[Thảo luận] TỐC ĐỘ CHO PHÉP BAO NHIÊU

anhtho

Xe ngựa
Cụ có nhầm không !
Em nói chưa phạt quá tải trọng 10% và chưa phạt quá tốc độ <5km/h
2 cái này khác nhau về đơn vị tính nhưng giống nhau ở chỗ có mức vi phạm không bị phạt !
Em đang nói cụ quay về vấn đề tốc độ cơ mà. Đúng title của topic này. Tại sao các nhà làm luật không ân hạn lên 8km/h khi limit là 80km/h ?

Thuy_CK

Xe điện
Em đang nói cụ quay về vấn đề tốc độ cơ mà. Đúng title của topic này. Tại sao các nhà làm luật không ân hạn lên 8km/h khi limit là 80km/h ?
Em không phải nhà làm luật nên không hiểu tại sao từ sau 2004 họ lại coi quá tốc độ 125/120 cũng giống như 20/15 !
Em chỉ biết mức quá tốc độ dứoi 5km/h là sai Luật nhưng chưa có quy định phạt tiền chứ không phải để bù sai số 2km của máy đo tốc độ.
Vì vậy nếu bị bắn tốc độ em sẽ yêu cầu trừ sai số của máy bắn giống như khi cân tải trọng !

anhtho

Xe ngựa
Em không phải nhà làm luật nên không hiểu tại sao từ sau 2004 họ lại coi quá tốc độ 125/120 cũng giống như 20/15 !
Em chỉ biết mức quá tốc độ dứoi 5km/h là sai Luật nhưng chưa có quy định phạt tiền chứ không phải để bù sai số 2km của máy đo tốc độ.
Vì vậy nếu bị bắn tốc độ em sẽ yêu cầu trừ sai số của máy bắn giống như khi cân tải trọng !
Nếu cụ tìm được văn bản thì còn nói làm gì. Có những cái họ chỉ cần đưa ra mà ko cần phải có trách nhiệm giải thích. Mà cũng ko ai cần hỏi vì điều đó có lợi cho người tuân thủ luật.
Giả sử luật cứ quá 50 là vịn, và các cụ bị phạt 53/50, đa số các cụ sẽ chịu, nhưng em dám chắc các cụ làm nghề luật, các cụ hiểu luật sẽ ko chịu đâu. Giấy giờ ghi sai số như vậy rồi, sao có thể phạt được ? Nhà làm luật là phải kín mọi bề.

Thuy_CK

Xe điện
Nếu cụ tìm được văn bản thì còn nói làm gì. Có những cái họ chỉ cần đưa ra mà ko cần phải có trách nhiệm giải thích. Mà cũng ko ai cần hỏi vì điều đó có lợi cho người tuân thủ luật.
Giả sử luật cứ quá 50 là vịn, và các cụ bị phạt 53/50, đa số các cụ sẽ chịu, nhưng em dám chắc các cụ làm nghề luật, các cụ hiểu luật sẽ ko chịu đâu. Giấy giờ ghi sai số như vậy rồi, sao có thể phạt được ? Nhà làm luật là phải kín mọi bề.
Em chả cần giải thích !
Họ bảo quá dưới 5% hay dưới 5km/h chưa phạt tiền em kệ. Chỉ cần biết không quá con số đó thì chưa được phạt tiền em. Vì máy có thể sai nên có con số đưa ra chưa chắc chắn cũng đừng mơ phạt tiền em !

Nên áp dụng như khi cân kiểm tra tải trọng là trừ sai số. Sau khi trừ sai số thì mới áp dụng làm căn cứ sử phạt.
VD:
Cụ đi trên đường giới hạn 60km/h em đo thấy cụ đi từ 61 đến 66,9 em bỏ qua hoặc dừng xe chỉ nhắc nhở lỗi quá tốc độ dưới 5km và kiểm soát các thứ khác, chỉ khi nào em đo được cụ đi 67km/h trở lên em mới xử phạt cụ lỗi quá tốc độ thì cụ chả có cơ hội cãi !

anhtho

Xe ngựa
Thế này cụ ạ ! Nên áp dụng như khi cân kiểm tra tải trọng là trừ sai số. Sau khi trừ sai số thì mới áp dụng làm căn cứ sử phạt.

VD:
Cụ đi trên đường giới hạn 60km/h em đo thấy cụ đi từ 61 đến 66,9 em bỏ qua hoặc dừng xe chỉ nhắc nhở lỗi quá tốc độ dưới 5km và kiểm soát các thứ khác, chỉ khi nào em đo được cụ đi 67km/h trở lên em mới xử phạt cụ lỗi quá tốc độ thì cụ chả có cơ hội cãi !
Ví dụ của cụ chưa chính xác lắm: nếu đi 65 là xxx sẽ vịn !.
Vấn đề là cái mức 5km/h nó xuất hiện là dựa vào công nghệ hiện tại: người ta chỉ đo được với sai số của thiết bị đo là +/-2km/h. Tất nhiên nhà SX có thể sản xuất các thiết bị tốt hơn nhiều, nhưng đắt đỏ và ko thể cung cấp cho mọi đơn vị xxx được, bởi vậy nhà làm luật phải dựa trên nhóm trung bình.
Thực tình nếu ai đó đi 53 km/h thì xxx cũng ko có quyền nhắc nhở vì có thể anh ta đi đúng 50. Và em thấy trong luật gt cũng như trong các nghị định, không có cụm từ “nhắc nhở”

suzu37

Xe container
Em chả cần giải thích !
Họ bảo quá dưới 5% hay dưới 5km/h chưa phạt tiền em kệ. Chỉ cần biết không quá con số đó thì chưa được phạt tiền em. Vì máy có thể sai nên có con số đưa ra chưa chắc chắn cũng đừng mơ phạt tiền em !
Nhầm.

Phạt tốt.

Còn sao để phạt được thì ứ nói :D.

Thuy_CK

Xe điện
Ví dụ của cụ chưa chính xác lắm: nếu đi 65 là xxx sẽ vịn !.
Vấn đề là cái mức 5km/h nó xuất hiện là dựa vào công nghệ hiện tại: người ta chỉ đo được với sai số của thiết bị đo là +/-2km/h. Tất nhiên nhà SX có thể sản xuất các thiết bị tốt hơn nhiều, nhưng đắt đỏ và ko thể cung cấp cho mọi đơn vị xxx được, bởi vậy nhà làm luật phải dựa trên nhóm trung bình.
Thực tình nếu ai đó đi 53 km/h thì xxx cũng ko có quyền nhắc nhở vì có thể anh ta đi đúng 50. Và em thấy trong luật gt cũng như trong các nghị định, không có cụm từ “nhắc nhở”
- Quy định mức phạt cho hành vi đi quá tốc độ từ 5km trở lên đã có từ năm 2005 đến bây giờ là hơn 20 năm, mặc dù độ chính xác của máy đo tốc độ đã tiến bộ hơn nhưng mốc này vẫn không thay đổi !

- Khi ai đó đi mà máy đo được con sô 53km/h nơi có quy định giới hạn tốc độ 50km/h thì sau khi trừ sai số 2km người đó vẫn vượt quá tốc độ 1km/h. Như vậy là đã vi phạm luật giao thông đường bộ (vi phạm mức độ này chưa có quy định xử phạt lỗi quá tốc độ) . Tuy nhiên CSGT có quyền dừng phương tiện vì vi phạm điều 12 LUẬT GTĐB (đi quá tốc độ quy định)
Sở dĩ em dùng từ nhắc nhở vì đây là hành vi không có chế tài để xử phạt !

Thuy_CK

Xe điện
Nhầm.

Phạt tốt.

Còn sao để phạt được thì ứ nói :D.
EM không nhầm mà chỉ không đi sâu vào chi tiết !
Em nói nơi có quy định đi 60km (vd: đường đôi có giải phân cách giữa) chứ không nói nơi có biển cấm hạn chế tốc độ tối đa là 60km :))
Cụ thể thì ...
... thôi không bàn nữa nhé ;))

Về cơ bản máy đo hiển thị 66km/h nơi hạn chế tốc độ là 60km/h thì em ứ cho phạt 700k theo khoản 3 điều 5 :D

Long KO-SO-VO

Xe hơi
Em không dòm thấy ảnh.