[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

vietran

Xe ba gác
Em lại hoàn toàn không thích nhạc Phạm Duy, theo em thôi nhé : Nhạc thì nhạt nhẽo, nửa Tây, nửa Tàu, mà lời thì nhặt nhạnh mấy bài thơ, bài văn vào( bản thân mấy cái bài thơ, văn ý tứ nó đã hay và có ý nghĩa rồi), nghe kỹ như hát văn cúng vậy. Nhạc Việt thời kỳ đầu nghe ngấy thật, đọc ê a mấy bài thơ của một ông gì đó là có bài hát Phạm Duy, he he!
Cá nhân nhé.
Em cũng giống cụ
Có khi chỉ đơn thuần là sở thích thôi, kiểu như người thì thích hoa hồng người thích hoa lan vậy.
Nhạc cụ Lam Phương em thấy hợp hơn, một con người tài năng mà cuộc sống xô đẩy ông kinh quá, nhưng ông vẫn lạc quan và nhìn nhân hậu, văn học hay âm nhạc, bất kể môn nghệ thuật nào nó cũng bị ảnh hưởng bởi nhân cách của tác giả.
3 Duy thấy khá nhiều xì căng đan, thấy bà bán xôi đầu ngõ bảo còn vụ gì loạn luân nữa cơ k biết đúng k, nhưng nhiều bài là toát lên xôi thịt đằng sau ca từ, chị nhặt ve chai bẩu vậy chứ em k thích nên k nghe

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Budu123 có style tranh luận rất tiểu nhân, chỉ rình trích một phần câu nói của đối phương rồi bắt bẻ vặn vẹo mà không nhìn toàn bộ cả cuộc nói chuyện. Đó không phải là tranh luận khách quan đi tìm chân lý, mà là cay cú chỉ cần cãi để thắng cuộc. Cách tranh luận này rất tiểu nhân, thể hiện người cãi còn chưa trưởng thành về mặt nhận thức, học vấn chỉ ở mức bình dân.
Chứng minh dc "người ta bảo, hát không phải là âm thanh" chưa mà bi bô thế?

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Em cũng giống cụ
Có khi chỉ đơn thuần là sở thích thôi, kiểu như người thì thích hoa hồng người thích hoa lan vậy.
Nhạc cụ Lam Phương em thấy hợp hơn, một con người tài năng mà cuộc sống xô đẩy ông kinh quá, nhưng ông vẫn lạc quan và nhìn nhân hậu, văn học hay âm nhạc, bất kể môn nghệ thuật nào nó cũng bị ảnh hưởng bởi nhân cách của tác giả.
3 Duy thấy khá nhiều xì căng đan, thấy bà bán xôi đầu ngõ bảo còn vụ gì loạn luân nữa cơ k biết đúng k, nhưng nhiều bài đúng là toát lên xôi thịt đằng sau ca từ
Phạm Duy em thấy có nhiều bài hay, nhiều bài rất hay, tuy nhiên cũng nhiều bài không hay.

Vụ loạn luân thì kinh hoàng lắm, cụ ấy là thánh chịch, con dâu cũng không tha, chắc đủ tư liệu làm phim JAV.

vietran

Xe ba gác
Các ông nào tín đồ Pink Floyd có thích album On A Island không? Tôi thấy album này cũng khá hay, nhẹ nhàng phiêu diêu như trên Thiên đàng.

Nghe PF em thích phải gắt cơ mới đã =)) cứ phải tằng tắng tắng =))
Hầu hết các ca khúc có vị trí âm thanh khá ổn định, riêng PF có nhiều bài vị trí âm thanh thay đổi rất nhiều nhưng nghe vẫn k bị mệt, chỉ hàng xóm giật mình thôi =))

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Thì em đâu có phủ nhận cái chuyện em nói đâu cụ . Quan điểm của em nhất quán trước sau như 1 . TCS nhờ có nhà nước nâng bi . Em cũng cho cụ từ khóa để cụ tra google rồi . Và trong còm mà cụ vừa rep em cũng nói y chang như thế . Truyền thông và báo chí có kiểm duyệt của nhà nước nâng bi thì khác gì nhà nước nâng bi . Em nói vậy cụ hiểu không ?:D:D

Còn "Đảng Đ~ đã cho ta ...." thì đương nhiên là nâng bi 1 cách sổ sàng , em đâu có nói là không nâng bi đâu . Phạm Tuyên nâng bi Đảng ,Đảng nâng bi Phạm Tuyên . Phạm Tuyên được lòng Đ nhưng không được lòng dân , hơn nữa , xét về mặt tài năng thì PT không bằng 1 góc TCS . Nhưng cả PT và TCS đều được nhà nước nâng bi theo những cách khác nhau . Em đâu có so sánh nhạc đỏ vô đây làm gì mà cụ đi lạc đề nữa rồi .=))=))
Quan điểm ko chứng minh dc thì là nói bừa. Google mấy ý kiến cá nhân thì trong thớt này cũng đầy, ai thích nói gì thì nói.
75% bài TCS bị cấm tới giờ mới là số liệu có thật!

vietran

Xe ba gác
Phạm Duy em thấy có nhiều bài hay, nhiều bài rất hay, tuy nhiên cũng nhiều bài không hay.

Vụ loạn luân thì kinh hoàng lắm, cụ ấy là thánh chịch, con dâu cũng không tha, chắc đủ tư liệu làm phim JAV.
Em chỉ nghe bà hàng nước nói vụ em dâu, vợ nhạc sỹ PĐC, còn cả vụ con dâu nữa cơ ạ, nếu thế thì kinh khủng quá

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Em suy ra ? Không phải 1 mình em suy ra đâu mà nhiều người suy giống em lắm . Còn cụ khác người , cụ nghĩ là TCS viết cho đàn bò thật thì 1 là cụ giỏi hơn người , 2 là cụ dở hơn người vì cụ đi ngược lại số đông .
Còn bài Em ở nông trường ... dân có nghe hay không thì kệ dân , miễn sao đ khoái là được .Đó là cách Đắc nhân tâm và là 1 chiêu trò lấy lòng khôn khéo của TCS dành cho Đ. Cụ hiểu không ?
Mà cho em hỏi nn là gì vậy ? em không hiểu :D:D
Đàn bò, "nhiều người" suy: minh chứng đâu?
Nông Trường: nn đặt hàng thì viết thôi, chuyện bình thường, Mozart còn phải viết theo đơn đặt hàng của nn vs nhà thờ kia kìa :D

nn= nhà nước

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Em chỉ nghe bà hàng nước nói vụ em dâu, vợ nhạc sỹ PĐC, còn cả vụ con dâu nữa cơ ạ, nếu thế thì kinh khủng quá
Vụ em dâu thì chính là Khánh Ngọc vợ nhạc sĩ Phạm Đình Chương đó cụ.

Ca khúc nổi tiếng Nửa hồn thương đau của PĐC là viết chính về quả oan nghiệt này :(.

Binhnguyen4705

Xe hơi
Các cụ uyên thâm quá... E chỉ thuộc mỗi bài Tiến quân ca!

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này thành thớt đấu tố ô Trịnh vs ông Phạm rồi à :D

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Đàn bò ...nhiều người suy . Chứng minh đây cụ : Giờ cụ ra youtube gõ từ khóa :" Đàn bò vào thành phố " ... Mở tất cả tab rồi kéo xuống đọc còm , xem thử số lượng người suy giống em nhiều hay suy giống cụ nhiều . Từ đó tính ra xác suất thôi .
Cảm ơn cụ về việc giải thích từ nn là nhà nước :D :D
Search mấy thì cũng đều là ý kiến cá nhân thôi.
Suy hay ko là việc của người nghe, tp nghệ thuật mỗi người hiểu theo góc độ khác nhau là chiện quá bình thường.

programervn

Xe tải
Hơn 2 ngày, 26 trang, chứng tỏ là sức hút của anh Sơn vẫn cao đấy chứ. Nhạc trịnh em thích nhất bài diễm xưa, và cũng chỉ thích tầm chục bài. Khoảng hơn 10 năm trước tham gia một vài chương trình ca nhạc về Trịnh, em nhận ra đa số bạn trẻ đến để chém gió chứ không phải để nghe nhạc, nói chuyện ồn ào vô duyên. Gần đây đi Trịnh ca thì lại ko phù hợp với giá đình có trẻ con.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Hơn 2 ngày, 26 trang, chứng tỏ là sức hút của anh Sơn vẫn cao đấy chứ. Nhạc trịnh em thích nhất bài diễm xưa, và cũng chỉ thích tầm chục bài. Khoảng hơn 10 năm trước tham gia một vài chương trình ca nhạc về Trịnh, em nhận ra đa số bạn trẻ đến để chém gió chứ không phải để nghe nhạc, nói chuyện ồn ào vô duyên. Gần đây đi Trịnh ca thì lại ko phù hợp với giá đình có trẻ con.
Hẳn là p được quan tâm lắm, người thực sự ko thích thường sẽ cho next, miễn nghe, miễn bàn, khỏi chửi bới cho mất thời gian :))

programervn

Xe tải
Hẳn là p được quan tâm lắm, người thực sự ko thích thường sẽ cho next, miễn nghe, miễn bàn, khỏi chửi bới cho mất thời gian :))
Quan tâm và thích là 2 phạm trù khác nhau, em nghe và thích nhiều loại nhạc, nhưng chỉ thích số ít bài của tcs thôi,

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vietran và cụ SEKONE không thích cách tranh luận của cụ bubu123 , em nghĩ 2 cụ cũng có lí của 2 cụ vì cách tranh luận của cụ budu rất lầy và cụt . Em thấy được điều này sau khi đọc những còm tranh luận của 2 cụ với cụ budu123 , và cũng sau những cuộc nói chuyện giữa em và cụ ấy . Thôi thì em chúc 2 cụ nghỉ ngơi vui vẻ , em đọc còm của 2 cụ và những người ở đây , thật sự em chả ghét ai ( -1 ), kể cả cụ budu . Nhưng có 1 người thì chỉ mới thuộc được 1 bản Tiến Quân Ca mà vào đây nói người khác tinh tướng , nói người khác tỏ vẻ này kia ..v.v. Rồi chốt 1 câu " không thèm chấp " nhưng hắn lại không dám đối mặt thì thực sự kiểu người này rất giống kiểu đạo đức giả . Rồi còn bày đặt đi khuyên người khác " đừng hơn thua " Kiểu người này là loại ngu dốt vô liêm sỉ nhưng tỏ vẻ thanh cao . Loại đạo đức giả này em vô cùng ghét các cụ ạ .

Nói người khác tinh tướng nhưng kiến thức của bản thân chỉ gói gọn trong việc " thuộc mỗi bài Tiến Quân Ca "
Nói người khác hung hăng nhưng không thể chỉ ra người khác hung hăng ở đâu và hung hăng như thế nào
Nói người khác tỏ vẻ ta đây nhưng bản thân chỉ thuộc có bài Tiến Quân Ca
Cũng giống như con ếch , khi thấy con gà gáy ò ó o , nó không phục rồi kêu con gà tinh tướng , hung hăng , tỏ vẻ ta đây ...

Tôi nghĩ chắc người này là người cộng sản , you dùng chiêu "đánh du kích " của cha ông you ngày xưa để công kích ng khác khi thấy họ không thích cộng sản giống you chăng ? Nếu " không thèm chấp " thật thì you im luôn đi , việc gì phải đá xéo ,đá móc rồi chốt 1 câu " không thèm chấp " làm chi cho ngta khinh rứa you .

Còn nếu chú em đủ khả năng tranh luận ,đủ kiến thức để chứng minh những gì anh nói là sai thì cứ đưa ra đi . Núp sau lưng chõ chẹt ,đâm bị thóc chọc bị gạo thì chú thấy chú giống ai không . Xem avt của chú , anh đoán chú dưới 40 nên anh xưng anh với chú, nếu chú ngoài 50 rồi thì cho anh xin lỗi nhé.
Hế hế ...
"Lầy và cụt" nó thể hiện ở chỗ ko chứng minh được dc điều mình nói thì quay ra công kích cá nhân, "ẳng nọ ẳng kia"đấy (ko có ý nói cụ khoản này nhé). Trước khi phán xét người khác nên tự xem lại bản thân, hỉ.
Ý của cụ về cái ông gì biết mỗi bài Tiến quân ca rồi đứng ra "dàn xếp" : e đồng ý.

Hello VN

Xe buýt
Nhiều cụ bỉ bôi chê người nghe nhạc Trịnh là dan xích lô , ba gác , kiủ vạn trong khi nhạc ông phổ biến khắp ngang cùng ngõ hẻm .Quán cà phê ư ? .Đám cưới ư ? .Karaoke ư ?. Liên hoan tổng kết u ? Chỗ nào cũng có nhạc cụ Trịnh góp mặt .Còn cái nhạc được thiểu số gọi Hàn lâm thì tay chủ tịch huyện chỗ tôi hắn bảo chưa nghe bao giờ nên cũng chả biết nó la cái thứ nhạc ccc gì .Riêng tôi cũng được nghe khá nhiều , cảm nhận có vài baì hay còn đa số nghe như Bò rống .

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Quan tâm và thích là 2 phạm trù khác nhau, em nghe và thích nhiều loại nhạc, nhưng chỉ thích số ít bài của tcs thôi,
Chuyện bình thường mà, đời người ns có 1-2 bài đi vào lòng người thì cũng quá đủ.
Thường ko thích thì đơn giản là sẽ ko quan tâm, dĩ nhiên có cá biệt vì nhiều lý do khác, ví dụ, mình chê nhạc sĩ, chê người nghe loại nhạc nào đó.... chứng tỏ mình có "trình độ" hơn người :D

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vietran và cụ SEKONE không thích cách tranh luận của cụ bubu123 , em nghĩ 2 cụ cũng có lí của 2 cụ vì cách tranh luận của cụ budu rất lầy và cụt . Thôi thì em chúc 2 cụ nghỉ ngơi vui vẻ , em đọc còm của 2 cụ và những người ở đây , thật sự em chả ghét ai , kể cả cụ budu . Nhưng có 1 người thì chỉ mới nghe được 1 bản Tiến Quân Ca mà vào đây nói người khác tinh tướng này kia ..v.v. thì thực sự người này rất giống kiểu đạo đức gia

Bây giờ cụ trích giùm em coi em nói "nhờ có cảng và nn nâng bi nên TCS mới dc suy tôn thiên tài" chỗ nào đi cụ , cụ bỏ chữ " như là 1 " nó ra ý nghĩa khác hẳn nhá =)) =)) =))
Còn chuyện cấm không có nghĩa là không được nâng bi .Đây chắc là lần thứ 4 em nói với cụ về vấn đề này .
Giờ như vậy : Em nghĩ trong hơn 20 năm qua , kênh thông tin chính thức của VN có kiểm duyệt là VTV ,đã không ít lần nhắc tới TCS với những lời nói tốt đẹp dành cho ông và các bản nhạc của ông. Nếu cụ quan tâm TCS , em nghĩ chắc cụ không chối bỏ vấn đề này ,đặc biệt là ở thập niên 90 , khi Hồng Nhung nổi danh với các bài hát của TCS . Rồi cụ có thấy NS ở miền nam nào trước 1975 được vinh dựđó không ? Trừ Phạm Duy là 1 chútít sau này , còn Châu Kỳ , Hoài Linh , Trần Thiện Thanh , Minh Kỳ , Nhật Ngân , Anh Bằng , Lê Uyên Phương , Vũ Thành An , Ngô Thụy Miên , Lam Phương ....được VTV " lăng xê " như TCS không ?:D:D:D Lắc não là tự động hiểu cụ ơi
Cụ nói cho sướng miệng ko cần nhớ mình nói gì à, nn nâng bi, thiên tài.... toàn từ trong còm của cụ đấy,
Lầy và cụt : nói trên rồi, cụ vs mấy nick kia tự xem lại bản thân.
Nâng bi là ý kiến cá nhân của cụ cụ cứ giữ lấy nhưng ko thuyết phục dc ai, còn bản thân con số cụ thể 75% bài bị nn cấm đã nói lên tất cả!
Lôi các ns khác vào thì cần lôi cả các ns m Bắc nữa.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, cụ Tây quá thì kệ cụ, nhưng đừng bẩu ai không nghe được như cụ là bình dân nhé. Sinh ra với tiếng mẹ ru ầu ơ, lớn lên đẫm mình trong những giai điệu quê hương đặc trưng, nó được ăn vào máu nên nghe cảm được đàn bầu nặng lòng, sáo réo rắt cồn cào, đàn tranh suối reo và những câu hát ngâm thơ ngắn đơn giản đậm đà như tiếng mẹ ru, cũng như điệu bolero chậm buồn thướt tha như cô gái Huế nón nghiêng áo dài tím mặn mà.
Đó là những giai điệu, hợp âm quê hương, đừng mang giai điệu hợp âm giao hưởng cổ điển Tây lông vào đây chả hợp tý nào.
Cụ nghe được đa dạng, cụ có thưởng thức được nhạc Châu Phi, nhịp Trống Ch.Phi không, họ chỉ cần nhịp trống mà nhún nhảy được cả ngày đấy.
Giao hưởng, nhạc cổ điển chỉ cần nghe được 50 bài từ những NS lừng danh nhất thì cũng ổn rồi. Mà những khúc, những đoạn đấy hay được trích phát trên đài, tv, qc...nhăn răng nghe suốt ấy chứ, xa lạ gì. Còn những bản giao hưởng, vở tùm lum số ngoài 50 bản trên thì ngay chính đa số Tây trắng cũng ít nghe thôi. Dân VN càng ít hơn nữa, một số còn dạng đú như .....em, vì thỉnh thoảng xem nghe giao hưởng ở nhà thì một nửa sự chú ý của em là tới Nhạc trưởng. Xem nó múa gậy là chính :))
Hoàn toàn chính xác cụ ạ, tuy nhiên nghe nhạc gì thì cứ nghe nhưng vẫn nên có ý thức được rằng loại nhạc mình nghe nó có phải nhạc chất lượng không! Câu hỏi là bản thân mình có muốn rèn luyện, học tập thêm cho tinh thần mình cho thêm hoàn thiện, sâu sắc thêm k?? Bởi vì thực ra cảm thụ âm nhạc cũng như nghệ thuật nói chung không đến 1 cách tự nhiên mà cần có sự chú ý, nâng cấp bản thân về kiến thức âm nhạc, xã hội, mỹ học. Nhạc dân tộc như cụ nói rất dễ cảm đơn giản vì “fit”với chúng ta 1 cách tự nhiên, gẫn gũi và thực sự cũng rất hay. Cá nhân em thích quan họ, ca Huế và cả cổ điển, rock... em không thấy tí mâu thuẫn nào cả! Nhạc TCS k phải là nhạc dân tộc và chưa đến mức ăn vào tiềm thức nhiều thế hệ. Chúng ta có muốn giữ ẩm ướt, não tình trong âm nhạc đồng thời với ì trệ trong đời sống, sản xuất hay không? Trả lời thế nào là quyền của mỗi người nhưng cụ tin không: âm nhạc, nghệ thuật đôi khi có sức mạnh đến mức thay đổi cả xã hội. Đầu tuần làm việc cần sức mạnh tinh thần, thể chất làm cho bài “Nhẫn cỏ cho em” thì sập luôn :)) Cách đây vài năm có chú Huy Tuấn hay chú Tùng Dương từng bị ném đá bươu đầu vì phản đối nhạc Bolero :)) chứng tỏ dân ta k muốn hoặc k chịu thay đổi. Thế còn những nhận xét theo kiểu: “tiếng Cello dìu dịu như cánh đồng lúa mỳ vỗ về, che chở tác giả” thì quả là khó thấm vì em lớn lên ở vùng lúa nước có biết cây lúa mỳ nó mặt ngang mũi dọc ntn đâu :)) hoặc nhạc Country với chàng Cowboy, con ngựa, cây đàn nghêu ngao hát trên thảo nguyên bao la trông nó thế del nào?? :)) Nếu chúng ta chịu khó nâng “gout” có phải chúng ta đã mở thêm tầm mắt về đời sống, thiên nhiên, xã hội nước bạn? Nếu từ người lớn đến trẻ con có 1 gout lành mạnh, văn minh thì “Làn da nâu”, “Đời là thế thôi” có còn đất sống không các cụ?? :)