[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Nhìn trường học được đầu tư quá cụ nhỉ
Ở mình bây giờ cũng có nhiều trường đẹp lắm, tuy nhiên chất lượng thì chưa được như họ.

Thích nhất là mấy tấm ảnh này,
Nên chả thấy cái nào dở cả, toàn thấy hay

Ấn tượng là quá sạch sẽ, và chu đáo "vụ chỗ để hương thắp tránh mưa gió" đúng là người Nhật!!!
Cuối thớt này em sẽ tặng thêm cụ mấy tấm nữa, hay cực.. :P

Cụ có kiếm nhật không? Bán em 1 thanh!!!!!!!!
Cụ ơi đừng trêu em thế chứ, mang về sao được? :D

Em vừa về nhà xong, luôn và ngay mở thớt của cụ hóng tiếp :D
Cụ nhiệt tình quá..

sao vắng vẻ thế nhỉ
Cái này để đọc dài hơi mà cụ..

Em nhìn thấy vô lăng con mec này nó ở bên trái mà luật giao thông bên nhật có chiều thuận bên trái tức là vô lăng sẽ ở bên phải mới đúng .Cho em hỏi vô lăng đặt ở bên trái , hay phải đều được lưu hành ở nhật có phải không ? hay chỉ bên phải
Cụ rất chuẩn, con này vô lăng tay lái giống mình, nhưng để được lái như vậy cần bằng đặc biệt chút cụ ah..

Tuyệt quá, em làm 1 lèo luôn. Năm ngoái em cũng được chuyến công tác NB, nhưng ngắn ngày quá nên chẳng được đi được nhiều. Tks bác, em lại bồ hóng tiếp
Ngắn ngày mà không có thổ dân đi cùng thì lang thang ở Nhật hơi mệt luôn .. :)

Cái món này công nhận ngon thật, hôm sang Tokyo em đc ăn mà nhớ mãi, nhưng ăn to hơn món này.... nhiều thịt, mà nó tái tái uống cùng saké nóng ngon thật... Thèm quá :)
Món này bên đó thường ăn lạnh, không có nóng. Nhưng lạnh cũng có cái ngon cụ nhỉ?

Cháu mời các cụ ăn mì Udon và thịt bò nướng, các cụ cho cháu tí rượu nhạt nhé [/QUOTE]

Cảm ơn cụ, vốt cụ 1 ly nhá..

[quote="Marlon Brando, post: 8789108"]Chuyện của cụ rất chi tiết và đời thường,mời cụ 1 ly và e tiếp tục chờ câu chuyện của cụ.[/QUOTE]

Cụ nói đúng bài của em quá, tks cụ..

[quote="vanthong196, post: 8789379"]em đi ngủ lấy sức, sáng mai lên cty lại hóng tiếp vậy ;))[/QUOTE]

Cụ hôm nào cũng vất vả, tks cụ.

viet1988

Xe hơi
E về rùi, lại cùng các cụ tiếp tục hành quân.. :D
em hóng cụ mãi:) nhưng muộn quá rồi gấu đang lừ mắt bảo đi ngủ :( đang định trọn đêm nay live show cùng cụ nhưng không được roài, thôi mai em ra cơ quan hóng tiếp:), g9 cụ chủ và các cụ khác!

Tuyết trắng Nikko!

Chắc hẳn trong các bạn ở Hà Nội ai cũng biết khách sạn Nikko nhỉ. Ở Nhật có một vùng núi có tên là Nikko, đây là vùng dành cho các gia đình đi nghỉ đông. Đầu tháng 1 năm nay khi tôi còn ở đó thì tại Tokyo nhiệt độ luôn vào khoảng dưới 0 độ, nhưng không có tuyết. Nhưng khi cả nhà tôi kéo nhau đi nghỉ ở Nikko thì đúng là nhìn thấy tuyết rơi thật và mật độ rất dày. Mời các bạn cùng tôi đi thăm quan một vòng xem cảnh đẹp của vùng núi Nikko vào mùa đông này nhé.

Tấm bản đồ chỉ dẫn khu du lịch nghỉ đông Nikko.

Đằng sau lưng tôi là dãy núi Nikko trải dài, lát nữa chúng ta sẽ lên đó. Cảnh tôi chụp đây là tại một thị trấn nhỏ cách Nikko khoảng 30km, chúng tôi đang đứng ở sân ga chờ xe buýt tới.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Trên đường đi bỗng có cái hồ đẹp thật là đẹp, mặt nước không đóng băng nhưng có một lớp băng rất mỏng trên bề mặt khiến cho mặt hồ giống như một lớp giấy bóng đang nhấp nhô chuyển động, đây là lúc hoàng hôn buông xuống mặt hồ. Cảnh này tôi chụp từ trên xe mà vẫn hoàn hảo.

Có đúng là đẹp như trong tranh ko các bạn?

HongHa

Xe điện

Cận cảnh chiếc bát bằng đồng, hiếm ai tung được đồng tiền vào trong cái bát. Các bạn nhìn kỹ, đồng tiền trắng là những đồng 1 yên và 100 yên ( 18.000 VND), những đồng tiền màu đồng là 10 yên ( 1.800 VND), những đồng màu hơi vàng chút thôi là 500 yên ( 90.000 VND). Bạn có dám ném vài đồng 90.000 để trúng bát không nhỉ, nếu trong người bạn không có những đồng xu mệnh giá nhỏ hơn ?
năm 2009 1 yên bằng 180 VND, năm nay bằng 270 VND, xiền VN mình so với đồng yên mất giá thật, 1 cái quạt giấy nhỏ 1000 yên, trước tính ra xiền việt là 180k, nay đã là 270k/cái

năm 2009 1 yên bằng 180 VND, năm nay bằng 270 VND, xiền VN mình so với đồng yên mất giá thật, 1 cái quạt giấy nhỏ 1000 yên, trước tính ra xiền việt là 180k, nay đã là 270k/cái
Tiền nhỏ thì không sao, tiền mệnh giá lớn mới đau, cụ nhỉ. Đổi 100 triệu mất biết bao xiền... :(

Và đây là khách sạn mà chúng tôi nghỉ lại. Trông bề ngoài như vậy nhưng bên trong tất cả các phòng đều làm bằng gỗ, rất đẹp và ấm cúng. Theo phong cách truyền thống. Tại đây có một phòng tắm công cộng trong nhà và ngoài trời. Tối hôm đó tôi cũng đã mò ra ngoài trời lạnh gần chết để tắm thử, cảm giác thật tuyệt. Giá mà được chia sẻ cảm giác đó cùng các bạn nhỉ...

Rừng thông bao quanh khách sạn, tuyết rơi nhiều tới mức tạo thành một sân chơi rộng lớn ở xung quanh khách sạn.

hoangtujun

Xe tải
mua đồ ở Daiso cũng xót lắm cụ ạ, mua mấy thứ lặt vặt mà đã mấy ngàn Yên r :(

Trắng như tuyết. Ko sai tẹo nào.

Phong cảnh quá đẹp và yên bình, sáng sớm tôi đã một mình chạy ra ngoài chụp ảnh rồi, không thể để lãng phí thời gian vào cái việc ngủ nghê được.

mua đồ ở Daiso cũng xót lắm cụ ạ, mua mấy thứ lặt vặt mà đã mấy ngàn Yên r :(
Ui, xót nhất là sang nhật tiêu tiền. Lúc ở đấy tiêu cho đã, thấy cái gì cũng hay, cũng đẹp, cũng cần. Về nhà nghĩ lại giá rồi tự chửi mềnh...
Có lần em đưa bà ngoại em sang chơi, vui tay mua cho bà ngoại gói bỏng ngô trị giá 200k, về nhà bà chửi cho mấy ngày.. :(

HongHa

Xe điện

Kyoto là thành phố mà người dân mặc Kimono nhiều nhất, đây là những bộ Kimono đơn giản, không phức tạp. Họ mặc ra đường những bộ Kimono như thế này không có nghĩa rằng đó là một dịp lễ hội nào đó, đơn giản chỉ là : Giữ gìn và phát huy truyền thống văn hóa Kimono mà thôi. Cũng giống như các bạn vào Huế thì con gái Huế lúc nào cũng đón tiếp các bạn bằng tà áo dài thiết tha ý mà.
hình như mặc lễ phục đi đến các điểm tham quan được giảm giá hay miễn phí vé phải không cụ chánh, em góp ít ảnh chụp Kimono ở đây: Kimono Fashion Show in Japan

hoangtujun

Xe tải
Cụ có đồ ăn j thì show đi ạ, nhà cháu đói quá :(

Khách sạn có hẳn một xe cào tuyết chuyên dụng để cào tuyết hàng đêm cho xe ra vào khách sạn. Nếu các bạn để ý kỹ sẽ thấy ở bánh xe có cuốn rất nhiều vòng dây xích: mục đích để lốp bám vào đường hơn, không bị trơn trượt.

Cụ có đồ ăn j thì show đi ạ, nhà cháu đói quá :(
Vâng em mời cụ cùng tạm cái này ăn lót dạ:

Sashimi thập cẩm, cộng thêm đĩa takko nữa mới được hòm hòm :))

Cá Hokke, loài cá này chỉ có ở vùng biển Hokkaido của Nhật, rất ngon.

Em xin tiếp ợ:

Đây là một khu vui chơi giải trí gần KS, ở đây có rất nhiều trò chơi với tuyết như trượt tuyết, trượt theo thang dây, ném tuyết, chơi với các con thú ngộ ngĩnh to lớn khổng lồ...

Pusan

Dì và cháu..

Em và ông già vợ chụp ảnh ở cái thác này, mà để xuống được cái thác này là một câu chuyện: Thế này nhé, bạn đi xe lên đỉnh núi, rồi từ đỉnh núi bắt đầu xếp hàng một để đi vào ... thang máy. Rồi thang máy bắt đầu chạy ... xuống 300m, từ đó bắt đầu đi bộ dọc theo đường hầm để đi ra một trụ lớn bằng bê tông mà chúng tôi đang đứng đây ngắm cảnh. Cầu kỳ thế chứ.

Cụ có cái ảnh nào mặc Kimono thì đưa lên cho bọn em ngắm cái , xem có giống ngươì Nhật không :P
Em có mà ko đưa được lên cụ ơi, ngày xưa gầy mặc kimono xấu kinh.. :))