bà định hướng tương tự như vậy, học giỏi, đỗ đại học, đi làm thuê, phấn đấu lên chức. Em sẽ nghĩ mình như thế và sẽ làm như thế nếu không có những bài viết như của cụ hook. Em sinh viên nghèo ra trường vẫn đi làm thuê giống cụ, nhưng em lại kinh doanh ngoài, em kinh doanh đủ ngành, (gian hàng trên of chỉ là phụ mới mở cho vợ làm thôi). Sau 5 năm cũng đã lên phó phòng, cũng có nhà, có xe, cuộc sống có thể nói là đủ sống an nhàn. Nhưng em chưa bao giờ nguôi thực hiện kế hoạch lớn lao khi xưa. Em vẫn đàng cày tiền làm vốn, vẫn không ngừng học tập nâng cao chuyên môn (vừa tốt nghiệp thạc sĩ và vẫn đang tự học tiếng anh), em vẫn dậy lúc 6h sáng về nhà lúc 21h đêm và đi ngủ lúc 1h sáng, từ thứ 2 đến chủ nhật, ngày nào cũng vậy. Em mới 28 tuổi, còn rất trẻ, em thực sự rất muốn được học hỏi kinh nghiệm khởi nghiệp của cụ. Rất mong cụ có thể chia sẻ hết và không drop. Hi vọng 1 ngày nào đó có thể được như cụ và cụ hook, lại kể lại kinh nghiệm của 1 người đi trước có quá khứ giống các cụ. Kính cụ

lequochuy

Xe buýt
À, em cũng tuổi rồng. Nhiều điểm chung quá nhỉ

dlong

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lót dẹp hóng cùng các cụ

ltl12101989

Xe đạp
Em 28 tuổi đang làm trong NN và có 100 m vuông đất mặt đường đi mượn của người bác. Đang xây thành cái lán để mở quán ăn sáng + quán uống nước và kinh doanh đồ điện tử dân dụng+ kết hợp vs bạn buôn gỗ.
1. Về pháp lý: Giấy tờ thì em lo xong hết rùi
2. Về thực tế: khu đó chưa sầm uất nên cũng có cái lợi và hại
3. Về vốn có: chỉ nhõn 30 triệu
Liệu có thành đại sự được không ta

lequochuy

Xe buýt
Em 28 tuổi đang làm trong NN và có 100 m vuông đất mặt đường đi mượn của người bác. Đang xây thành cái lán để mở quán ăn sáng + quán uống nước và kinh doanh đồ điện tử dân dụng+ kết hợp vs bạn buôn gỗ.
30tr em e là khó, hôm nay cụ xuống xác con 88 cho em, mai là đủ vốn, không thì lại cày tiếp cụ ạ.

be bư

Xe ngựa
cụ chủ táo quá hôm nay chả thấy gì

Green Ant

Xe hơi
Em cũng hóng. Cảm ơn cụ chủ đã có những chia sẻ chân tình cho em được học hỏi.

Em rất nể các cụ mợ lao động sản xuất bằng chính kiến thức và sức lao động của mình. Lâu nay nhìn quanh thấy hàng TQ với hàng Thái tràn lan còn hàng Việt lép vế mà có chút tủi thân cho sân nhà.

Chỉnh sửa cuối:

thacthuy

Xe buýt
Cụ thớt chạy mất dép rồi, ae ngồi hóng hơn chờ mẹ đi chợ về mà k thấy đâu :))

runan89

Xe hơi
có vẻ chủ tóp tâm huyết nên đang lựa chọn va 2 sắp xếp ý tưởng .

Phung_camera

Xe hơi
Em mong chờ bài của cụ quá chừng, nhất là sau khi đọc bài của CaptainHook trên wtt, em có thể khẳng định cụ chính là nick đó. Tiếc bài viết của cụ trên diễn đàn này chưa trọn vẹn không hiểu vì sao cụ ko tiếp tục, có lẽ cụ nghĩ là ko phù hợp với đối tượng, các mẹ bỉm sửa chỉ hợp với câu chuyện tình yêu, hihi.
http://www.webtretho.com/forum/f186/captainhook-nhung-chia-se-ve-kinh-doanh-1965025/#post34819048
Ngưỡng mộ cụ vô cùng và mong chờ các bài viết chia sẻ của cụ. Bên em vừa làm thương mại vừa sản xuất và rất nhiều thách thức, mệt mỏi.
Em mới bắt đầu khởi nghiệp kinh doanh khi ở bên kia dốc cuộc đời, sau 20 năm tròn làm dân cổ cồn trắng đúng nghĩa. Em cũng nghĩ em hợp với kd vì em ngửi thấy tiền trong nhiều cơ hội. Em thấy em có duyên với kd, dù vốn ít kinh nghiệm chưa có nhiều.
Ngay cả khi phụ trách mua hàng cho cty của sói nhà em, em cũng rất nhạy bén, nắm được nhiều thông tin, nguồn hàng, hơn cả một số người làm vị trí mua hàng lâu hơn em cả chục năm, nên em luôn mua được giá khá ổn. Nếu sói nghe em thì chắc còn có lợi tiền nhiều tỷ trong 2 tháng qua, tiếc là sói em quá bảo thủ và nhát. Giờ thì sói em tin em hoàn toàn rồi, nhưng mà rất tiếc là cơ hội tốt đã vuột qua.
Có link full bài viết ko mợ. Em vào link thấy đọc được mấy bài của cụ chủ thôi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy chia sẻ mà ko có ai tung hứng vì ko cùng level - vì các mẹ bỉm sữa ko phù hợp, nên dở chừng thì cụ ấy thôi.
Nếu cụ ấy vào đây thì tốt nhỉ!

ngocthuong

Xe hơi
30tr thì quá ít với những công việc bạn định làm rồi ạ

lequochuy

Xe buýt
Cụ nên tìm đọc cả phần "cuối cùng em cũng lấy được vợ" của cụ hook, trong đó có câu truyện tình đẹp như mơ, và cả 1 phần triết lý và câu chuyện kinh doanh đầy ly kỳ của cụ hook đấy ạ.

milan2

Xe buýt
Em đã từng đọc bài của bác hook từ thời sinh viên. Bài đó đã thay đổi hoàn toàn tư duy của em lúc đó, làm thay đổi cả hướng đi của em từ đó đến giờ. Đã 5 năm từ khi đọc bài đó em vẫn đang âm thầm thực hiện kế hoạch lớn lao mà em đang ấp ủ sau khi thay đổi tư duy. Cũng thỉnh thoảng ghé qua mà k thấy cụ hook chia se tiếp. Giờ may mắn lại được bài chia sẻ của cụ. Thật sự sau khi đọc bài của cụ em lại càng thêm quyết tâm, thêm động lực để dấn thân vào kế hoạch đó. Vì hoàn cảnh của cụ rất rất giống em.
Bố mẹ em đều là những người học xuất xắc thời trẻ, bố em là 1 trong những người đạt học sinh giỏi tỉnh thời ấy, duy nhất ông làm được bài toán khó nhất trong đề thi với cách giải thông minh thời bấy giờ. Ông vẫn kể lại như là chiến tích huy hoàng với em. Nhưng sau đó cả 2 ông bà cũng chỉ là giáo viên cấp 2 ở xã, bao năm nghèo khó phấn đấu giờ cũng làm được chức hiệu trưởng có tiếng mà chả có miếng. Từ nhỏ em được ông bà định hướng tương tự như vậy, học giỏi, đỗ đại học, đi làm thuê, phấn đấu lên chức. Em sẽ nghĩ mình như thế và sẽ làm như thế nếu không có những bài viết như của cụ hook. Em sinh viên nghèo ra trường vẫn đi làm thuê giống cụ, nhưng em lại kinh doanh ngoài, em kinh doanh đủ ngành, (gian hàng trên of chỉ là phụ mới mở cho vợ làm thôi). Sau 5 năm cũng đã lên phó phòng, cũng có nhà, có xe, cuộc sống có thể nói là đủ sống an nhàn. Nhưng em chưa bao giờ nguôi thực hiện kế hoạch lớn lao khi xưa. Em vẫn đàng cày tiền làm vốn, vẫn không ngừng học tập nâng cao chuyên môn (vừa tốt nghiệp thạc sĩ và vẫn đang tự học tiếng anh), em vẫn dậy lúc 6h sáng về nhà lúc 21h đêm và đi ngủ lúc 1h sáng, từ thứ 2 đến chủ nhật, ngày nào cũng vậy. Em mới 28 tuổi, còn rất trẻ, em thực sự rất muốn được học hỏi kinh nghiệm khởi nghiệp của cụ. Rất mong cụ có thể chia sẻ hết và không drop. Hi vọng 1 ngày nào đó có thể được như cụ và cụ hook, lại kể lại kinh nghiệm của 1 người đi trước có quá khứ giống các cụ. Kính cụ
Lâu rồi mới lại thấy được một thanh niên có bản lĩnh và ý chí như cụ . Không có gì để chia sẻ chỉ có một lời khích lệ : cứ đi là sẽ tới đích , dù có lắm chông gai , ngã ở đâu , đứng dậy ở đó , đừng sợ.

ATNH

Xe buýt
E năm nay 3 xịch, xuất phát điểm như cụ, cũng gọi là có tý nhà cửa xe cộ, nhưng vẫn còn mông lung lắm, lót dép hóng chủ thớt kinh nghiệm.

lequochuy

Xe buýt
Lâu rồi mới lại thấy được một thanh niên có bản lĩnh và ý chí như cụ . Không có gì để chia sẻ chỉ có một lời khích lệ : cứ đi là sẽ tới đích , dù có lắm chông gai , ngã ở đâu , đứng dậy ở đó , đừng sợ.
Em cảm ơn cụ và lời kích lệ của cụ rất nhiều ạ. Những lời khích lệ, động viên, chia sẻ kinh nghiệm của các cụ of, những người đi trước và thành đạt như các cụ giúp đỡ em rất nhiều. Đó là 1 phần khiến em sinh hoạt ở OF rất siêng. Rất mong em sẽ kế thừa, phát huy được ý chí của các cụ ạ.