[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

Rockport Avior

Xe tăng
Nhạc sỹ nào cũng có bài hay bài dở. Nên các cụ toàn khen hay toàn chê đều quá cực đoan!
Ngay một bài hát, hôm nay nghe trong bối cảnh này thì thấy hạp nhỹ, mai nghe lại trong bối cảnh khác lại thấy chối tai... nên hầu hết các đánh giá của các cụ trên này em thấy đều gai gai có sạn cả!

Azeglio

Xe điện
Em tai trâu, nghe nhạc theo ca sỹ chứ không theo nhạc sỹ.

Bằng Kiều với Steven Tyler hát bài nào em cũng nghe, chả biết ai sáng tác. Còn Thanh Lam hát bài nào em cũng không nghe, dù là ai sáng tác đi nữa.

QUANG1970

Xe lăn
Em tin 100 năm nữa,các thế hệ sau vẫn sẽ hát những bài bất hủ của cụ Văn Cao.

Văn hay, thả chữ, sáng ngời,​
Cao tài, thấp họng, cuộc đời khốn sao! :((
Sống thì hỏi được là bao?​
Mãi lo đấu đá, gây bao đoạn trường!​
Trong đời có mấy mến thương?​
Lòng người gian trá khó lường nông sâu! [-X
Người nào đã ngấm chữ sầu,​
Nghe chừng hẳn đã, rõ mầu thế gian. :P

(NS Trịnh Công Sơn - tranh của HS Đinh Cường)

Tôi đã yêu nhạc Trịnh từ cái đài cát xét sập sệ và băng thâu ngoài chợ, tựa đề Sơn ca 7, những tháng ngày trẻ con thập niên 90 chưa có mấy thứ chơi. Cuốn băng tua đi lật lại cả ngàn vạn lần.
Chắc chắn có ng yêu nhạc Trịnh trước tôi rất xa. Những bậc tiền bối tôn thờ nhạc Trịnh như một giáo phái.
Có bao nhiêu bài viết ca ngợi nhạc Trịnh, thì có bấy nhiêu cái bản thân mà tôi cảm nhận có được trong đó. Tức là nói một cách không văn vở thì là, tôi thấy những lời ca ngợi đều chí lý.
Tôi cảm nhạc Trịnh. Tôi thấy vui nghe nhạc Trịnh cũng được, buồn nghe nhạc Trịnh cũng đc. Bỗng dưng không đâu mở nhạc Trịnh nghe hay.
Rồi tôi cảm nhận rằng cái "cảm" mà tôi cảm được từ nhạc Trịnh nó là một trạng thái cảm thương. Cảm thương còn người gày gò ấy. Cảm thương cái lối sống ấy. Cảm thương cái sự trả lại từ đời cho con người ấy lúc đương thời.
Rồi tôi lại thấy, những ca từ u uẩn núp dưới những ma thuật đảo ngữ. Tôi thấy những nặng trìu trĩu những suy tưởng kéo ta vào một mê hồn trận mà ko sao nhẹ thoát ra được. Tâm lý bị một sức nặng vô hình dồn ép. Tôi nghe nhạc Trịnh một lúc là thấy mệt.

Tôi đã dần từ bỏ nhạc Trịnh.

(Nguồn st)
"đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt". Ý anh Trịnh bảo có ăn phở rồi cũng quay về ăn cơm thôi phải không các cụ?

Rockport Avior

Xe tăng
Chủ đề: "Nghệ thuật vị nghệ thuật, hay nghệ thuật vị nhân sinh" cãi nhau có ngàn năm nữa cũng chẳng dứt. Nên chả có loại hình nào áp đảo được loại hình kia, nếu như nó vẫn có một lượng khán giả!

QUANG1970

Xe lăn
Em tin 100 năm nữa,các thế hệ sau vẫn sẽ hát những bài bất hủ của cụ Văn Cao.

BTW, nói "Em tin 100 năm nữa,các thế hệ sau vẫn sẽ hát những bài bất hủ của cụ Văn Cao." thì nói như vậy, vẫn còn chung chung, và chưa cụ thể! :P

Phải nói là, khi nào Nước CHXHCN Việt Nam còn, thì mỗi buổi chào cờ, chí ít là khúc nhạc "Tiến quân ca" bất hủ của Vân Cao còn vang mãi và bao người phải cúi đầu lắng nghe, hay ngửng mặt tự hào khi nhìn lá cờ đỏ sao vàng tung bay khi nghe! =D>

Mà trong chúng ta có ai, chỉ trừ bọn ********* lưu vong hay bè lũ bán nước, còn lại, thì có ai mong Nước CHXHCN Việt Nam không còn không? :(
Xin thưa là KHÔNG !!! [-X [-X [-X

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc Trịnh mạnh về ca từ nhưng giai điệu ốm yếu ko đa dạng .đó cũng là nét chung của Mảng ca khúc Việt Nam.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Có cái nhạc nào nghe nhiều mà không chán , chán các cụ thật .

Rockport Avior

Xe tăng
Người miền trong dễ cảm với TCS do hợp cảnh hơn cởi mở hơn, miền ngoài thì khó hợp hơn do khép kín hơn sâu lắng hơn.
Em không thích nhạc TCS nói riêng và nhạc việt nói chung. Vì em nghe nhạc ít khi nghe lời (ko thuộc bài nào trọn vẹn) chỉ nghe phần nhạc.
Cũng lê la các nơi, cố gắng cảm nhận thì cá nhân nhận thấy: TCS hợp trong quán cafe, anh đờm phù hợp trong phòng karaoke, bô lê rô cho đám cưới quê, nhạc 'miền ngoài' cho các sự kiện hô hào khẩu hiệu và cũng hợp với em hơn, nói chung cũng là những chỗ bình dân, hợp thi hiếu với số đông. Còn nâng lên 1 chút thì khác.
Cái này cụ lại nhầm!
Em nhớ đận 180-1985 cái băng Sơn Ca 7 sao không kịp để bán. Ông nào dân bắc kỳ thời đó mới sắm được cái cát xét, cũng cố mua được cuấn này với cuấn Chế Linh tình bơ vơ của Trúc Phương làm đĩa thuốc!...
Tất nhiên em không đánh đồng chuyện nhiều người mua với hay là một!

Thỏ móm

Xe điện
"Tôi thì mới đầu nghe nhạc trịnh thấy câu từ triết lý nghe có vẻ uyên thâm, nhưng sau tôi thấy là câu từ tỏ ra nguy hiểm nhưng sáo rỗng và nội dung ý hay ý nghĩa lại chả có cái j"
Em là em lại mạnh :D

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Cái này cụ lại nhầm!
Em nhớ đận 180-1985 cái băng Sơn Ca 7 sao không kịp để bán. Ông nào dân bắc kỳ thời đó mới sắm được cái cát xét, cũng cố mua được cuấn này với cuấn Chế Linh tình bơ vơ của Trúc Phương làm đĩa thuốc!...
Tất nhiên em không đánh đồng chuyện nhiều người mua với hay là một!
Em lại kéo áo cụ cái Tình Bơ Vơ là của Lam Phương.

Theo cái tai trâu của em, thì số nhạc sĩ giỏi hơn Trịnh Công Sơn, nhạc hay hơn lời ca ý nghĩa hơn nhiều cả rổ. Văn Cao, Đoàn Chuẩn, Ngô Thuỵ Miên, Lam Phương, Văn Phụng, Phạm Duy, Vũ Thành An, Lê Uyên Phương, Dương Thiệu Tước thậm chí về sau như Thanh Tùng, Phó Đức Phương, Dương Thụ, Trần Tiến đều hơn cả.

Tất nhiên, nhạc nó là gu, ko ép được hehe.

HANOICity

Xe điện
Chả biết có cụ nào thích nghe Nửa hồn thương đau, rồi đến Hồn tử sĩ

Thỏ móm

Xe điện

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Hay dở nó tùy vào nhận thức, văn hoá, trào lưu của từng người ở từng thời kì. Các nhân e ngày xưa nghe nhạc trịnh thấy tàm tạm vì nhạc đơn giản, dễ hát, nhưng lời thì thấy ảo ảo, khó hiểu. Sau này lớn lên, có biết chút ít về triết học hiện sinh, của phật giáo , của nghệ thuật hình ảnh quá ngôn từ ...thì mới thấy cái sâu, cái hay của nhạc trịnh. Khi bạn hiểu đc thì mới thấy thương đc. Vì thế, nhiều ng không thẩm đc mấy món trên nên không thích hoặc chê bai là lẽ bình thường.

redbear

Xe hơi
Trời thì âm u, chỉ đọc tiêu đề của thớt đã rũ buồn (ngủ).

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Em thì lại thích Rock
F1 nhà em thì cứ baby shack

Eagle No.1

Xe buýt
Theo em, bài hát nào được nhiều người yêu thích thì chứng tỏ nhạc sỹ đó có tài. Còn ai yêu ghét loại nhạc nào thì thuộc về sở thích cá nhân, ko đại diện cho cả cộng đồng.
Cụ nào ko đồng ý với ý kiến của em thì đưa tác phẩm do chính cụ sáng tác lên đây, để cho cccm trên này bình phẩm nửa ngày là biết tài năng của mình ngay.

Jamebonds

Xe container

(NS Trịnh Công Sơn - tranh của HS Đinh Cường)

Tôi đã yêu nhạc Trịnh từ cái đài cát xét sập sệ và băng thâu ngoài chợ, tựa đề Sơn ca 7, những tháng ngày trẻ con thập niên 90 chưa có mấy thứ chơi. Cuốn băng tua đi lật lại cả ngàn vạn lần.
Chắc chắn có ng yêu nhạc Trịnh trước tôi rất xa. Những bậc tiền bối tôn thờ nhạc Trịnh như một giáo phái.
Có bao nhiêu bài viết ca ngợi nhạc Trịnh, thì có bấy nhiêu cái bản thân mà tôi cảm nhận có được trong đó. Tức là nói một cách không văn vở thì là, tôi thấy những lời ca ngợi đều chí lý.
Tôi cảm nhạc Trịnh. Tôi thấy vui nghe nhạc Trịnh cũng được, buồn nghe nhạc Trịnh cũng đc. Bỗng dưng không đâu mở nhạc Trịnh nghe hay.
Rồi tôi cảm nhận rằng cái "cảm" mà tôi cảm được từ nhạc Trịnh nó là một trạng thái cảm thương. Cảm thương còn người gày gò ấy. Cảm thương cái lối sống ấy. Cảm thương cái sự trả lại từ đời cho con người ấy lúc đương thời.
Rồi tôi lại thấy, những ca từ u uẩn núp dưới những ma thuật đảo ngữ. Tôi thấy những nặng trìu trĩu những suy tưởng kéo ta vào một mê hồn trận mà ko sao nhẹ thoát ra được. Tâm lý bị một sức nặng vô hình dồn ép. Tôi nghe nhạc Trịnh một lúc là thấy mệt.

Tôi đã dần từ bỏ nhạc Trịnh.

(Nguồn st)
Chuẩn cụ, xem hết 1 show ru tình phết mệt cả người. Thế mà có người năm nào cũng đi nghe được
Nghe khánh ly hát cũng thế, nghe được 1-2 bài là ko chịu nổi nữa, nó ê a, u tối, ko lối thoát