[Funland] Toán lớp 6, xin nhờ các kụ/mợ

mone

[Tịch thu bằng lái]
lại lái sang chuyện giáo dục VN hả các cụ?
con em sắp đi học trường công ở HN thì có phải đi học thêm không ạ?
COn em học trường công nhưng em ko cho đi học thêm, học ngoài cũng dẹp. Học ở lớp xong về. Có chơi thể thao.
Tết lễ có quà cáp lì xì đàng hoàng cho các cô.
Nói chung học ở lớp là đủ.

Hocamdao

Xe hơi
Chào các kụ/mợ
Bài dạng này ngày xưa (cỡ cuối cấp 2) thì nhà cháu ‘chiến’ được cơ mà cũng gần 40 niên rồi nên giờ chịu.
Mong các kụ/mợ tiếp tục ‘chém gió’ và giúp nhà cháu nhưng xin không chuyển chủ đề, mất hay ạ.
Nhà cháu xin cảm ơn!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cái trò kiểm tra môn âm nhạc rất khốn nạn vì nhiều bạn trở thành trò cười của cả lớp.
Trẻ con cười chê các bạn là đặc trưng của người Việt rồi. Cái này lỗi của cả gia đình, thầy cô và xã hội nữa. Ai không đồng ý với em thì em chịu.

thanh040506

Xe trâu
Chào các kụ/mợ
Bài dạng này ngày xưa (cỡ cuối cấp 2) thì nhà cháu ‘chiến’ được cơ mà cũng gần 40 niên rồi nên giờ chịu.
Mong các kụ/mợ tiếp tục ‘chém gió’ và giúp nhà cháu nhưng xin không chuyển chủ đề, mất hay ạ.
Nhà cháu xin cảm ơn!
Lão code dễ quá☺

IP man

Xe lăn
Chào các kụ/mợ
F1 nhà cháu nay va bài này, hỏi mà nhà cháu chịu cứng đành mang lên nhờ các kụ/mợ chỉ giúp: Cho a, b nguyên dương với a>b>1 thoả mãn (ab+1) chia hết cho (a+b) và (ab-1) chia hết cho (a-b). Chứng minh rằng a^2 < 3b^2
Xin cảm ơn các kụ/mợ!
Bài này là dạng áp dụng bài toán có sẵn, kiểu như bài toán Fermat nhỏ. Cụ ra bài khơi khơi thế này khác gì đánh đố.

coindesar

Xe buýt
Các ông không giải toán thì trật tự đê, không đá ngang sang chuyện khác, không khoe đội tuyển toán này và nọ. Bài này chắc chắn không dành cho đại trà, đề bài ra là phù hợp với lớp của con bác chủ thớt (chuyên, chọn, đội tuyển...) để có khả năng giải được. Ai giải được thì giúp bác ấy.

ruby_eagle

Xe điện
Có thể em giải đc, để lát lấy giấy bút ra đã :D

phihanhgia

Xe container
Chào các kụ/mợ
F1 nhà cháu nay va bài này, hỏi mà nhà cháu chịu cứng đành mang lên nhờ các kụ/mợ chỉ giúp: Cho a, b nguyên dương với a>b>1 thoả mãn (ab+1) chia hết cho (a+b) và (ab-1) chia hết cho (a-b). Chứng minh rằng a^2 < 3b^2
Xin cảm ơn các kụ/mợ!
Cụ đem lên đây hỏi là đúng địa chỉ rồi. Tôi giải hộ cho đây. Tôi có thể chứng minh mạnh hơn: a^2 <= 3b^2 -2 (<= nhỏ hơn hoặc bằng) hoặc tương đương a^2< 3b^2-1.

Bài này khó cho học sinh lớp chuyên. Cháu nào tự giải được trong 30 phút có triển vọng trở thành giáo sư.
Mở được 03 khóa mới giải được. Để dễ hiểu tôi chia thành 3 bước.

Bước 1: Chứng minh ước số chung lớn nhất USCLN(a,b)=1. Thật vậy giả sử USCLN(a,b)=d, suy ra (a+b) chia hết cho d. Theo gỉa thiết (ab+1) chia hết (a+b) nên suy ra (ab+1) phải chia hết cho d. Mặt khác ab chia hết cho d (vì cả a và b chia hết d). Suy ra 1 chia hết cho d. Suy ra d=1.

Bước 2: Chứng minh USCLN(a+b,a-b)=1 hoặc 2.
Thật vậy giả sử USCLN(a+b,a-b)=D, suy ra (a+b)+(a-b) và (a+b)-(a-b) chia hết cho D . Tức là 2a và 2b chia hết D. Do USCLN(a,b)=1, nên USCLN(2a,2b)=2. Suy ra 2 chia hết cho D. Suy ra D=1 hoặc 2.

Bước 3: (ab+1) chia hết (a+b) suy ra (b*b-1) chia hết cho (a+b) do b(a+b) chia hết cho (a+b).
Tương tự, (ab-1) chia hết (a-b) suy ra (b*b-1) chia hết cho (a-b) do b(a-b) chia hết cho (a-b).
Do, theo bước 2, USCLN(a+b,a-b)=2, suy ra 2(b*b-1) chia hết (a-b)(a+b), tức là chia hết (a*a-b*b).
Theo giả thiết b>1, suy ra b*b-1 khác không, từ đó suy ra 2(b*b-1) >= (a*a-b*b), tương đương 3b^2-2 >= a^2.
Trường hợp USCLN(a+b,a-b)=1, tương tự, suy ra a^2<= 2b^2-1.

Hết. Bài khó dành cho học sinh rất giỏi.

Các ông không giải toán thì trật tự đê, không đá ngang sang chuyện khác, không khoe đội tuyển toán này và nọ. Bài này chắc chắn không dành cho đại trà, đề bài ra là phù hợp với lớp của con bác chủ thớt (chuyên, chọn, đội tuyển...) để có khả năng giải được. Ai giải được thì giúp bác ấy.
Người nói thì nhiều, người làm thì it. Quán cafe mà.

Chỉnh sửa cuối:

bantci

Xe máy
Cái trò kiểm tra môn âm nhạc rất khốn nạn vì nhiều bạn trở thành trò cười của cả lớp.
Chuẩn cụ. Thằng ku nhà em lớp 5 rồi mà chẳng thuộc bài hát nào kể cả quốc ca hát hàng tuần chào cờ

phihanhgia

Xe container
EM cũng chuyên toán, đi thi hsg cuốc gia nhưng thật cụ, toán dạng này ko làm được ko sao cả. Các bài toán kiểu vay nợ 10k/ngày/1 triệu đồng vậy quy đổi ra lãi suất mỗi tháng là bao nhiêu thì em thấy cần tư duy và có ích
Đúng rồi, học sinh thường không cần thiết giải những bài khó lắt léo như thế này. Nhưng để tìm kiếm tài năng toán học thì cần nhiều bài còn khó hơn nhiều. Nhiều lĩnh vực rất cần tài năng toán: khoa học máy tính, xác suất thống kê, toán kinh tế, Vật lý lý thuyết, cơ học, khí tượng, mô hình hóa mô phỏng, mã hóa mật mã, vv. Cả thế giới tìm kiếm, không chỉ VN tìm kiếm đâu.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Bài này là dạng áp dụng bài toán có sẵn, kiểu như bài toán Fermat nhỏ. Cụ ra bài khơi khơi thế này khác gì đánh đố.
Hồi đi học bọn em thấy fermat nhỏ dễ ăn cũng đòi giải, sau nghe bảo cả mấy triệu ông cũng đã hăm hở thử như mình. Hối ấy vui, trong mơ còn mơ giải toán, quên ăn quên ngủ vì mấy bài toán.

phihanhgia

Xe container
Toán lớp 6 của trường công, trường chuyên hay trường quốc tế ?
Em thì tin là người nghĩ ra đề bài này cho học sinh lớp 6 làm nên đi gặp bác sĩ tâm thần, bây giờ đi là trễ lắm rồi đó !
Tôi đoán chỉ có học sinh chuyên toán hoặc những học sinh học để thi học sinh giỏi mới có những bài như này. Trẻ bình thường thì ko bao giờ bận tâm những kiểu đánh đố như vậy.

phihanhgia

Xe container
Hồi đi học bọn em thấy fermat nhỏ dễ ăn cũng đòi giải, sau nghe bảo cả mấy triệu ông cũng đã hăm hở thử như mình. Hối ấy vui, trong mơ còn mơ giải toán, quên ăn quên ngủ vì mấy bài toán.
Cụ nhầm. Fermat lớn thì mới khó, 300 năm mới giải được. Còn Fermat nhỏ thì học sinh lớp 8/10 chuyên toán cũ học môn số học là giải được rồi.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm. Fermat lớn thì mới khó, 300 năm mới giải được. Còn Fermat nhỏ thì học sinh lớp 8/10 chuyên toán cũ học môn số học là giải được rồi.
Có mứt mà chứng minh í. Sử dụng nó (giả thiết là nó đúng ) thì có. Ngối đấy mà hs 8/10 chứng minh

VCAPRO

Xe tải
Chào các kụ/mợ
Xin cảm ơn các kụ/mợ!
Thầy: Em hãy sắp xếp các từ sau đây theo thứ tự để có một câu thành ngữ trong tiếng Việt: ĐỐ, NÊN, KHÔNG, MÀY, THẦY, LÀM
Trò: LÀM THẦY MÀY KHÔNG NÊN ĐỐ!

phihanhgia

Xe container
Có mứt mà chứng minh í. Sử dụng nó (giả thiết là nó đúng ) thì có. Ngối đấy mà hs 8/10 chứng minh
Cụ quá nhầm rồi. Ai học thầy Khải, thầy Thái lớp 8 chuyên thời 198x ở HN chứng minh ngon lành. Cụ học chuyên gì ở đâu vậy.