[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Hồi mới lớn những năm đầu 90 thì băng Sơn Ca 7 em nghe như thánh kinh vậy, nó hay và huyền diệu vô cùng. Sau này già đi mới ngẫm có lẽ hay nhất là đoạn phi lộ mở đầu của băng nhạc, nó cũng giống như đoạn phi lộ mở đầu băng Ca khúc da vàng do nhà văn Việt Thường đọc vậy, quyến rũ đến thẫn thờ.

Quan niệm thời đó thì biết nghe và cảm nhạc Trịnh mới là sang và em cũng theo trend đấy, về sau em nghe nhạc không để ý đến giai điệu nữa mà chú ý đến phần lời của bài hát thì nhận thấy có rất nhiều bài hát của các nhạc sỹ cả đỏ và vàng có nội dung cực hay và thấm thía hơn so với những ngôn từ rối rắm và bức bí của nhạc Trịnh ( có lẽ do em thiếu i ốt chăng?).

Nhạc Trịnh giờ thi thoảng em mới nghe lại để nhớ về những cảm xúc thời sinh viên khi lang thang trong những quán cafe ven sông Hương thủa ban đầu ,chứ còn bảo thích thì không thích nữa.

Cụ trên so sánh nhạc Trịnh với thơ của thi sĩ Bùi Giàng Búi có lẽ không đúng lắm. Ông Bùi Giáng tự nhận là “ điên rực rỡ... điên tiểu thủ công nghiệp” rồi nên thơ của ông đã là một cảnh giới khác, còn nhạc Trịnh nghe thì liêu trai bí hiểm nhưng lại thấy ông Trịnh luôn tỉnh táo trong mọi hoàn cảnh! Đây là ý kiến cá nhân thôi các cụ nhé hehe
"Gặp lại vị quê trong hương cốm mơ mùa thu" - ca từ đẹp thế này, em ko nghĩ Trịnh Công Sơn viết đc. Nói chung em cũng nghe đc vài bài nhưng để bảo tách nhạc của ông ấy thành 1 dòng nhạc thì overrate quá.

Nhạc Văn Cao nghe qua mấy câu đầu là thấy lai láng, bay bổng, thậm chí râm ran da gà rồi cụ. Nói như bọn teen giờ là công thức 10s để biết 1 bài hát có bắt tai hay ko.
Nói chung đang nghe dở nhạc Trịnh mà next sang nhạc Văn Cao hoặc ngược lại thì mới thấy đẳng cấp nhạc Văn Cao cao hơn hẳn.
Đã nói đúng lại còn nói to :-<

Văn Cao là thiên tài tầm cỡ phải trăm năm mới có ở VN ấy chứ. Phạm Duy còn nhận mình dưới Văn Cao một bậc.

QUANG1970

Xe lăn
Các bác chê nhạc Trịnh cũng có ý đúng, thôi thì nghe thiên tài Văn Cao cho sang, nhưng Văn Cao sáng tác ít quá.

Có được viết đâu mà nhiều hở bác? :P

Đấy là chửa nói có những bài giờ bác mới được nghe thoải mái, chứ tầm độ hơn 40 năm về trước thì ...... :((

Đăc biệt có bài mới được hát gần đây trước đại chúng, còn lúc mới lọt lòng, đã phải đi "ăn mày thiên hạ" ở tận phương xa để mà sống và và tồn tại. Chỉ mới "hồi cư" và cất vang khoảng một chục năm gần đây! :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Qua cái bài hát Mùa thu Hà nội, chứng tỏ Ns TCS đếch biết quái gì về Hà nội sất.
Bịa đối với người không biết tưởng hay.
Bịa với người biết người ta bị mũi cười thầm trong bụng \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

Khiếp!!! :(
Sao bác nặng lời thế ??? :-?

Cơ mà đúng! :P

nhuataiche

Xe container
Bị "thất sủng" trong ga tàu điện ngầm Washington
15/04/2007 07:04 GMT+7
00Lưu

TT - Một trong những nghệ sĩ vĩ cầm đương đại lừng danh nhất thế giới, Joshua Bell, chỉ kiếm được vỏn vẹn... 32,17 USD khi chơi vĩ cầm trong một ga tàu điện ngầm ở Washington.
Joshua Bell - Ảnh: usm.edu
TT - Một trong những nghệ sĩ vĩ cầm đương đại lừng danh nhất thế giới, Joshua Bell, chỉ kiếm được vỏn vẹn... 32,17 USD khi chơi vĩ cầm trong một ga tàu điện ngầm ở Washington.
Trong suốt 45 phút, Bell đã biểu diễn sáu tiểu phẩm của Fritz Kreisler, Bach, Franz Schubert, Jules Massenet, Manuel Ponce trên chiếc đàn vĩ cầm do chính Antonio Stradivari chế tác năm 1713 (Bell đã mua với giá 3,5 triệu USD).
1.070 khách bộ hành đã lướt qua anh, chỉ 27 người vừa đi vừa ném tiền, và vỏn vẹn một phụ nữ nhận ra Joshua Bell, nghệ sĩ mà giá vé cho mỗi buổi hòa nhạc khoảng 100 USD!
Đây là kết quả một thử nghiệm của các nhà báo The Washington Post. Theo đề nghị của các tác giả cuộc thử nghiệm, Bell phải ăn mặc thật bình thường (quần jean, áo thun thể thao, mũ kết có logo đội Washington Nationals) và chơi đàn trong giờ cao điểm (7g45).
Nơi biểu diễn là ga L'Enfant Plaza, có nhiều tòa nhà các bộ của liên bang. Những nhà thử nghiệm muốn chắc khán thính giả của anh sẽ là tầng lớp trung lưu: khách đi metro giờ đó tại ga này chỉ có thể là các công chức, nhà phân tích ngân sách, chuyên gia dự án, nhà tư vấn, kế toán viên...
Một nhà báo The Washington Post sẽ bí mật ghi hình phản ứng của những người qua đường. Với những khách dừng lại nghe hoặc ném tiền vào chiếc hộp đàn của Bell, một nhà báo khác sẽ phỏng vấn khi họ ra khỏi ga.

Các tác giả cuộc thử nghiệm lúc đầu tưởng rằng tại Washington, một trong những đô thị phát triển nhất nước Mỹ về nhạc giao hưởng, Bell có thể thu hút một lượng lớn khán thính giả đến nỗi họ có thể phải nhờ cảnh sát can thiệp.
Vậy mà kết quả cuộc thử nghiệm làm chính Bell bối rối: đa số những người đi qua thậm chí không thèm ngoái đầu nhìn anh, như anh không hiện hữu vậy. Một phụ nữ đánh giày tại ga để ý Bell chỉ vì “anh ta chơi nhạc quá to, nhưng do anh ta khá dễ thương nên đây là lần đầu tiên tôi không gọi cảnh sát khi có ai đó làm ồn” - bà này kể lại.
Và chỉ có một “nhân vật văn hóa” - như các nhà báo Washington Post gọi - một người đàn ông hói đầu tên Picarello làm việc tại bưu điện. Picarello lớn lên ở New York, am hiểu nhạc cổ điển vì ông từng học và mơ trở thành nghệ sĩ vĩ cầm, nhưng từ bỏ ước mơ này năm 18 tuổi.
Dẫu vậy, Picarello tiếp tục nghe nhạc cổ điển nên khi đi ngang ga sáng ấy, ông nhận ra ngay ngón đàn tuyệt vời của nghệ sĩ. Ông dừng lại tới chín phút để thưởng thức (nhưng không biết đó là Joshua Bell) và hào phóng ném vào hộp đàn 5 USD.
Còn người duy nhất nhận ra Bell là Stacy Furukawa. Furukawa làm việc tại Bộ Thương mại, không am hiểu về nhạc cổ điển như Picarello nhưng ba tuần trước cô có đi nghe Bell biểu diễn nên phát hiện Bell ngay. Furukawa đã bỏ vào hộp đàn của Bell 20 USD và tự giới thiệu mình khi Bell ngưng đàn.
Các tác giả cuộc thử nghiệm chỉ muốn biết liệu cái đẹp có vượt qua được sự tầm thường của tình huống và thời điểm không thuận lợi hay không? Tác giả Gene Weingarten kết luận trong bài báo trên tờ The Washington Post (8-4-2007): “Nếu trong đời mình chúng ta không thể dừng lại trong khoảnh khắc để lắng nghe một trong những nghệ sĩ lừng danh nhất trên Trái đất chơi những giai điệu hay nhất từng được viết, nếu cuộc sống hiện đại quá chế ngự ta khiến ta trở nên mù điếc trước những thứ như thế, thì ta còn bỏ qua những thứ gì nữa trong đời?”.

Em gửi một ví dụ cho trình độ thẩm nhạc của quần chúng xứ tây lông. Có lẽ quần chúng xứ ta tốt đẹp hơn nhiều !

vikingloveu

Xe buýt
Nghe nhiều (>15p) nhạc này đúng là mệt thật, còn gặp phải bà KL nữa thì...

nhuataiche

Xe container
Nghe nhiều (>15p) nhạc này đúng là mệt thật, còn gặp phải bà KL nữa thì...
Em có thể đảm bảo một điều là ca sĩ nào thời bây giờ có được chất giọng như Khánh Ly sẽ thành tỉ phú trong chớp mắt !

Linhmkt

Xe buýt
"Thôi về đi
đường trần đâu có gì
tóc xanh mấy mùa
có nhiều khi
từ vườn khuya bước về
bàn chân ai rất nhẹ
tựa hồn những năm xưa."
Đoạn này có người nghe co dúm cả người lại vì hãi, đang khuyên ma về lại âm ty đi, "đường trần đâu có gì":)).
Thơ ca phải ảo diệu, phải lườm rau gắp thịt, hay lại thích thơ con cóc" con cóc nhảy ra rồi con cóc nhẩy vào...":D.
Em fun hehe.
Cụ fun gần đúng, nhưng trong truong hợp nếu con ma đấy là người thân của cụ thì lại khác ( với tác giả thì con ma là tri kỷ đó)

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Em có thể đảm bảo một điều là ca sĩ nào thời bây giờ có được chất giọng như Khánh Ly sẽ thành tỉ phú trong chớp mắt !
Hị hị, KL hát răng cứ nghiến vào nghe ác vl ra có cái quái gì đâu mà ghê gớm. Đã thế còn hay quên lời hát sai lung tung, đã thế còn dám sửa cả lời 2 của bài Gửi người em gái của Đoàn Chuẩn, một cái tội trời không dung đất không tha. Đã thế còn từng chống phá đất nước điên cuồng, may mà mọi người bỏ qua cho về nước hát.

Còn giọng giống KL ấy à, đây có em này, mãi không thấy thành tỉ phú.

vikingloveu

Xe buýt
Ý bác là bán hàng fake là kiếm được nhiều tiền ạ???

nhatthang

Xe Cứu Trợ

(NS Trịnh Công Sơn - tranh của HS Đinh Cường)

Tôi đã yêu nhạc Trịnh từ cái đài cát xét sập sệ và băng thâu ngoài chợ, tựa đề Sơn ca 7, những tháng ngày trẻ con thập niên 90 chưa có mấy thứ chơi. Cuốn băng tua đi lật lại cả ngàn vạn lần.
Chắc chắn có ng yêu nhạc Trịnh trước tôi rất xa. Những bậc tiền bối tôn thờ nhạc Trịnh như một giáo phái.
Có bao nhiêu bài viết ca ngợi nhạc Trịnh, thì có bấy nhiêu cái bản thân mà tôi cảm nhận có được trong đó. Tức là nói một cách không văn vở thì là, tôi thấy những lời ca ngợi đều chí lý.
Tôi cảm nhạc Trịnh. Tôi thấy vui nghe nhạc Trịnh cũng được, buồn nghe nhạc Trịnh cũng đc. Bỗng dưng không đâu mở nhạc Trịnh nghe hay.
Rồi tôi cảm nhận rằng cái "cảm" mà tôi cảm được từ nhạc Trịnh nó là một trạng thái cảm thương. Cảm thương còn người gày gò ấy. Cảm thương cái lối sống ấy. Cảm thương cái sự trả lại từ đời cho con người ấy lúc đương thời.
Rồi tôi lại thấy, những ca từ u uẩn núp dưới những ma thuật đảo ngữ. Tôi thấy những nặng trìu trĩu những suy tưởng kéo ta vào một mê hồn trận mà ko sao nhẹ thoát ra được. Tâm lý bị một sức nặng vô hình dồn ép. Tôi nghe nhạc Trịnh một lúc là thấy mệt.

Tôi đã dần từ bỏ nhạc Trịnh.

(Nguồn st)
Em đồng ý với cụ này. Em rất hay nghe nhạc, ngày nào cũng phải nghe ít nhất khoảng 1 tiếng. Nhưng ko hiểu sao, cứ nghe nhạc Trịnh được khoảng 2-3 bài là cảm thấy hết sức mệt mỏi, buồn ngủ. Đành tắt loa chuyển sang xem phim. Khó hiểu thật.

Super_voz

Xe buýt
Đọc còm của các cụ chê thấy đa phần là đếch hiểu hoặc cố tình xuyên tạc ý nghĩa rồi bảo là vô nghĩa.

Ví dụ:
“Hạt bụi nào hóa kiếp thân tôi
Để một mai tôi về làm cát bụi
Ôi cát bụi mệt nhoài
Tiếng động nào gõ nhịp không nguôi”
Hỏi có bao nhiêu cụ biết được cái “tiếng động nào gõ nhịp không nguôi” là tiếng gì? Hay lại bảo là lời vô nghĩa?

nhuataiche

Xe container
Ý bác là bán hàng fake là kiếm được nhiều tiền ạ???
Có người thích, có người ko thích Khánh Ly, nhưng thực tế là Khánh Ly có chất giọng rất ít người có, bà vẫn là ca sĩ có thực tài. Ca sĩ nào có thực tài như bà sẽ dễ dàng nổi tiếng và giàu có.

nhuataiche

Xe container
Hị hị, KL hát răng cứ nghiến vào nghe ác vl ra có cái quái gì đâu mà ghê gớm. Đã thế còn hay quên lời hát sai lung tung, đã thế còn dám sửa cả lời 2 của bài Gửi người em gái của Đoàn Chuẩn, một cái tội trời không dung đất không tha. Đã thế còn từng chống phá đất nước điên cuồng, may mà mọi người bỏ qua cho về nước hát.

Còn giọng giống KL ấy à, đây có em này, mãi không thấy thành tỉ phú.

Em sẽ tranh luận với bác về những dữ kiện khách quan, em ko tranh luận với bác về những cảm nghĩ cá nhân của bác !

Nhạc TCS em thích nhất Sơn Ca số 7, em thì thích âm nhạc và lời ca của cụ Phạm Duy hơn

nhuataiche

Xe container
Nhạc TCS em thích nhất Sơn Ca số 7, em thì thích âm nhạc và lời ca của cụ Phạm Duy hơn
Em nói thật là em ko thích cụ Phạm Duy tí nào, vì nhạc của cụ ấy em dốt nên ko hiểu. Nhưng em chưa bao giờ bất kính với cụ ấy một lời.

hd-vt

Xe container
Cụ fun gần đúng, nhưng trong truong hợp nếu con ma đấy là người thân của cụ thì lại khác ( với tác giả thì con ma là tri kỷ đó)
Tks cụ hiểu em. Em tuyền chém gió, nhưng nhìn vào mặt tích cực, vui vẻ ạ. Thế mà thỉnh thoảng vẫn bị ném đá, chán thế chứ lị.:((

Âm nhạc cực kỳ cần và thiết thực cho cs. Ngay như tôn giáo, cũng dựa vào nó để truyền đạo cho trơn, giống như bú rượu phải có mồi để làm trơn môi dẫn hướng tránh tẻ nhạt:D.

Mấy tôn giáo lớn như Phật giáo Công giáo Hồi giáo đều có nhạc để cùng dẫn dắt với giáo lý của mình. Tuy nhiên mỗi tôn giáo có kiểu nhạc đặc trưng riêng. Cái này hơi bị thú vị hehe....tha hồ cho các cụ chém gió. Tầm toàn cầu nhá:P
Để tối, sau khi em nạp ít thực vào bụng rồi mới chém gió tiếp được hehe.

Vanvan273k

Xe tăng
Em sẽ tranh luận với bác về những dữ kiện khách quan, em ko tranh luận với bác về những cảm nghĩ cá nhân của bác !
Em đọc bình luận của bác kia thấy bác ấy có vấn đề về mặt ngôn ngữ. Nên thôi bác ko nên tranh luận gì cả.