[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Đây là máy sấy quần áo phía trên bồn tắm, nếu bạn treo vào 2 đầu móc một thanh ngang và phơi quần áo ở đây, hệ thống này sẽ thổi khí nóng xuống sấy quần áo, trong vòng 30p quần áo khô rang, cho dù bên ngoài có mưa gió bão bùng hay bão tuyết đi chăng nữa thì vẫn có quần áo đẹp để mặc.

Hệ thống điều khiển nước nóng lạnh, đặc biệt ở đây ko bao giờ thiếu nước nóng ( họ ko dùng bình nóng lạnh), được cung cấp bởi công ty cấp nước, tất nhiên là có đồng hồ đo để tính tiền.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Đồng chí này dùng lắm mỹ phẩm quá ;)
Em đồng ý với bác, hôm đến em đã thấy ông này dùng lắm mỹ phẩm roài, mà nhà cửa lộn xộn quá, đàn ông độc thân có khác.

chuotlang

Xe lừa
Em đồng ý với bác, hôm đến em đã thấy ông này dùng lắm mỹ phẩm roài, mà nhà cửa lộn xộn quá, đàn ông độc thân có khác.
Có khi mở tủ ra lại có em búp bê ý chứ, em nghe nói đàn ông độc thân ở Nhật hay mua con đó về nhà lắm ;)

Phòng khách đồng thời là : phòng làm việc, phòng xem tivi, nghe nhạc, thư giãn, ăn uống... Bé quá mà.

Được mỗi cái tủ sách ngăn nắp..

Trong nhà ai cũng có máy fax, họ dùng máy fax như là một thứ công cụ thông thường chứ ko đơn thuần chỉ là cho công việc như ở ta. Nhà nào cũng có máy fax kèm đt thế này.

Nhà thì bé mà cũng có bể cá, có hôm hắn có việc ra ngoài vài ngày, tôi trông nhà cho hắn mà quên đổ cả bình thức ăn vào, nước đục ngầu, may mà ko con nào chết, hú hồn...

haivanphe

Xe container
Quá đẹp, trộn lẫn giữa hiện đại và truyền thống.

Những món người Nhật hay ăn!

Em up thêm một số món ăn người Nhật hay ăn, cái này chụp cũng hơi lâu rồi, mà chụp lúc đang ăn nên hơi mờ tí , mấy món này ăn bên nhật, ko phải nhà hàng nhật ở VN. Lúc nào rảnh em up ít đồ ăn Nhật ở HN ngon cực lun..

chuotlang

Xe lừa
May quá, em vừa lót dạ 1 ít xong, ko có nhìn thấy đống đồ sống lại ứa nước miếng ;)

Em tạm dừng cái này ở đây để chuyển sang bài khác: Người Nhật đi thắp hương cho người thân như thế nào?

Ở Nhật, mỗi lần đi thắp hương hay đi tảo mộ cho ông bà bên đằng nhà vợ, em thường có một cảm giác lạ lạ, đó là cảm giác thích thú vì ở những nơi đó thật là sạch sẽ, ngăn nắp và ấm áp gần gũi. Các cụ xem những hình ảnh dưới đây sẽ hiểu ý em là thế nào..

Tien Tinh Toi

Xe hơi

Phải chụp cái này cho các bạn thấy được những nét độc đáo trong văn hóa đền chùa của Nhật. Với người Nhật, trước của các nơi thờ cúng hay để những thùng gỗ rất lớn, hình vuông, phía trên có các chấn song như cửa sổ. Khách thập phương trước khi cúng vái thì dùng những đồng tiền xu ném vào khung gỗ đó làm từ thiện rồi sau đó chắp tay vỗ và cầu nguyện những điều mong ước.
Còn tại ngôi đền này thì có một khu vực mà các bạn đang xem đó cũng là một nơi cầu mong sự may mắn. Các bạn tung những đồng xu chạm vào cái bát nhỏ bằng đồng sẽ vang lên một tiếng kêu rất vang. Sau đó các bạn cầu nguyện những điều may mắn cho chính mình.
Trông nhiều tiền thế mà không ai dám lấy nhỉ, nhìn mà thèm
.

Cận cảnh chiếc bát bằng đồng, hiếm ai tung được đồng tiền vào trong cái bát. Các bạn nhìn kỹ, đồng tiền trắng là những đồng 1 yên và 100 yên ( 18.000 VND), những đồng tiền màu đồng là 10 yên ( 1.800 VND), những đồng màu hơi vàng chút thôi là 500 yên ( 90.000 VND). Bạn có dám ném vài đồng 90.000 để trúng bát không nhỉ, nếu trong người bạn không có những đồng xu mệnh giá nhỏ hơn ?
Em là em vơ tất, ném gì!

danngoc

Xe tăng
Cái này chụp ở Kim Các Tự (Kinkakuji) phải không ạ?

linhadi

Xe đạp
Ôi em đọc 1 lèo mà hết 38 trang của cụ, nhất là đến đoạn món ăn, thèm quá đi mất, giờ lại đang đói hức hức. Hóng phần tiếp theo ạ :)