[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Mo Hai SG

Xe tải

Đường xuống chùa, chia làm hai đường lên xuống, nhưng ở mỗi làn lên xuống lại chia thành hai phần khác nhau, một phần là đá miếng ghép lại, một phần là bê tông, phần đá miếng hơi lồi lõm một chút để người già và trẻ em đi lên xuống khỏi bị trơn trượt.

Không cần biết những cái khác, chỉ cần thấy những con đường sạch bong như thế này là em đã cảm động lắm lắm ^:)^^:)^^:)^
Em cũng giống cụ chủ, rất thích ngắm những con đường như thế này vì nó mang lại cho em 1 cảm giác rất bình an & nhẹ nhõm :)

Kiyomizudera , nghĩa là " đền nước tinh khiết ") là một trong những ngôi đền nổi tiếng nhất của Nhật Bản. Nó được thành lập năm 780 trong rừng đồi phía đông của Kyoto , và nguồn gốc tên của nó từ nước tinh khiết của mùa thu. Ngôi đền được liên kết với giáo phái Hosso, một trong những trường lâu đời nhất trong Phật giáo Nhật Bản , thành lập giáo phái Hosso Kita riêng của nó vào năm 1965. Năm 1994, ngôi đền đã được bổ sung vào danh sách các trang web di sản thế giới UNESCO .

Kiyomizudera được biết đến với sân khấu bằng gỗ chìa ra từ sảnh chính, 13 mét trên sườn đồi bên dưới. Sân khấu dành cho du khách một cái nhìn tốt đẹp của nhiều cây anh đào và gỗ thích nở rộ trong một biển màu sắc vào mùa xuân và mùa thu, cũng như cây hoa toàn thành phố Kyoto . Các hội trường chính, cùng với sân khấu được xây dựng mà không cần sử dụng đinh, Đền chính của ngôi đền thờ phượng

Phía sau chánh điện của Kiyomizudera là Jishu Shrine, một ngôi đền dành riêng cho các vị thần của tình yêu và mai mối. Ở phía trước của ngôi đền là hai tượng đá, đặt cách nhau 18 mét.
Các thác nước Otowa được đặt tại các khu vực bao quanh Kiyomizudera. Vùng nước của nó được chia thành ba dòng riêng biệt, và du khách sử dụng nước để uống mang lại may mắn và sắc khỏe. Nước của mỗi dòng được cho là có một lợi ích khác nhau, cụ thể là tăng tuổi thọ, thành công trong học vấn và tình yêu, cuộc sống may mắn. Tuy nhiên, uống từ tất cả các dòng được coi là tham lam.

Dù đã muộn những vẫn rất đông người đến thăm quan ngôi đền này..

Việc tu bổ, cải tạo sửa chữa sẽ kéo dài đến hết năm 2013.

Và đây là khung cảnh của Chùa Kiyomizu-dera. Do lên muộn nên những cảnh tôi chụp cũng không thể hiện được hết vẻ đẹp của ngôi đền. Nhưng có lẽ đây cũng là một lý do để dành cơ hội cho lần sau quay lại.

Đứng từ khu vực cổng chính nhìn xuống.

Các cây hoa bắt đầu nở, tiếc là tôi đến vào buổi tối.. :(

Ngôi đền này rất to, chúng tôi phải đi vòng vòng mãi mới hết được ngôi đền, rồi còn ghé qua 3-4 cái suối chảy ra từ trong núi đá, đấy gọi là nước thiêng. Tôi cũng đã làm được 1 ngụm nước ở đây để hy vọng may mắn và sức khỏe, hạnh phúc.

Sau khi lên chùa xong, hầu hết mọi người đều ghé nhà hàng này mua bánh. Bánh của nhà hàng này ngon bởi vì hai chữ: thủ công. Tất cả các công đoạn đều được con người làm ra. Bánh của nhà hàng mang màu sắc hấp dẫn, thơm mùi lúa và nếu thưởng thức cùng với một ly trà xanh nóng dưới nhiệt độ ngoài trời đang rơi vào khoảng 10 độ C thì quả là không có gì ngon bằng đâu các bạn ah.

Cu tí nhà tôi cũng tranh thủ làm một ly trà xanh nóng. Uống miễn phí trà, ăn thử miễn phí một miếng bánh.

Những dạng đèn lồng đặc văn hóa truyền thống Nhật bản.

Thăm quan xong cả nhà xuống đến chân núi đói lử người, tìm quán ăn thì mới biết ở đây chỉ có mỗi 1 nhà hàng, và nhà hàng này chỉ bán tất cả các món liên quan đến ... đậu phụ..

Thôi, đi đền chùa thì ăn chay là đúng roài, nhưng bọn em là thanh niên còn đỡ.

Toàn cảnh nhà hàng. Ông cụ nhà em to béo thế, vừa leo mấy quãng đường xa, giờ bắt ăn đậu phụ thảo nào nhìn cụ không vui là phải? :P
Ăn xong cái cả nhà lên taxi về khách sạn ngủ ngay tắp lự vì quá mệt mỏi, nghỉ ngơi chuẩn bị cho ngày mai còn bao nhiêu địa điểm đẹp cần khai phá.

viet1988

Xe hơi
Em làm từ sáng đến giờ mới được nghỉ trưa vào hóng tiếp đã nhảy lên mấy trang roài thích quá:D, dư mà cụ chủ úp từ từ thôi nhé cho em đọc nốt từ trang oánh dấu đêm qua để bắt kịp các cụ chủ vs các cụ khác :P.....em xin vốt cụ cả thùng luôn ạ:)

20K6644

Xe buýt
Cám ơn cụ chánh. Cụ chịu khó quá, 12 h trưa rồi mà vẫn post bài phục vụ sự khao khát của anh em.

Noibai

Xe buýt
Cảm ơn michelijo;
Đậm chất du lịch văn hóa;

hanoi06

Xe buýt
Cám ơn cụ chủ thớt tận tâm phục vụ anh em, quên cả trưa tối. Thực lòng những danh lam thắng cảnh được nhiều nơi giới thiệu rồi, em chỉ khoái những nét riêng của cuộc sống thường nhật như chi tiết đám cưới chẳng hạn, cái đó xem mới khoái, há cả mồm - vì có xem ở đâu được đâu. Còn cảnh chùa chiền, hoa anh đào, phố phường... thì xem nhiều rồi. Cụ có thể giới thiệu cho anh em biết một ngày trong gia đình người Nhật dư lào ko ạ?

Cám ơn cụ chủ thớt tận tâm phục vụ anh em, quên cả trưa tối. Thực lòng những danh lam thắng cảnh được nhiều nơi giới thiệu rồi, em chỉ khoái những nét riêng của cuộc sống thường nhật như chi tiết đám cưới chẳng hạn, cái đó xem mới khoái, há cả mồm - vì có xem ở đâu được đâu. Còn cảnh chùa chiền, hoa anh đào, phố phường... thì xem nhiều rồi. Cụ có thể giới thiệu cho anh em biết một ngày trong gia đình người Nhật dư lào ko ạ?
Tiếp theo bài này em sẽ dành riêng tặng cụ một vài hình ảnh bên trong ngôi nhà của người Nhật. Còn cuộc sống sinh hoạt thì cũng chỉ trong phạm vi gia đình nhà em nên cũng không có nhiều để nói, tuy nhiên sẽ có một chút hình ảnh để cụ hiểu.
Em cũng muốn giới thiệu nhiều thứ lắm, nhưng đã nói đến 1 nơi nào đó thì phải nói chi tiết, nói hết để lần sau không phải băn khoăn về nơi đó nữa.

Sáng hôm sau dậy sớm để đi đến thăm kinh đô cũ của Kyoto như nào thì nhận được ngay thông báo dán cửa là ngày hôm đó không mở cửa. Chán không còn gì để nói. Đành phải loanh quanh bên ngoài chụp mấy cành hoa đào chớm nở.

Kinh thành này to rộng và hoành tráng lắm, tiếc là không được vào.

Bonus thêm một vài hình ảnh ở ga tàu trước khi em chuyển sang phần mới:

Đây là sân ga trước khi lên tàu nhanh Shinkansen từ Kyoto về Tokyo

Đầu tầu nó như này ợ..

Thân tầu đây

Bắt đầu khởi hành..

Sân ga vắng còi tàu.. :)

Em xin kết thúc bài về Kyoto ở đây để chuyển sang một vấn đề khác như cụ hanoi06 muốn được xem: Bên trong một ngôi nhà người Nhật.

Bên trong một ngôi nhà Nhật!

Em đến nhà nhiều họ hàng ở Tokyo rồi, nhưng nói chung hệ thống nhà tương đối giống nhau nếu ở chung cư. Nên em lấy luôn hình ảnh nhà anh bạn Nhật này để các cụ hiểu rõ hơn đôi chút.

Lần ở Nhật trước đây tôi có ghé thăm nhà của một anh bạn tên Kojima ở cách Tokyo khoảng 3h đi tàu, chuyển khoảng 3 lần tàu mới tới nơi, cũng lích kích nhưng nói chung là vẫn đến được. Bữa đến đây tôi cũng khoái ngôi nhà này, hắn tuy độc thân, bừa bộn nhưng cũng mua được cái căn hộ nói chung là đúng tiêu chuẩn của Nhật. Các căn hộ chung cư ở Nhật nói chung là bé, trung bình từ khoảng 30 - 50 m2, tôi nói là trung bình chứ họ cũng có nhiều loại đa dạng.

Nhìn từ ngoài cửa vào/

Cánh cửa bằng sắt cực dày: tôi chỉ ko hiểu sao mà Nhật Bản là một đất nước an toàn như vậy vẫn phải trang bị hệ thống cửa sắt cực kỳ nặng nề nhưng an toàn.. chắc đất nước này cũng có trộm chăng?

Ngay ngoài cửa vào đã có tủ để giày dép nhỏ xinh, phía trên cũng có một tủ để đồ..

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hệ thống quản lý điện hiện đại và an toàn.

Hệ thống phòng tắm là rất bé..

Tôi đi nhiều nhà ở Nhật và thấy rằng hầu hết người nhật đều thích những chiếc bồn tắm bé xíu thế này, có vẻ như mang lại sự ấm cúng và thoải mái hơn chăng??? Nếu bạn ko xài bồn tắm có thể che lại bằng tấm nhựa này và sử dụng nó để ngồi hoặc để đồ cũng tiện lợi.

Tắm xong mới chạy ra ngoài trang điểm nhé...

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: